Brownstone » Makala ya Taasisi ya Brownstone » Vifungo, Kufungwa, na Kupotea kwa Uwazi wa Maadili

Vifungo, Kufungwa, na Kupotea kwa Uwazi wa Maadili

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Wikiendi iliyopita, mtoto wa umri wa miaka 18 alichonga silaha yenye nguvu kwenye duka la mboga la Buffalo, New York na kuanza kuwapiga risasi watu kwa misingi ya rangi. Watu kumi na watatu walichinjwa. Kusudi lake lilikuwa kuanzisha vita vya mbio, kando ya vitabu vya uwongo ambavyo viliwatia moyo gwiji wake mtandaoni. Alitiririsha mauaji hayo moja kwa moja na kuacha manifesto akielezea nia yake. Itikadi yake - ambayo ina mizizi mirefu na imezua mauaji ya halaiki - ni aina ya wizi wa kipepo ambao watoto wasio na msimamo hupata kwenye mtandao wanapotafuta misheni na maana fulani maishani. 

Kwa nini mtoto huyu ameruhusu ubongo wake kuwa na sumu kwa njia hii? Alikuwa mwanafunzi wa shule ya upili wakati shule katika mji wake zilifungwa na serikali, kuanzia Machi 2020 hadi Septemba mapema zaidi. Hiyo ilimtenga na wenzake na maisha ya kawaida ya kijamii na athari ya ustaarabu waliyo nayo. Aliishi mtandaoni katika upweke wa pekee. 

Anakubali hili katika “manifesto” yake ya kuasi. 

“Kabla sijaanza nitasema sikuzaliwa mbaguzi wala sikukua mbaguzi. Nilianza kuwa mbaguzi baada ya kujifunza kweli. Nilianza kuvinjari 4chan mnamo Mei 2020 baadaye kuchoka sana, kumbuka hii ilikuwa wakati wa mlipuko wa covid…. Sikuwahi hata kuona habari hii hadi nilipopata tovuti hizi, kwani mara nyingi ningepata habari zangu kutoka ukurasa wa mbele wa Reddit. Sikujali wakati huo, lakini nilipoendelea kujifunza zaidi na zaidi nilitambua jinsi hali ilivyokuwa mbaya. Hatimaye sikuweza kuvumilia tena, nilijiambia kwamba hatimaye nitajiua ili niepuke hatima hii. Mbio zangu zilipotea na hakuna ningeweza kufanya juu yake."

Maneno haya yanaonyesha patholojia kali. Hivi karibuni tafiti ya watu walio katika kutengwa kwa kulazimishwa kwa covid wamegundua kuwa baadhi ya 30% hupata dalili kali za PTSD kwa muda wa wiki. Katika kesi hii, mtoto ambaye tayari hana usawa alipata maana ya kibinafsi kupitia utambulisho wake mwenyewe wa "mbio". Alivumbua hali ya kuhusishwa na mshikamano wa kuwaziwa wa bandia na wengine wa kabila lake. Hatua zinazofuata ni dhahiri: kudanganywa kwa wengine ambao wanalaumiwa kwa shida yake, utengenezaji wa misheni, na kuthaminiwa kwa matamanio yake ya jeuri. Itikadi ya kuchukiza aliyoikubali ilikuwa badala ya kile alichopoteza au hajawahi kuwa nacho. 

Usumbufu wa kufungwa na karantini uliathiri mamilioni ya wengine bila matokeo sawa lakini mwelekeo upo: watu wanaibiwa kituo cha maadili na uwazi juu ya maana ya maisha. Kwa maneno ya Freudian, miaka miwili iliyopita ilitoa kila njia kwa kitambulisho (silika ya awali) kuondoa ubinafsi, ambao una kanuni za kijamii, uhalisia wa kijamii, adabu na sheria wakati wa kuamua jinsi ya kuishi. 

Kuhama huku hakuwezi kuacha chochote ila silika inayochochewa na chuki na chuki. Pamoja na hii inakuja utafutaji wa "nyingine" ambayo kulaumu matatizo yote. Iwe hiyo ni utambulisho wa rangi, wapotovu wa kisiasa, wasiotii covid, wasio na chanjo, au wanaunda aina nyingine yoyote, tunaona nguvu sawa kazini: jaribio la kunyanyapaa, kuwatenga, kudhalilisha utu, na hatimaye kuondoa. 

Tabia ya mtoto huyu ni ishara tu, alama, mfano uliokithiri wa kupotea kwa kituo cha maadili. Pia ni onyo. Mamilioni zaidi wameathiriwa sana, kwani tulipoteza miaka miwili, sio tu ya elimu, lakini pia ya fursa za ujamaa. Mitandao imesambaratika. Matarajio kwamba maisha yanaweza kuwa shwari na mazuri, na yatakuwa daima, yametoweka kwa wengi miongoni mwa kizazi kizima. Hata Daktari Mkuu wa Upasuaji ana maoni juu ya mgogoro kwa kizazi, bila bila shaka kutambua sababu zilizo wazi zaidi. 

Ni aina gani ya vitu vinavyofungua kitambulisho hiki cha Freudian ambacho kiko chini ya uso kila wakati? Ni nini huvunja kizuizi kilichoundwa na usablimishaji? Kujitenga. Kukata tamaa. Kunyimwa. Hii inahusishwa na kuvunjika kwa vifungo vya kijamii (kupitia "umbali wa kijamii") na pia upotezaji wa nyenzo. Hizi husababisha tumaini kuyeyuka. Wakati ujao wenye furaha huanza kuonekana kuwa hauwezi kufikiwa, na hivyo kuna kupoteza hamu ya kufanya kazi kuelekea lengo hilo. Badala yake, saikolojia ya kurudi nyuma hufanyika: kuishi kwa njia ya zamani, isiyo ya kawaida na ya vurugu. 

Freud ni mwongozo mzuri wa mchakato huu wa kutisha, lakini ili kuona mwisho mwingine wa wigo wa maadili, tunaweza kurejea kazi kuu ya Adam Smith. Nadharia ya hisia za maadili. Ni mzito katika uchanganuzi wa maana ya kuhisi huruma, na sio tu kuhisi, lakini kuitegemea hadi kwamba ustawi wetu wenyewe umeunganishwa na imani kwamba wengine pia wanapitia kitu kama maisha mazuri. . 

Ni nini kinachotia maana hii ya juu katika akili zetu? Ni uzoefu wa kivitendo wa kutegemea wengine na kupata thamani katika kazi yao, tija, mchango katika maisha ya jamii, na kuja kuona ustawi wetu wenyewe kuwa umefungamana na hatima ya wengine. Hili ndilo jambo ambalo soko na kijamii linahimiza: utambuzi wa taratibu kwamba wengine, na kwa kweli watu wote, wanastahili kutendewa kwa utu na heshima. 

Kuenea kwa hisia hii kamwe hakukamiliki, lakini kadiri ustaarabu na ustawi unavyokua, tunafanya maendeleo kuelekea lengo hilo. Hiki ndicho hutupatia maisha bora zaidi. Bila hivyo, tunaweza kushuka haraka sana katika unyama kwa njia hiyo Bwana wa Nzi inaeleza. Hii ni kweli hasa katika miaka tete ya ujana, wakati utafutaji wa maana unatumika na akili inaweza kubadilika kwa njia nzuri na hatari. 

Ondoa jumuiya na uondoe kitu ambacho kinasisitiza hisia ya Smithian ya huruma ambayo inaenea kutoka kwa dhamiri iliyofunzwa na ujamaa. Yote haya yanategemea soko linalofanya kazi na mpangilio wa kijamii. Bila hivyo, kupungua kwa afya ya akili kunaweza kusababisha milipuko ya vurugu na hata mauaji ya kimbari. 

Dunia Inaweza Kuvunjika 

Kama wewe, sikutaka kamwe kuishi katika jamii ambayo inazidi kuzorota kwa maadili. Pamoja na hayo ni, bila shaka, kuanguka kwa ustawi wa jumla. 

Miaka mingi iliyopita, nilikuwa nikikula chakula cha mchana na mmoja wa wachumi wakuu ambaye alikuwa amejitolea maisha yake kusomea uhuru wa kiuchumi duniani kote. Alitengeneza vipimo vya kukadiria maendeleo haya na kuorodhesha nchi. Nilimuuliza swali kubwa, kama kuna uwezekano kwamba katika nchi za Magharibi tunaweza kupoteza kile sisi kuchukua kwa urahisi, na kujikuta wenyewe kuanguka nyuma kwa njia milele zaidi primitive, hatimaye kupoteza wote uhuru na ustawi. 

Jibu lake lilikuja haraka: kuna karibu nafasi sifuri ya hiyo. Masoko ni magumu sana, sheria ni nzuri zaidi, na ubinadamu umejifunza njia sahihi. Misingi ya ustaarabu ni imara sana hivi kwamba ingehitaji jitihada kubwa kuivunja. Watu wasingeweza kamwe kusimama kwa ajili yake. Nilifarijika kusikia hivyo na kuendelea na njia zangu za ujinga. 

Miaka miwili iliyopita, katika chemchemi, imani hii katika siku zijazo ilivunjwa. Rafiki mmoja hivi sasa alinielezea kama jinamizi linalotokea kwa wakati halisi, kwani wasomi wa tabaka tawala wanacheza mapenzi bila kujali haki takatifu na uhuru, huku wakivunja mengi ya yale ambayo imechukua mamia ya miaka kuunda. 

Matokeo ya kufungwa na kuzima kwa lazima yanatuzunguka. Sio tu juu ya upotezaji wa elimu, kushuka kwa matumaini, kuzorota kwa afya, mfumuko wa bei, fedha dhaifu, rafu tupu, na maisha yaliyofupishwa. Zaidi ya yote, ni juu ya kuzorota kwa hisia za maadili za jamii. 

Tuliona maafisa wa umma wakijihusisha na mambo yasiyofikirika - kuwafungia watu majumbani mwao, kufunga shule na makanisa, kufunga kumbi kwa burudani na matibabu, kuwatenga watu kutoka kwa makazi ya umma kulingana na hadhi ya chanjo - na hiyo ilituma ujumbe kwa kila mtu mwingine. 

Tumepitia zaidi ya miaka miwili ya kujitenga, kutenganisha, kugawanya, kutenga na kudhalilisha utu. Ujumbe: hakuna sheria zaidi zinazozingatia usawa na haki. Hakuna jambo ambalo tulifikiri ni muhimu sana. Uingizwaji sio rationality lakini primitivism na mawazo ya uharibifu

Je, Hii ​​Inaweza Kuwa Mbaya Gani?

Wengi sasa wanauliza kisichofikirika: hii inaweza kuwa mbaya kiasi gani? 

Kura za maoni zinasema kwamba jambo kuu la Wamarekani leo ni mfumuko wa bei, ukuaji wa moja kwa moja wa sera mbaya ya janga. Tunayo mifano kutoka kwa historia ya jinsi nguvu kama mfumuko wa bei zinaweza kuchochea ugatuzi wa haraka. Venezuela ni mfano mzuri: nchi yenye ustawi na ustaarabu inayoanguka kwenye shimo wakati pesa zinaposhindwa, na baada ya hapo mashirika ya kiraia pia huanguka. Ujerumani na Urusi pia huja akilini. Jambo moja au mawili yakienda vibaya yanaweza kusababisha ufa katika maisha ya kistaarabu ambayo hufichua utaratibu mzima wa kijamii kwa mambo yasiyowazika. 

Cha kustaajabisha na cha kutisha kutafakari ni jinsi mambo mengi yameharibika kwa wakati mmoja. Ubora wa pesa umechukua hatua kubwa na itawezekana kuvumilia miaka mingi zaidi. Lakini pia tuna shida ya kiafya, kuzorota kwa kisaikolojia, upotezaji mkubwa wa masomo, utegemezi wa serikali kubwa, upotezaji wa maadili ya kazi, mtazamo wa kiitikadi dhidi ya kanuni za msingi za uliberali wa kitamaduni, uasi dhidi ya dini, kunyimwa msingi wa biolojia na sayansi, hasara ya jumla ya uaminifu kwa wasomi, ushujaa wa vita, hata kama serikali ya utawala pamoja na wasomi wasomi inabakia katika udhibiti wa vyombo vya mamlaka katika ngazi zote. 

Huu ni mchanganyiko hatari sana, kiasi kwamba ni vigumu kupata mifano ya kihistoria. Hisia zetu za maadili zinazidi kuzorota siku hadi siku. Tunazoea kuongezeka kwa uhalifu, uwezo unaopungua wa ununuzi, kupoteza fursa, kupungua kwa matumaini ya siku zijazo, kuongezeka kwa machafuko ya kijamii na kuhalalisha chuki. Inaweza kutokea hatua kwa hatua na kisha yote mara moja. 

Over two years, our friend networks have been shattered, our communities broken, small businesses beaten, and many of our leaders have been co-opted into a machinery of corruption, while the censorship of open dialogue about the causes and consequences is intensifying. The tools we thought would save us and lead us into the light – our laws and technologies – have betrayed our rights, privacy, and liberties. 

Kupungua kwa kudumu na kuanguka sio kuepukika. Inaweza kurekebishwa lakini kila nguvu yenye nguvu huko nje, haswa vyombo vya habari vya kawaida, inaonekana kupinga hilo. Yote yamekusudiwa kutuvunja moyo na kutufanya tukate tamaa. Hatuwezi kukubali hatima hii. Bado kuna wakati, ikiwa tunaelewa kile kinachotokea na matokeo mabaya ya kuacha yote yatendeke bila kupigana. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone