Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Suluhisho la Tatizo la Shule za Umma Zilizofeli
shule za umma

Suluhisho la Tatizo la Shule za Umma Zilizofeli

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Inaweza kuwa kweli, kama marehemu, Andrew Breitbart maarufu alisema, kwamba "siasa ni mkondo wa kitamaduni." Lakini zote mbili ziko chini ya elimu. Hakuna kitu muhimu zaidi kwa familia zetu au kwa mustakabali wa nchi yetu kuliko ukuaji wa maadili, kijamii, kisaikolojia na kiakili wa watoto wetu. 

Katika suala hilo, kufungwa kwa janga hilo kuliunda kitendawili kwa wazazi wa jadi wa kihafidhina na "walio na vidonge vyekundu". Walikuwa mstari wa mbele wa vuguvugu la kufungua tena shule, wakitaka watoto - ambao hawakuwa na hatari yoyote kutoka kwa covid - waruhusiwe kuhudhuria shule kibinafsi (na bila barakoa). Bado mara tu shule za umma zilipofunguliwa, wazazi hao hao waligundua kuwa watoto wao walikuwa wakionyeshwa kiwango cha mafundisho ya ngono na kisiasa ambayo hayajawahi kuonekana hapo awali. 

Msukosuko huo, kwa kutabiriwa, ulikuwa wa haraka na mkali, huku wazazi kote nchini wakijazana kwenye mikutano ya bodi ya shule kudai kukomesha upuuzi huo. Cha kusikitisha ni kwamba mkakati huo haujafaulu hasa, angalau kwa kiwango kikubwa. Licha ya video zinazoenea sana za akina mama na akina baba shupavu zinazowapa wajumbe wa bodi wenye nyuso nyekundu nini cha kufanya, wengi wa wajumbe hao wa bodi wamejichimbua tu juu ya maswala kama vile Nadharia ya Mbio za Kimaadili, "transgenderism," na "mamlaka" yao wenyewe ya kutoa maagizo. wakati wowote wanataka. Kwa kiasi kikubwa, taasisi ya elimu ya serikali inabakia kutojali matatizo ya wazazi. Wana hakika wanajua vizuri zaidi, na ndivyo hivyo.  

Hii imesababisha wafafanuzi kama Matt Walsh na Dennis Prager—na hivi majuzi, Brownstone mwenyewe Charles Krblich-kubishana kwamba shule za umma zimevunjwa kwa njia isiyoweza kurekebishwa na jambo bora zaidi ambalo wazazi wanaweza kufanya ni kuwaondoa watoto wao haraka iwezekanavyo. Nilifikia hitimisho hilo mimi mwenyewe miaka michache iliyopita, baada ya miongo kadhaa ya kutetea shule za umma kama chombo chetu cha msingi cha kuzalisha wananchi wenye mawazo na maarifa. Hilo ni jukumu ambalo shule zinaonekana kuliacha, angalau tangu kufungwa kwa covid ikiwa sio mapema zaidi. Kwa hivyo, wazazi wana haki ya kuwaacha. 

Kwa bahati mbaya, kwa idadi kubwa ya wazazi, sio rahisi sana. Wengi wanasalia kuwekeza katika shule zao za mitaa, ambazo katika baadhi ya matukio familia zao zimesoma kwa vizazi, na wanachukia kuondoka na kuondoka. Na hata kwa wanaokubali ni wakati wa kwenda wataenda wapi haswa?

Masomo ya nyumbani yanazidi kuwa maarufu, haswa baada ya wazazi wengi kugundua wakati wa kufungwa (ya kutosha) kwamba wangeweza kusomesha watoto wao vizuri peke yao. Lakini kwa wazazi wengine, haswa katika familia za kazi mbili, masomo ya nyumbani sio ya vitendo. Wengi pia wana wasiwasi halali kuhusu watoto wao kukosa fursa muhimu za kijamii na shughuli za ziada. Tofauti kwenye dhana, kama vile shule za nyumbani au washirika, zinaweza kusaidia kupunguza baadhi ya matatizo hayo, lakini tena—si kwa kila mtu. 

Shule za kitamaduni za kibinafsi, ambazo ni kimbilio la wazazi wasioridhika, na matajiri, huwasilisha shida zao wenyewe. Kwanza, huwa ni ghali sana, zaidi ya uwezo wa familia nyingi kulipa, hasa ikiwa wana watoto wengi wa umri wa kwenda shule.

 Kando na hayo, shule nyingi za kibinafsi siku hizi zinaonekana kukumbwa na matatizo yaleyale yanayowakumba wenzao wa umma. Mara nyingi, wao, pia, wamekuwa vituo vya "kuamka" vya mafundisho na ngome za "usalama." Kwa hivyo familia zinapata faida gani kwa pesa zao? 

Shule za kukodisha zinaweza kuwa njia mbadala inayofaa, ambapo zipo. Lakini ni vigumu kushuka chini, mara nyingi wanakabiliwa na upinzani mkali kutoka ndani. Na kwa sababu zinafadhiliwa na umma, lazima zifuate sera nyingi sawa na taasisi zingine za umma. Kimsingi, shule za kukodisha bado ni shule za serikali.

Na kisha kuna "akademia za kitamaduni," kimsingi zinazochanganya elimu ya kibinafsi na shule ya nyumbani-kuwaleta watoto chuo kikuu siku mbili au tatu kwa wiki na kuwafanya wasome nyumbani siku zingine. Kwa bahati mbaya, wao pia huchanganya hitaji la kulipa karo na sharti kwamba angalau mzazi mmoja awe nyumbani wakati fulani. Kwa mara nyingine tena, si kila familia inaweza kufanya hivyo.

Sina maana ya kudharau yoyote ya mifano hii. Wote wana faida zao, na mojawapo inaweza kuwa bora zaidi kwako na familia yako. Lakini ni wazi, hata zikichukuliwa pamoja, hazitoshi kushughulikia tatizo hilo, kwa sababu mamilioni ya wazazi ambao wangependa kuwatoa watoto wao katika shule za serikali bado wanahisi wamekwama huko.

Kwa wale wazazi waliokata tamaa, ningependa kutoa njia nyingine mbadala: kwamba jumuiya, makanisa, na mashirika mengine ya hisani yaungane ili kuunda shule zao za kibinafsi (ambayo ni kusema, zisizo za serikali) ambazo zingetoa elimu ya hali ya juu na kuwa wazi. kwa wote, bila kujali imani au uwezo wa kulipa. Ninapendekeza shule hizi zijengwe juu ya nguzo kuu tatu: ubora, uwezo wa kumudu, na upatikanaji. 

Ili kukuza "ubora," shule zingekopa sana kutoka kwa mtindo wa kitamaduni, zikisisitiza ustadi wa kiakademia kama vile kusoma, kuandika, na hisabati pamoja na historia sahihi, lugha za kigeni, na sanaa. 

"Uwezo wa kumudu" inamaanisha kuwa gharama ya kuhudhuria itatolewa kama inavyohitajika, ikifadhiliwa na michango, uchangishaji fedha, na kampeni za mitaji za kijamii. Masomo yanapaswa kuwa ya chini iwezekanavyo kwa kuanzia, ili vocha (katika majimbo zilipo) zitagharamia sehemu kubwa ya gharama kwa wanafunzi wanaohitimu. Kwa wanafunzi ambao hawana uwezo wa kulipa salio au ambao hawahitimu kupata vocha, shule zitaleta tofauti hiyo kupitia ufadhili wa masomo unaotegemea mahitaji. Hakuna mtoto atakayezuiliwa kwa sababu familia yake haina uwezo wa kulipa.

Wala mtoto yeyote hangezuiliwa kwa sababu ya imani yake, ambayo ndiyo ninamaanisha na "kufikiwa." Kumbuka kwamba ninajumuisha makanisa katika pendekezo hili si kwa sababu ninatetea elimu ya kidini waziwazi—mbali nayo—lakini kwa sababu makanisa yana jambo moja ambalo ni muhimu kabisa kwa ufanisi wa mpango: vifaa. Ndiyo, makanisa mengi tayari yanafadhili shule za kibinafsi, ingawa hizo zinaweza kuwa ghali kama wenzao wasio wa kidini. Lakini makanisa mengine mengi yanajivunia majengo makubwa, yaliyowekwa vizuri ambayo hubakia bila kutumika kwa wiki nzima.

Ninachopendekeza ni kwamba baadhi ya makanisa hayo yanaruhusu jumuiya ya mahali hapo kutumia vifaa vyao—bila malipo au kwa gharama ya chini sana—kuunda shule ambazo si za bei ghali tu bali pia zinazofikiwa na wote, bila kujali imani. Hakuna "kauli ya imani" itahitajika, kwa wanafunzi au kitivo (ingawa bila shaka kunaweza kuwa na aina fulani ya mkataba wa kitabia au "msimbo wa heshima.")

Ninagundua kuwa hii ni sehemu inayowezekana ya kushikamana. Kwa makanisa mengi, uinjilisti ni sehemu ya misheni yao. Lakini fikiria hili: Kanisa linapomwalika mtoto katika jengo lake, iwe mtoto huyo atawahi kujiunga na kanisa hilo au kukubali mafundisho yake, kutaniko limefanya utumishi muhimu si kwa mtoto tu bali kwa jumuiya nzima. Kila mtu ananufaika kwa sababu mtoto alisoma shule hiyo, bila kujali kama yeye ni Mbaptisti, Methodisti, Mkatoliki, Watakatifu wa Siku za Mwisho, Myahudi, Mwislamu, au asiyemwamini Mungu. 

Kama vile Askofu Mkuu wa zamani wa Washington, John Cardinal Hickey, alivyosema, “Hatuwafundishi watoto kwa sababu WAO ni Wakatoliki; tunawafundisha kwa sababu SISI tuko.” Nikizungumza na kabila langu kwa muda, je, Wakristo wanaweza kufikiria njia bora zaidi, yenye matokeo zaidi ya kutimiza mawaidha ya Kristo ya kuwapenda jirani zetu?

Na ndio, ninatambua kwamba ninachopendekeza kwa njia nyingi kinafanana na mfumo wa shule za Kikatoliki ambazo zilifanya vizuri sana katika nchi hii kwa miaka mingi. Kwa bahati mbaya, mfumo huo haukufika kila sehemu ya nchi na unaonekana kufa kwa wengine. Pendekezo langu linajengwa juu ya mtindo huo kwa njia ambayo ninaamini kuwa inawezekana kwa jamii yoyote.

Kitakachohitajika ni kikundi cha wazazi waliojitolea, waliodhamiria kufanya kazi bega kwa bega na wachungaji wa ndani, viongozi wa jumuiya na wataalamu wengine katika maeneo kama vile elimu, sheria, fedha na masoko. Baadhi ya wataalam hao bila shaka wangekuwa wazazi wenyewe, wakileta mezani ujuzi na uzoefu wowote ambao wamepata. Ikiwa wataweka akili zao hilo, nina uhakika kikundi kama hicho kinaweza kununua kituo, kutafuta pesa zinazohitajika ili kuanza, kuajiri walimu wachache (na/au kuajiri wazazi waliohitimu waliojitolea), na kuzindua shule.  

Iwapo unaona wazo hili kuwa la kupendeza na ungependa kulifanyia kazi, ninapendekeza uanze kwa kutafuta na kupanga kikundi cha wazazi na wataalamu wenye nia moja katika jumuiya yako. Kisha unaweza kupatia kikundi kimoja jukumu la kutambua kituo kinachofaa, kingine kwa kupanga shughuli za kuchangisha pesa, cha tatu na kutafiti mahitaji ya serikali au eneo la kukodisha shule ya kibinafsi, na cha nne na kufikia wanafunzi wanaotarajiwa na familia zao. 

Vinginevyo, pengine kanisa kubwa na tajiri lingependa kuchukua mradi huu wenyewe kama huduma kwa jamii, kwa kutumia vifaa vyake, rasilimali watu, na michango kutoka kwa washiriki wake. Vyovyote iwavyo, kwa bidii kidogo, kikundi kidogo cha watu waliojitolea pengine kinaweza kuwa na shule na kukimbia ifikapo vuli ijayo.

Tafadhali jisikie huru kuwasiliana nami ikiwa una mapendekezo ya ziada au ungependa kuzungumza zaidi kuhusu jinsi ya kutekeleza wazo hili kwa vitendo. Anwani yangu ya barua pepe iko kwenye bio yangu ya mwandishi hapa katika Taasisi ya Brownstone. 

Shule za umma katika sehemu nyingi (zaidi?) za nchi hii kwa hakika zimevunjika, na hakuna haja ya kujaribu "kufanya kazi ndani ya mfumo" kuzirekebisha. Wameenda mbali sana. Wakati huo huo, watoto wetu wanateseka. Watoto wote wanateseka. Chaguo letu pekee ni kukwepa "mfumo" kabisa, kuchukua mambo mikononi mwetu, na kuunda shule zetu wenyewe, zinazozingatia ubora na wazi kwa kila mtu. Kisha labda chochote kilicho "chini" cha elimu ya watoto wetu kitakuwa kitu ambacho sote tunaweza kuishi nacho.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Rob Jenkins

    Rob Jenkins ni profesa msaidizi wa Kiingereza katika Chuo Kikuu cha Jimbo la Georgia - Chuo cha Perimeter na Mwanafunzi wa Elimu ya Juu katika Mageuzi ya Kampasi. Yeye ndiye mwandishi au mwandishi mwenza wa vitabu sita, vikiwemo Fikiri Bora, Andika Bora, Karibu kwenye Darasa Langu, na Sifa 9 za Viongozi wa Kipekee. Mbali na Brownstone na Campus Reform, ameandika kwa Townhall, The Daily Wire, American Thinker, PJ Media, The James G. Martin Center for Academic Renewal, na The Chronicle of Higher Education. Maoni yaliyotolewa hapa ni yake mwenyewe.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone