Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Kushikamana na Sitiari Zetu Wenyewe
sitiari

Kushikamana na Sitiari Zetu Wenyewe

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Ingawa mara nyingi hatufikirii juu yake, tunaishi na kutenda mara kwa mara kwa msingi wa mafumbo. Na hiyo ni kwa sababu nzuri sana. Hali halisi ya ulimwengu unaotuzunguka ni kubwa sana na changamano kwetu kuweza kueleweka kwa msingi mkali, wa kesi kwa kesi. Kwa hiyo, ili kujiokoa kutokana na hisia za kutisha za kuwa katika bahari ya machafuko isiyoeleweka, tunazoea kurudia matumizi ya mafumbo; yaani, kama kamusi moja inavyosema, “kitu kinachoonwa kuwa kiwakilishi au ishara ya kitu kingine, hasa kitu kisichoeleweka.” 

Lakini wanadamu, kwa kuwa sisi ni viumbe wenye haraka, wazembe, na wanaotafuta uthabiti, wana tabia ya mara kwa mara ya kuchanganya mafumbo na matukio changamano yanayokusudiwa kutufanya tuchunguze. Ingawa hii inawapa wale wanaofanya hivi hisia ya awali iliyoimarishwa ya kutawala mazingira yao, inaelekea baada ya muda kufifisha uwezo wao wa kung'ang'ana kimaana na asili ya kimsingi yenye nguvu na ya aina nyingi ya ulimwengu wao, au hata dhana fulani dhahania wanayodai kutaka kuelewa na kueleza wengine. 

Kama Joseph Campbell alivyosema alipozungumza na Bill Moyers kuhusu majaribio ya kudumu ya binadamu kuelewa fumbo kuu la kuwepo kwetu, “Kila dini ni kweli kwa njia moja au nyingine. Ni kweli inapoeleweka kisitiari. Lakini inapokwama kwenye mafumbo yake yenyewe, ikizifasiri kama ukweli, basi unakuwa taabani.” 

Tunaonekana kushuhudia uenezaji wa kutisha na pengine kihistoria ambao haujawahi kushuhudiwa wa tabia hii ya kubana fahamu katika utamaduni wetu; mwelekeo, zaidi ya hayo, unaoelekeza kwenye ugeuzaji wa kushtua wa mawazo ya muda mrefu kuhusu ni nani kati yetu aliye na vifaa bora zaidi vya kujihusisha katika kile ambacho wakati mwingine hujulikana kuwa mawazo mengi au ya juu zaidi. 

Kulingana na imani moja ya muda mrefu na inayoshikiliwa na watu wengi, uwezo wa kujihusisha na utata unalingana kwa karibu na kiwango ambacho mtu amejishughulisha nacho na kusoma na/au aina nyinginezo za maarifa, kama vile hisabati, fizikia au kemia, kwa miaka mingi. . 

Hakika, kama Walter Ong alivyobishana Kuzungumza na Kusoma, kuhamishwa kwa utamaduni unaotawaliwa na usemi na mtu ambapo matini zikawa chombo kikuu cha uwasilishaji wa habari bila shaka kumechochea mwamko muhimu katika fikra dhahania katika jamii hizo ambapo hili lilitokea. Na kwa hii mpya bent kwa uchukuaji; yaani, uwezo wa kuchimba chini na kupata mechanics muhimu na mara nyingi iliyofichwa ya ukweli mwingi katikati yetu, ulikuja imani iliyoimarishwa sana katika uwezo wa mwanadamu wa kuunda na kutenda vyema juu ya ulimwengu. 

Wote vizuri, nzuri na kukubalika. Isipokuwa kwa jambo moja. 

Ikiwa kuna kitu chochote ambacho tukio la Covid limetuonyesha, ni kwamba katika muongo wa tatu wa 21.st karne, ni tabaka letu la watu waliosoma kwa ufasaha zaidi ambao hawana uwezo mdogo wa kukubali hali mbalimbali za dharura zinazohusika katika kazi ya kujihusisha na utata mkubwa wa dunia. 

Badala ya kuburudisha matunda ambayo mara nyingi ni makubwa sana ya kutafakari kwa akili mambo mengi ya kweli yanayotuzunguka, na kutualika kufanya vivyo hivyo, wanatupiga kichwani kwa maandishi ya uwongo na kimsingi hututishia kukubali “ukweli” unaodaiwa kuwa hauwezi kupingwa ambao wangetaka tuamini. waligundua nguo nzima katika miaka yao mirefu ya masomo. Na tukiamua kuwahoji, au kupinga uonevu wao kwa jina la utu wa kibinadamu, wanatufukuza kwa kutuita majina ya matusi. 

Je, tumefikaje kwenye jambo hili la ajabu—na ninatumia neno hili kwa kushauri—mahali pa kiimla ambapo watu wengi sana kutoka katika tabaka zetu zilizobahatika zaidi wamekwama kabisa kwenye sitiari ya ukuu wao wenyewe, huku wakiacha kwa uwazi mazoea ya msingi ya kiakili ambayo juu yake wameinuliwa. hadhi inasemekana kupumzika?  

Kwa njia nyingine, tumefikaje mahali ambapo uwezo wa Oliver Anthony wa kusawazisha kikamilifu utata mkubwa wa hali ya mwanadamu katika Mahojiano na Joe Rogan inapita ile ya watu wengi iliyowasilishwa kwetu kama kujua mamlaka katika nyanja za kitaaluma na kisiasa kwa sababu ya kumi? 

Katika ngazi ya msingi kabisa tunaangalia kushindwa kwa mfumo wetu wa elimu. 

Tunaweza kuendelea na kuendelea kuhusu kutokuwepo au kuwepo kwa sera hii au ile au mazoezi katika shule zetu na vyuo vikuu na jinsi yamechangia tatizo hilo. 

Lakini kufanya hivyo kunaweza, naamini, kukosa suala kubwa ambalo ni, kwa maoni yangu kuuliza yafuatayo: 

Je, ni nini katika utamaduni wetu mpana zaidi ambao umetuongoza—haswa wakati ambapo mtazamo wetu kwa vyombo na michakato ya utamaduni wa kisasa wa kiteknolojia haujawahi kuwa mkubwa—kwa mlipuko unaoonekana kuwa wa utaratibu ulioenea wa fasihi ya utambuzi katika nyanja nyingi muhimu? 

Kama nilivyopendekeza mara nyingi, sababu moja ni kwamba wapangaji wetu wa kitamaduni wasomi wanataka iwe hivyo, na wameunda njia za kisasa sana za kutusukuma hadi mahali ambapo tunajifunza kukubali uzuiaji uliobuniwa wa upeo wetu wa lahaja kama kikaboni na asili kabisa. mchakato. 

Kujifunza kukubali uhalisia kamili wa majaribio haya yasiyokoma yanayotokana na wasomi kutuweka pembeni kimawazo, na kutumia utambuzi huu kama kichocheo cha kuwasimbua vijana wetu mbinu mahususi zinazohusika katika juhudi hizi, kutatusaidia kwa mara nyingine tena. kuelekeza nguvu zetu kwenye dhamira ya kuleta ustawi wa binadamu.

Lakini hii bado inatuacha na swali la kwa nini wadanganyifu wakuu wameweza kusonga mbele haraka sana na kwa urahisi katika mazingira ya taasisi zetu za wasomi katika miaka michache iliyopita. Kwa maneno mengine, ni nini ndani yetu hiyo imefanya iwe rahisi kwao kufikia malengo yao? 

Ikiwa tungekuwa waaminifu kwetu wenyewe, nadhani tungegundua kuwa inahusiana sana na kuachwa kwetu kwa haraka na kwa kiasi kikubwa bila fahamu, chini ya uvamizi wa ulaji unaozingatia chapa - chapa, bila shaka zenyewe ni sitiari za vipande mbalimbali. ya kile kinachoitwa maisha mazuri-ya mila na tabia ya kiakili ambayo husababisha maendeleo ya utambuzi wa kiakili na wa maadili. 

Labda hadithi ya hivi majuzi inaweza kusaidia kuelezea ninachozungumza. Ingawa wale wanaonijua leo wanaweza kupata ugumu wa kuamini, nilijiona kama mvaaji mjanja kama kijana. Hata hivyo, uamuzi wangu wa kuingia katika taaluma katika miaka ya kati ya ishirini, na miongo mitatu ya mtiririko mdogo wa fedha uliofuata kutokana na uchaguzi huo, ulimaliza yote hayo. 

Kwa kuchochewa na hamu ya kupinga wimbi la uzembe wa kibinafsi linalopatikana katika sekta kubwa zaidi za utamaduni wetu, hamu yangu ya zamani ya kuonekana mzuri katika suti na tai iliibuka tena hivi majuzi, Rip Van Winkle-like, katika maisha yangu. 

Kwa hiyo, nilielekea kwenye duka moja maarufu ili kukidhi haja hiyo. Huko, suti zote ziligawanywa na chapa, na bei zilipanda kulingana na ufahari ulioonekana wa mbuni. 

Nilipochunguza kwa makini, hata hivyo, niligundua kuwa wote walikuwa na kitu kimoja. Nyingi zilitengenezwa katika nchi zenye mishahara ya chini kutoka kwa vifaa vya bei rahisi vya syntetisk. Kwa kifupi zilikuwa za ubora wa jumla ambao sikuwahi kutaka kununua au kuvaa nikiwa kijana mdogo.

Sikutaka, hata hivyo, kugeuza utafutaji wangu kuwa mradi mrefu na wa kuvutia, hatimaye nilinunua moja ya suti za kutoa. 

Lakini sikufanya baadaye ni kujaribu na kujiridhisha kwamba, kulingana na bei na chapa fulani inayohusika, nilikuwa nimepata suti nzuri, ya ubora wa juu ya aina ambayo ningeweza kutamani kwa miongo mitatu nyuma. 

Hapana. Nilipewa zaidi Dreck na nilichagua chaguo lisilokera hisia zangu. 

Kwa maneno mengine, sikujihusisha na mchezo wa kujidanganya wa kukwama kwenye sitiari ya mhudumu bora kwa mbuni husika. 

Lakini ni watu wangapi wenye akili, waliohitimu tunaowajua wana mwelekeo, au uwezo wa kufanya jambo lile lile katika hali kama hizi, au katika nyanja ya mawazo yenye matokeo zaidi? 

Je, ni wangapi wanao uwezo, kwa kutoa mfano mmoja tu, wa kuangalia zaidi ya chapa ya Fauci inayozalishwa na wasomi ili kubaini ulaghai wa kuchekesha na ukosefu wa uaminifu wa mtu huyo? 

Sio nyingi sana, inaonekana. Na hii inapaswa kututia wasiwasi sana sote.

Je, kuna njia ya kutoka? Ndiyo, naamini ipo. 

Lakini ikiwa tunataka kuipata lazima kwa kiasi kikubwa tuachane na wazo kwamba suluhisho linaweza kupatikana ndani ya mipaka ya dhana ya mstari wa maendeleo yasiyoweza kuepukika ya mwanadamu. 

Mradi huo, ambao ulianza takriban miaka 500 iliyopita, na ambao umetuletea faida zisizoelezeka, sasa uko katika hatua ya kupungua kwa mapato. Kama vurugu kubwa iliyoianzisha pamoja na maendeleo yake makubwa inavyoonyesha, daima ilibeba ndani yake mbegu za uharibifu wake. Mbegu hizo sasa zimechanua kabisa. 

Hapana, ikiwa tunataka kusonga mbele kwa akili ni lazima kwanza tuangalie yaliyopita. 

Hapo awali nilitaja baadhi ya mambo ambayo, kulingana na Walter Ong, yalipatikana kwa kubadili kutoka kwa utamaduni wa mdomo hadi kwa maandishi. 

Ambacho sikutaja wakati huo ni orodha pana aliyokusanya ya mambo mengi sisi pia tulipoteza katika mchakato huo huo, vitu kama uchawi wa sauti, kumbukumbu ya kina, huruma, mawazo kamili, ufahamu wa hali (na athari zake kwa uwezo wetu wa kutambua kile ambacho ni kweli), na kukubali mapambano ya kibinadamu, na wakati huo huo, wasiwasi. kwa homeostasis ya kijamii. 

Inaonekana kwangu kama mambo mengi ya tamaduni zetu yanaweza kutumia mengi zaidi. 

Na nadhani inatumika kama ukumbusho wa hitaji la dharura la kujiondoa - na kuwataka watoto wetu wajiondoe - kutoka kwa simulacra inayong'aa ya maisha kwenye skrini zilizo mbele yetu, na kushiriki mara kwa mara na kwa haraka tuwezavyo. katika uchawi wa kibinadamu wa mwili kamili, jicho-kwa-jicho, maambukizi na upokeaji wa maneno yaliyosemwa. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Thomas Harrington

    Thomas Harrington, Mwanazuoni Mwandamizi wa Brownstone na Mshirika wa Brownstone, ni Profesa Mstaafu wa Mafunzo ya Kihispania katika Chuo cha Trinity huko Hartford, CT, ambapo alifundisha kwa miaka 24. Utafiti wake ni juu ya mienendo ya Iberia ya utambulisho wa kitaifa na utamaduni wa kisasa wa Kikatalani. Insha zake zinachapishwa katika Maneno katika Kutafuta Nuru.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone