Brownstone » Makala ya Taasisi ya Brownstone » Hakuna mahali Mwanadamu
hakuna mahali mtu

Hakuna mahali Mwanadamu

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Kunaweza kuwa na matukio machache ya kuhuzunisha zaidi kuliko kuwa mgeni ghafla katika ardhi yako. Hofu kuu ya umati unaochochewa na chuki kuja kukuchukua, ukichoma mienge mkononi, unapitia DNA yetu ya kibinadamu.

Huo ni uzoefu wa janga la makumi ya mamilioni ya Wamarekani, waliofupishwa katika sentensi mbili.

Dakika moja, unampungia mkono jirani wa muda mrefu. Ifuatayo, jirani anaita polisi kwa sababu unakiuka kufuli.

Wakati mmoja, una biashara ndogo nzuri ya jamii. Kinachofuata, mamlaka yamefunga milango yako na unatazama bila msaada huku "sanduku kubwa" karibu na barabara kuu linavyowalemea wateja wako na, mwishowe, riziki yako.

Wakati mmoja, watoto wako wako shuleni na watoto wengine wote. Kinachofuata, watoto wako wanawekwa kando katika mfumo usio na uso, wa kufa ganzi, ambao unakandamiza roho yako unapowatazama wakiteseka huku familia zinazoweza kulipia shule za kibinafsi zikifanya vizuri.

Dakika moja, unaweza kwenda popote unapotaka. Kinachofuata, umepewa mamlaka ya kukaa katika maeneo machache.

Hata leo madaktari uliowaamini hawaoni tena sawa, unatengwa, unadharauliwa na serikali yako na vyombo vyako vya habari, na unazuiwa kusimulia mambo yako.

Unabaki kuzungukwa na jamii ambayo hapo awali uliiita yako lakini umetengwa nayo, ukiitazama kupitia vioo vilivyopinda ili kukuzuia usiingie.

Haya yote bado, licha ya kukanyagwa- baada ya kuthibitishwa kuwa sahihi zaidi mara nyingi zaidi juu ya nyanja zaidi za mwitikio wa janga. Na inabakia kuwa karibu haiwezekani kupata jibu la moja kwa moja - achilia mbali kukiri kuwajibika au kuomba msamaha - kwa uharibifu mkubwa wa jamii kutoka kwa wale waliosababisha uharibifu.

Hiyo ni pamoja na wanafamilia na majirani na marafiki, ambao - kama wataalam na warasmi - wote wanakubali bila uwazi kuwa haikuwa kamilifu, kisha kwa haraka na kwa siri wakaongeza kwamba ilifanywa kwa manufaa ya kila mtu na jinsi gani unaweza kuwajali wengine - ambayo unaweza wazi hawakuwa tayari kufanya - milele kuwa mbaya kweli?

Janga hili - kwa mamilioni - karibu lilihisi kana kwamba aina ya mara moja ya ubaguzi wa rangi - au ubaguzi, ikiwa ungependa - ulikuwa umeenea katika taifa, na hata mfumo wa ubaguzi wa rangi ulioanzishwa mara moja kutawala wasioamini, wenye shaka, wanaoshangaa, wasiwasi, watu - kutoka kwa wanasayansi na madaktari waliojulikana hadi watu wa kawaida tu - ambao walithubutu kuwa tofauti.

Ingawa ubaguzi haukuwa wa kikabila - kama umekuwa mara nyingi sana huko nyuma - ulinganifu wa Jim Crow - isipokuwa kwa ukweli kwamba mfumo mmoja ulibadilika kwa miongo kadhaa wakati mwingine ulionekana katika kupepesa kwa jicho - ya janga hilo. bila makosa.

Kwa maneno mengine, wazungu walichanjwa tu kwenye nanosecond. Viwango tofauti vya ufikiaji, viwango tofauti vya huduma, viwango tofauti vya mamlaka, matokeo tofauti ya kiuchumi - ikiwa ni pamoja na hatua kama hizo za papo hapo za kufunga ufikiaji wa akaunti za benki za waandamanaji (haswa ingefanywa katika miaka ya 1960 kama ingewezekana kiufundi) yote yaliyowekwa kwa kasi na ukali ambao wakati mmoja haukufikirika katika taifa huru.

Kufanana kwingine kwa Jim Crow ni jinsi janga hilo liliharibu sio tu malengo yaliyokusudiwa lakini jamii kwa ujumla. Halisi (sio chapa bandia inayozungumziwa leo kwa madhumuni ya kuchangisha pesa) ubaguzi wa kimfumo hudhoofisha taifa kwa kufunga mawazo na ufikiaji wa fursa, kama vile janga lilivyofanya. Kutoka kwa "Ombi lisilosameheka la Aibu - ) - 

Uharibifu mkubwa wa elimu. Uharibifu wa kiuchumi, kwa kufuli na sasa ndoto mbaya ya kifedha inayosumbua taifa inayosababishwa na kuendelea kwa serikali kuu. Uharibifu mkubwa kwa ukuzaji wa ustadi wa kijamii wa watoto kwa njia ya kuficha macho na kuchochea hofu. Kufutwa kwa imani ya umma kwa taasisi kwa sababu ya uzembe wao na udanganyifu wakati wa janga. Mmomonyoko mkubwa wa uhuru wa raia. Ugumu wa moja kwa moja unaosababishwa na mamlaka ya chanjo, nk chini ya madai ya uwongo ya kusaidia jirani yako. Mlipuko wa ukuaji wa Wall Street uliojengwa kwenye uharibifu wa Barabara kuu. Mgawanyiko wa wazi wa jamii katika kambi mbili - wale ambao wangeweza kufanikiwa kwa urahisi wakati wa janga na wale ambao maisha yao yalipunguzwa kabisa. Udanganyifu wa mtu yeyote anayethubutu kuuliza hata maswali ya kimsingi juu ya ufanisi wa majibu, iwe chanjo zenyewe, kufungwa kwa shule za umma, asili ya virusi, au upuuzi wa ukumbi wa michezo usio na maana ambao ulitengeneza sehemu kubwa ya programu. . Mipasuko iliyotokea katika jamii yote na madhara yanayosababishwa na mahusiano ya kiholela kati ya familia na marafiki. Kashfa na machafuko ya kikazi yaliyovumiliwa na wataalam halisi mashuhuri (ona Azimio Kubwa la Barrington) na watu wenye akili timamu kama Jennifer Sey  kwa kuthubutu kutoa mbinu tofauti, mbinu - kama vile kulenga walio hatarini zaidi - ambazo zilijaribiwa na kufaulu hapo awali.  

Kuna jaribio la mawazo ya kimaadili ambalo linaonyesha tishio muhimu linalohusika katika aina hii ya kutengwa kwa jamii papo hapo. Chukulia kwamba katika mazungumzo ya amani ya Camp David mwishoni mwa miaka ya 1970, Rais Jimmy Carter aliwauliza Rais wa Misri Anwar Sadat na Waziri Mkuu wa Israel Menachem Anza kila mmoja kwa swali rahisi: Ikiwa ungekuwa na kitufe ambacho kingefuta taifa lingine, je, ungebonyeza? Je, unaweza kubofya kitufe?

Katika hali hii, wote wawili walisema hapana, Carter anawaambia wote wawili walisema hapana, kumaanisha walikuwa na kitu sawa. Mazungumzo kisha yanaendelea kutoka hapo - kwamba msingi, kukubalika karibu kabisa kwa nyingine - na amani kati ya Misri na Israeli hutokea.

Sasa fikiria kidogo wakati wa kilele cha janga hili - urefu wa hali ya joto, urefu wa serikali na vyombo vya habari hutaka kuepukwa na aibu na Rais akionya "tunapoteza uvumilivu ..." - na swali hilo hilo linaulizwa kwa mamlaka. iwe, kwa majirani, kwa wafanyikazi wenza, kwa mlipuko wa magonjwa sugu - jibu lao lingekuwa nini?

Ukweli kwamba hatuwezi kuwa na uhakika, ukweli kwamba tunaogopa kwamba tunajua inaweza kuwa ndio, utalisumbua taifa kwa vizazi.

Nukuu inayoanza nakala hii ni kutoka kwa Michela Wrong bora "Usisumbue: Hadithi ya Mauaji ya Kisiasa na Utawala wa Kiafrika Umekwenda Mbaya". 

Ni kuhusu jinsi Paul Kagame aliyekuwa akiheshimika - Rais wa sasa wa Rwanda na kiongozi wa vikosi vya waasi vilivyoshiriki katika kukomesha mauaji ya kimbari ya makabila mwaka 1994 - amekuwa muuaji na dikteta kwa haki yake mwenyewe.

Lakini nukuu hiyo inahusu uwepo wa hatari kabla ya kurudi kwa kabila la Wanyarwanda walio wachache katika nchi jirani ya Uganda na jinsi taifa waliloliita nyumbani kwa miongo kadhaa na vizazi liliwageukia ghafla na kwa ukali kwa sababu Rais wa wakati huo Milton Obote aliamua / alishuku mnamo 1982 haswa. walikuwa wakisaidia kundi la waasi lililojaribu kupindua serikali yake.

Vikosi vyenye silaha vilipiga Banyarwanda (kabila la wachache), kuua, kubaka, na kuchoma moto wakati marafiki wa muda mrefu na majirani wa Banyarwanda walifikiria jinsi bora ya kuchukua fursa ya hali hiyo.

"Ilikuwa mbaya," mwathiriwa mmoja, Ernest Karegaya alisema. "Kulikuwa na mikutano ambayo watu wangeweka nafasi. 'Mimi, nitachukua mahali pa Ernest, wewe chukua nafasi ya fulani.' Kwa hivyo unaona marafiki zako, jirani yako, wanakuja kukuchoma. Kati yetu wenyewe, hapakuwa na matatizo yoyote hadi wakati huo.”

Kwa wazi kuna viwango vingi vya utengano kati ya kile kilichotokea Uganda mwaka 1982 na kile kilichotokea hapa katika miaka michache iliyopita.

Lakini hakuna utengano kati ya msukumo wa mamlaka kwa kulazimishwa kwa nguvu, kwa anayeonekana kuwa najisi, kwa utawala, kwa ukandamizaji, kwa kulazimisha nje au chini ya ardhi nyingine - mgeni wa papo hapo - kati ya hizo mbili.

Kunaweza kuwa na matukio machache ya kuhuzunisha zaidi kuliko kuwa mgeni ghafla katika ardhi yako. Hofu kuu ya umati unaochochewa na chuki kuja kukuchukua, ukichoma mienge mkononi, unapitia DNA yetu ya kibinadamu.

Na kifungo bado kipo.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Thomas Buckley

    Thomas Buckley ndiye meya wa zamani wa Ziwa Elsinore, Cal. Mshirika Mwandamizi katika Kituo cha Sera cha California, na mwandishi wa zamani wa gazeti. Kwa sasa yeye ndiye muendeshaji wa ushauri mdogo wa mawasiliano na mipango na anaweza kufikiwa moja kwa moja kwenye planbuckley@gmail.com. Unaweza kusoma zaidi kazi zake kwenye ukurasa wake wa Substack.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone