Brownstone » Jarida la Brownstone » Kama Angekuwa Hai Leo, Socrates Angepigwa Marufuku
Ikiwa Angekuwa Hai Leo, Socrates Angepigwa Marufuku

Kama Angekuwa Hai Leo, Socrates Angepigwa Marufuku

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Muhtasari wa Socrates ...

Socrates anachukuliwa kuwa "baba wa falsafa ya Magharibi" na mmoja wa wanadamu wenye ushawishi mkubwa zaidi waliopata kuishi.

Miongoni mwa malengo mengine, funzo la falsafa hutafuta kufuatia ukweli na, kwa kufanya hivyo, kufanya iwezekane kwa wanadamu kuishi maisha yenye maana na muhimu zaidi ambayo yangeweza kuwa bora zaidi wanadamu kwa kuendeleza ujuzi.

Ili kuwezesha utafutaji huu wa maarifa na ukweli, Socrates alieneza kile kilichojulikana kuwa “Njia ya Kisokrasi.” Kulingana na Socrates, kwa kuuliza tu maswali ya uchochezi, raia wangeweza kutambua vizuri zaidi kweli muhimu na kujibu maswali muhimu.

"Njia ya kisayansi" - ambapo wanasayansi wanatilia shaka "ukweli" unaodaiwa wa kisayansi - ni mojawapo ya vizazi muhimu zaidi vya Mbinu ya Kisokratiki.

***

Ilinijia hivi majuzi kwamba kama Socrates angekuwa hai leo, angedhibitiwa, angeondolewa kwenye jukwaa, kupaka rangi, kughairiwa, na kutajwa kuwa tishio kubwa kwa jamii. Kwa kifupi, angeshtakiwa kwa kueneza taarifa potofu na bila shaka angekuwa Lengo nambari 1 la Complex kubwa ya Udhibiti wa Viwanda.

Bila shaka, Socrates ilikuwa alishtakiwa kwa makosa haya yote maishani mwake na, kwa kweli, aliuawa kwa kufuata Njia ya Kisokratiki. 

Mojawapo ya mashtaka ambayo viongozi wa kisiasa wa Athene walimhukumu Socrates ni “kufisidi vijana.” Kwa ufupi, maswali ya Socrates yalionekana kuwa yanaleta “madhara” kwa raia wa Ugiriki na, hivyo, ilimbidi kunyamazishwa kabisa.

Ustaarabu umeendelea Kidogo Tangu Nyakati za Socrates ...

Ustaarabu wa Magharibi labda umepiga hatua katika miaka 2,400 iliyopita kwani viongozi wa sasa wa kisiasa hawashawishi hukumu za kifo kwa watu wanaouliza maswali yasiyofaa. 

Hata hivyo, hukumu za jela zinasalia kuwa hatima ya kawaida kwa watu wengi duniani kote ambao wanasisitiza kufuata Mbinu ya Kisokrasia na kuendelea kuuliza maswali ambayo yanafichua ukweli ambao tabaka lenye nguvu linapendelea sio "kupotosha" raia/wahusika wake. (Mtu kama Julian Assange unaweza kukubaliana nami hapa).

Leo, watu ambao hawajahukumiwa kifo (au kuuawa kwa kukatwa vipande vipande, kama Jamal Khashoggi) kufanya hivyo kwa hatari ya kupoteza kazi, hadhi na mapato yao, yote kwa ajili ya kutekeleza Mbinu ya Kisokratiki … na watoto wake wanaojulikana zaidi, Mbinu ya Kisayansi. 

Leo, kama mwaka 399 KK, kuuliza tu maswali yasiyo sahihi kisiasa kunachukuliwa kuwa kosa kubwa.

Kama ilivyotokea, hata Marekebisho ya Kwanza ya Katiba ya Marekani - ambayo, kwa zaidi ya miaka 200, Wamarekani wengi walidhani kulinda "haki za asili" za raia kuuliza maswali ya watawala wao - huenda zisilinde kikamilifu "mtafuta ukweli" kama vile Socrates.

***

Ingawa bado ninaweza (angalau kwenye Substack), ningependa kuchukua hatua ya kutumia Mbinu ya Kisokrasi katika harakati zangu za kutambua kweli muhimu. (Ningeomba wasomaji wasipeleke safu hii kwa mtu yeyote anayefanya kazi kwa Media Matters, Stanford Virality Project, au wakala wowote wa serikali ya Marekani.)

Maswali yangu ya 'Socratic' ...

Ikiwa angekuwa hai leo, je wasimamizi walio na Facebook, YouTube, n.k. wangempiga marufuku Socrates?

Ikiwa ndivyo, kwa nini?

Je, viongozi wengi muhimu wa kisiasa wangetaka kuchukuliwa hatua kali zaidi ili kupunguza uwezekano wa Socrates kueneza “habari potofu” ambazo zinaweza kuwadhuru au kufisidi vijana (au mtu yeyote) ambaye anaweza kujikwaa na maswali yake? 

Ikiwa ndivyo, kwa nini?

Je! Mbinu ya Kisokrasi hatimaye iliongoza kwenye Mbinu ya Kisayansi?

Kuna mtu yeyote anaweza kutumia Mbinu ya Kisayansi bila kuhoji simulizi za kisayansi "zilizoidhinishwa"?

Je, Mbinu ya Kisayansi inapaswa kurekebishwa? 

Je, tayari imefanyiwa marekebisho?

Kwa nini baadhi ya maswali yanaweza kuulizwa, lakini maswali mengine hayaruhusiwi?

Je, wachapishaji, wahariri na waandishi wa habari (za kawaida) wanaunga mkono Mbinu ya Kisokratiki au la? 

Ni uthibitisho gani mtu yeyote anaweza kutaja kwamba waandishi wa habari "wanaotafuta ukweli" wanaunga mkono Mbinu ya Socrates?

Je, hakuna ushahidi mwingi kwamba waandishi wa habari wa MSM wanadharau na kujiepusha na Mbinu ya Kisokratiki?

Covid yetu Mpya ya Kawaida haikuwa Rafiki kwa Njia ya Kisokrasia ...

Je, si maswali mengi au yote ambayo yanapinga masimulizi yaliyoidhinishwa kuhusu sayansi "iliyotulia" ya Covid ambayo sasa inachukuliwa kuwa mwiko au isiyo na mipaka?

Je, "sayansi iliyotulia" juu ya somo lolote imewahi kuthibitishwa kuwa si sahihi?

Hadithi hizi za kisayansi zilithibitishwaje kuwa si sahihi?

Je, kukanusha "mambo" hatari ya kisayansi au matibabu yaliokoa maisha na kupunguza taabu?

Je, sera yoyote ya serikali baadaye imethibitishwa kuwa iliegemezwa kwenye uwongo?

Je, sera yoyote ya serikali imewahi kutoa matokeo mabaya au kuwadhuru watu wengi wasio na hatia?

Ikiwa hii inazingatiwa sasa kuwa hivyo, mamilioni ya watu walifikiaje uamuzi huu wa kuchelewa?

Nani Anaweza Kuamua Ni Maswali Gani Hayawezi Kuulizwa?

Ni nani anayeweza kuamua ni maswali gani ambayo ni hatari au hatari na yanapaswa kuchunguzwa?

Kwa nini watu hawa na mashirika wanapata kuamua hili?

Je, kuna raia yeyote aliyewahi kuhitimisha kwamba mtu anayemjua ni mwongo na anapaswa kuepukwa au kupuuzwa katika siku zijazo?

Je, watu hawa walifikia hitimisho hili kwa kuuliza maswali?

Je, walimu na maprofesa bado wanapaswa kumtaja Socrates katika historia ya dunia au madarasa ya falsafa? 

Je, waelimishaji wanapaswa kusema kwamba Socrates alikua mtu anayeheshimika kwa sababu alivumbua Mbinu ya Socrates?

Je, walimu wanapaswa kuwaruhusu wanafunzi wao wenyewe kuuliza maswali darasani?

Je, baadhi ya maswali ya darasani hayana kikomo?

Je, kuna mwananchi yeyote aliyewahi kujizuia kuuliza swali kwa sababu alifikiri kuuliza swali hili kunaweza kumletea madhara?

Je, inawezekana kwamba maswali muhimu ambayo hayajaulizwa, yakiulizwa, yanaweza kuboresha au kufaidisha ulimwengu ... au maisha ya mtu mwingine?

Je, wananchi wengi wanaweza kutambua hitimisho ambalo hapo awali walidhani ni la kweli lakini sasa wanaamini kuwa si sahihi?

Jinsi au kwa nini walibadilisha maoni yao? 

Je, waliuliza maswali ambayo hawajawahi kuuliza hapo awali?

Je, baadhi ya watu wanasema uwongo kimakusudi au kujaribu kuficha ukweli?

Ikiwa ndivyo, kwa nini wanafanya hivi?

Njia ya Kisokrasia Imeenea…

Kwa nini Plato, Aristotle na Alexander the Great walisherehekea, kufanya mazoezi na kueneza Mbinu ya Socrates?

Je, wao pia walipaswa kuuawa?

Kwa nini watu wengi wakati mmoja waliheshimu, kusherehekea na kutekeleza Njia ya Kisokrasia?

Kwa nini Njia ya Kisokrasi sasa inachukuliwa kuwa hatari kwa watu na mashirika mengi yenye nguvu?

Je, serikali na “viongozi” wamewahi kuwatesa watu waliouliza maswali yasiyofaa?

Ikiwa ndivyo, kwa nini walifanya hivi?

Takwimu Zingine za Kihistoria Ziliuliza Maswali Magumu pia ...

Nini Yesu wa Nazareti pia kuuawa kwa kueneza kile alichoamini kuwa ni kweli?

Je, Yesu anaheshimiwa na watu wengi leo?

Je, Yesu angeamini kuwa ni sawa kuuliza maswali ikiwa mmoja wa watoto wa Mungu alifikiri kwamba chanjo inaweza kuwa inaua watoto wasio na hatia ... au ikiwa vita fulani haipaswi kupigwa?

Yesu angefanya nini?

Kwa nini Nzuri tuwape wanadamu ubongo tusipoweza kuwatumia kuuliza maswali?

Alifanya Galileo pia kutumia Mbinu ya Kisokratiki?

Ikiwa angefanya hivyo, je, hilo liliwasumbua watu fulani mashuhuri wa wakati wake?

Je, ulimwengu ungekuwa bora ikiwa Galileo angejiwekea maswali yake?

Maswali zaidi kuhusu Covid Taboo…

Je, ni watu wangapi waliteseka kwa kiwango fulani cha madhara ya kibinafsi kwa sababu ya kufuli kwa Covid?

Nani aliamuru kufuli hizi?

Je, watu walioamuru kufuli ni wale wale ambao hawataki watu waweze kuhoji majukumu yao?

Je, pesa na mamlaka vinaweza kuharibu baadhi ya watu na mashirika?

Je, ni sawa kwa wachunguzi "kufuata pesa?"

Je, kupata pesa zaidi - au kutopoteza pesa - ni nia katika baadhi ya uhalifu?

Ikiwa, katika historia, wachunguzi "wamefuata pesa," je, msururu wa maswali haukuwachochea kufanya hivi?

Je, wachunguzi rasmi au wanahabari wanafuata pesa leo?

Je, kuna mwanahabari yeyote wa kawaida duniani leo ambaye angekubali kwamba baadhi ya mada haziwezi kuchunguzwa?

Kwa nini masomo haya - au maswali fulani - hayana kikomo au mwiko?

Mara Ukianza Kuuliza Maswali, Zaidi Endelea Kuja Kwako ...

Je, ulimwengu ni mahali pazuri zaidi kwa sababu ya Mbinu ya Kisokrasia?

Je, dunia itakuwa mahali pazuri zaidi katika siku zijazo - maisha zaidi yataokolewa - ikiwa Mbinu ya Kisokrasia ilipigwa marufuku?

Je, raia wengi wa dunia wangependa kuuliza maswali wanayofikiri ni muhimu?

Kwa nini raia wengi wa ulimwengu sasa wanaogopa maswali fulani na kukubali kuwaadhibu au kuwadhuru watu wanaouliza maswali ya “kutafuta ukweli”?

Je, katika maisha yako, uliwahi kuuawa na swali?

Kama jibu ni ndiyo, je unasoma safu hii kutoka Mbinguni?

Watu wengi wanaishi vipi baada ya kuulizwa maswali ambayo hawakupenda?

Iwapo Gallup angefanya kura ya maoni, ni wananchi wangapi wangekubali kwamba mtu kama Socrates apigwe marufuku au azuiwe kuuliza maswali ambayo yanawakasirisha watu wenye nguvu au kupinga masimulizi ya "idhinishwa"?

Je, watu wengi wanakubali kwamba wale wanaofanya uhalifu wanapaswa kuadhibiwa?

Je, waendesha mashtaka na juries huthibitishaje kwamba uhalifu ulitendwa?

Je, wanauliza maswali?

Kwa nini wanauliza maswali?

Iwapo ungekuwa kwenye baraza la mahakama lililomshtaki Socrates kwa kuuliza maswali ya ufisadi na hatari, je, ungepiga kura ya kumwondolea shtaka hili?

Je, unaunga mkono wasimamizi wa maudhui, akili bandia, algoriti na uajiri wa maelfu ya watu kwenye mamia ya mashirika yaliyoko ili kuwakomesha au kuwaonea watu wanaouliza maswali ambayo hayajaidhinishwa?

Ikiwa ndio, unaogopa nini au kwa nini unaunga mkono hili?

Je, hofu yako ina haki kweli?

Iwapo utawahi kushtakiwa kwa "uhalifu" ambao haukufanya, ungependa kuweza kujitetea dhidi ya mashtaka haya ya uwongo ... kwa kuuliza maswali?

Je, kila raia ulimwenguni anapaswa kutumia Njia ya Kisokrasi bila kuogopa kulipizwa kisasi?

***

Kama ilivyoonyeshwa, jibu la swali la mwisho linaonekana kuwa “Hapana.” Socrates ingekuwa kupigwa marufuku na kuadhibiwa leo ... kama vile alivyokuwa miaka 2,400 iliyopita. Hata hivyo, ninafurahi kwamba alikuwa na ujasiri wa kuuliza maswali hayo.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone