Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Uongo Mkubwa Zaidi Uliosemwa Wakati wa Covid
Uongo Mkubwa Zaidi Uliosemwa Wakati wa Covid

Uongo Mkubwa Zaidi Uliosemwa Wakati wa Covid

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Scott Atlas ametoa orodha ya uwongo 10 mkubwa uliosemwa na wizara za habari potofu wakati wa covid.

Unaweza kuisoma HERE

Ni orodha nzuri. 

Inashughulikia uenezi, hatari, upunguzaji, ngano za dawa zisizoweza kuepukika, na uzushi mwingine wote ambao sisi sote tumezoeana nao bila kuepukika. 

Na kwa kweli, haya yote yalikuwa uwongo uliosemwa na watu ambao walijua vyema zaidi au walipaswa kujua zaidi. Kila mtaalam halisi aliwekwa kando na uambukizaji wa hofu ya kijamii ulichukua hatua kuu huku watoto wa mchezo wa kuigiza wakiwa watoto wa sayansi wakichukua nafasi kubwa zaidi ya furaha ya kisayansi katika historia ya binadamu. "Hadithi" ilishinda "sayansi" na "epigram" ikapiga kelele "epidemiology." Miaka mia moja ya programu za kukabiliana na janga zinazotegemea ushahidi zilitetewa na kubadilishwa na diktat zinazoendeshwa na ushirikina ambazo "zilionekana kama kufanya jambo fulani."

Na, kwa kutabirika, imeanguka na inakuja kuonekana kama kushindwa kwa ujasiri, kushindwa kwa sayansi, na kushindwa kwa mtihani wa kufanana wa asch ambao ulikuwa. Lakini hiyo haimaanishi kuwa imekwisha.

Je, ikiwa kupachikwa katika haya yote labda ni uwongo mmoja zaidi?

Uongo mkubwa zaidi. 

Uongo mmoja uwatawale wote. 

Hili ndilo litakalorudi kutusumbua mara kwa mara ikiwa hatutaliita kwa jina na kuweka wazi ukosefu wake wa msingi wa kweli. 

Ni uwongo ambao wamekuwa wakijaribu kuuza kwa miongo kadhaa na kushindwa (au angalau kuwa na mafanikio ya wastani tu na hivyo kusababisha uharibifu wa wastani tu).

Ni uongo mmoja kuwatawala wote. Uongo mmoja utatutawala sote. Uwongo mkubwa sana unaojumuisha msitu ambao umepotea kwa miti na kwa hivyo unaimarishwa na mjadala kuhusu uwongo mdogo. Na uongo huo ni huu:

Pandemics ni hatari kwa jamii za kisasa.

Kwa sababu ukweli ni kwamba hawako. 

Zaidi ya viwango vidogo sana, imepita miaka 100 tangu mtu awepo. HAIJAWAHI kuwa na janga hatari sana la kimataifa katika enzi ya baada ya antibiotics. Hakujawa na ilani yoyote ambayo hata inatakiwa na kwa kiasi kikubwa hakuna mtu anayeishi anayeweza kukumbuka kipande cha mwisho. 

Na dau la uwezekano linaonekana kuwa kama hatungezunguka covid kana kwamba ni dhalimu barabarani badala ya kindi, covid bila shaka hangekuwa mmoja pia. 

Hebu tufungue.

Kama ilivyokuwa kwa homa ya Uhispania, labda janga la mwisho la vifo vya kupita kiasi kwa wanadamu wa bedevil, uharibifu mwingi ulifanywa na athari za kutisha. na ulinganifu huo unaweza kuwa wa kuhuzunisha zaidi kuliko watu wanavyotambua.

Moja ya sababu za kudumu za hofu wakati wa homa ya 1918 ilikuwa njia ambayo ilionekana kuwaua watu wengine vijana na wenye afya (hasa askari) katika muda wa siku. Wangekuwa wagonjwa kidogo, kisha wakafa ghafla kwa kushindwa kwa chombo kikubwa na "mapafu yenye kuvuja damu." Mwendelezo huo ulikuwa wa haraka sana, ulionekana kutoweza kutenduliwa, na ulikuwa unakusanya watu ambao kwa kweli walipaswa kuwa na hatari ndogo katika vyumba vya kuhifadhia maiti kama vile cordwood. Hii ilifanya hatari, CFR, na IFR ionekane ya kuogofya na kuogopesha karibu na watu wote. 

Ikiwa inaweza kufanya hivi kwa mshikaji katika ubora wake katika siku chache, kila mmoja wetu anapaswa kuogopa.

Lakini hii sio tu matokeo ya kweli. Katika jamii ya kisasa (hata kabla ya antibiotics) kimsingi haifanyiki. Hizi sio usafi wa awali/watu wengi hawapati kalori za kutosha siku za Kifo Cheusi. 

Magonjwa ambayo huua kwa asilimia kubwa huwa hayasambai kwa sababu kuua mwenyeji ni mabadiliko mabaya. Ni kama kujaribu kuushinda ulimwengu kwa kuchoma nyumba na gari lako mwenyewe. Hata wauaji wa kihistoria wa kutisha kama vile ndui walikuwa wakiambukiza watu ~400k kwa mwaka kufikia mwishoni mwa miaka ya 1800 na safari za juu ya kifo 1/mwaka kwa kila watu 1,000 wakati wa milipuko zilikuwa nadra sana si licha ya hayo, lakini kwa sababu kiwango cha vifo kilikuwa kikubwa sana. 

Lakini magonjwa ya kupumua ni tofauti na huwa yanaenea zaidi. Viwango vya vifo viko chini. Homa ya Kihispania inayodaiwa CFR ilikuwa ya kutiliwa shaka kila wakati katika suala hili. Na kunaweza kuwa na sababu:

Kwa kweli kuna ushahidi mwingi wa kushawishi kwamba wengi wa "vifo vya vijana, wenye afya" katika homa ya Kihispania vilikuwa vya iatrogenic. Hili ni neno ambalo litakuja sana na mada ambayo itakuwa uwanja mkubwa wa mjadala kuhusu covid kwenda mbele. Pengine ni mojawapo ya maswali muhimu zaidi ya kisayansi duniani hivi sasa. Basi hebu tufafanue:

iatrogenic

Kuweka kwa upole, kifo cha iatrogenic ni wakati daktari anakuua. Na kuna historia ndefu na isiyofurahisha kwamba mmoja kutoka kwa Benjamin Rush akitokwa na damu George Washington hadi kufa hadi kuua paka "wachawi" ili kukomesha tauni iliyobebwa na viroboto wa panya wale ambao walikuwa wakila (na haswa) "dawa za ajabu" mpya. ambazo hazieleweki vizuri lakini ambazo zinatumika kwa haraka sana. 

Na moja ya dawa hizo ilikuwa aspirini.

Aspirin ilikuwa imeingia tu katika kupatikana kwa wingi mnamo 1918 (na Bayer alikuwa akiikimbiza sokoni kwa janga hilo). Ilikuwa dawa mpya ya wowie-zowie na madaktari (na haswa wanajeshi) ulimwenguni kote waliipenda. Waliiagiza sana kwa wale walio na homa ya Kihispania. Katika dozi kuanzia 8 hadi 31 gramu kwa siku. Lo!

Aspirini ya kawaida leo ni 325mg na kiwango cha juu cha kila siku ni ~ gramu 4. 

Kiwango cha sumu ni 200-300mg/kg ya uzito. Hiyo ni takriban 20g kwa mtu wa pauni 180. 

Kwa hivyo 31g ni "Utakufa kwa kweli, haraka sana na hakuna kitu mbaya ambacho mtu yeyote anaweza kufanya ili kuizuia mara tu unapochukua kipimo hicho."

Hii ndiyo sababu tahadhari ya ajabu inapaswa kutekelezwa wakati wa kuondoka kwa kiasi kikubwa kutoka kwa mazoezi ya matibabu yaliyojaribiwa na ya kweli na mbinu mpya za maduka ya dawa na bidhaa.

Nikomeshe ikiwa yoyote kati ya haya itaanza kuonekana kuwa ya kawaida. (masomo HERE)

Salicylates

Vifo vya jumla visivyo na kifani na kiwango cha vifo miongoni mwa vijana wakati wa janga la mafua ya 1918-1919 havieleweki kikamilifu. Vifo nchini Marekani vilifikia kilele cha ongezeko la ghafla mnamo Oktoba 1918. Baadaye, Wade Hampton Frost [2] alichunguza uchunguzi wa miji 8 ya Marekani na kugundua kwamba, kwa kila watu 1000 wenye umri wa miaka 25-29, ~30% walikuwa wameambukizwa virusi vya mafua. , na 1% walikufa kwa nimonia au mafua. Kiwango hiki cha vifo vya 3% kimeitwa, "labda siri muhimu zaidi ambayo haijatatuliwa ya janga hili" [3, uk 1022]

Kiwango cha vifo vya kesi hii haijawahi kuonekana hata kuwezekana kwa mafua. Haupati ugonjwa wa kupumua kama huo katika jamii ya kisasa (au ikiwezekana yoyote), haswa sio kwa vijana, wenye afya. Sio kitu tu. 

Lakini sumu iliyoenea na wataalamu wa matibabu wenye nia njema ambao hawajui jinsi bidhaa na taratibu wanazocheza nazo ni hatari.

Mapendekezo rasmi ya aspirini yalitolewa tarehe 13 Septemba 1918 na Daktari Mkuu wa Upasuaji wa Marekani [64], ambaye alisema aspirini ilikuwa imetumiwa katika nchi za kigeni "inavyoonekana kwa mafanikio mengi katika kupunguza dalili" (uk 13), tarehe 26 Septemba 1918 na Jeshi la Wanamaji la Marekani [29], na tarehe 5 Oktoba 1918 na The Journal of the American Medical Association [31]. Mapendekezo mara nyingi yalipendekeza regimen za kipimo ambazo zinaweza kutabiri sumu kama ilivyoonyeshwa hapo juu. Katika kambi ya Jeshi la Marekani yenye kiwango cha juu zaidi cha vifo, madaktari walifuata mapendekezo ya matibabu ya Osler, ambayo yalijumuisha aspirini [48], kuagiza vidonge 100,000 [65]. Mauzo ya Aspirini yaliongezeka zaidi ya mara mbili kati ya 1918 na 1920 [66].Tena, kuna mtu yeyote anayeanza kuchukua wimbo kidogo katika historia hapa?

Jeshi la Navy

Kufanana kwa matukio ya hivi karibuni ni zaidi ya kushangaza kidogo. (Mgodi mkali)

Ripoti za uchunguzi wa maiti za wanapatholojia wa siku hizo zinaelezea mapafu yenye unyevu kupita kiasi, wakati mwingine yenye kutokwa na damu katika vifo vya mapema. Mnamo tarehe 23 Septemba 1918 huko Camp Devens huko Massachusetts, askari 12,604 walikuwa na mafua, na 727 walikuwa na nimonia; baada ya kuchunguza mapafu ya askari aliyekufa, Kanali Welch alihitimisha, "Hii lazima iwe aina mpya ya maambukizi au tauni" [48, uk 190]. Kilichomgusa ER Le Count [49], mtaalamu wa magonjwa kwa Huduma ya Afya ya Umma ya Marekani, kwa kuwa jambo lisilo la kawaida lilikuwa kiasi cha tishu za mapafu kwa kweli "nyumonia" kilionekana "kidogo sana katika visa vingi kuelezea kifo cha nimonia." Aliona kioevu chembamba, chenye maji, na damu kwenye tishu za mapafu, "kama mapafu ya waliozama,"

Na kama zamani, nadharia kubwa zaidi ya nyundo inaelekea kupanda mbele na itikadi mbaya ya "haifanyi kazi kwa hivyo fanya bidii zaidi" inatumika. 

Fikiria nukuu hii kutoka kwa HHS:

Nukuu ya HHS

Na huu si “udanganyifu wa kimaajabu wa madaktari ambao watu wenye hekima wa tiba ya kisasa wamepita na hawawi tena.”

Mtazamo huu wa EXACT ulikuwa muuaji mkubwa katika covid. 

Kiitikio kilichoenea cha "vifo vya covid vimehesabiwa kupita kiasi kwa kutumia mbinu na ufafanuzi wa kipuuzi" ni "Ah ndio, basi eleza vifo vilivyozidi!"

But ni rahisi sana kufanya: 

They walikuwa kwa kiasi kikubwa iatrogenic. 

Sio covid iliyofanya mauaji haya. Ilikuwa majibu ya covid na uharibifu wa dawa na mazoezi ya matibabu na kijamii.

Huu hapa ni mfano wazi na wa kawaida kutoka kwa covid ya mapema: viingilizi. 

"Toa mapema, toa kwa nguvu" ilikuwa njia ya matibabu ya ghafla. Ilisababisha ghasia huko New York na sehemu zingine nyingi za ulimwengu. Haikutumiwa tu kutibu wagonjwa lakini "kuwalinda madaktari" chini ya nadharia potofu kwamba mgonjwa aliyeingia ndani hataeneza covid na kwamba "madaktari walihitaji kulindwa." 

Kulikuwa na kampeni nzima ya kitaifa ya kujenga viingilizi zaidi na kila kitu isipokuwa Rosie the Riveter. Viwanda (hata Tesla) vilijitenga na kile walichokuwa wakifanya ili kuvitengeneza. Wagonjwa walikuwa intubated wakati hawakupaswa kuwa. Hili liliposhindwa kufanya kazi, waliendelea kuongeza shinikizo kwenye matundu. 

Na hii iliua watu kwa jumla.

Waandishi fulani walikuwa wakipiga kelele kuhusu hili mnamo Aprili 2020.

Hicho sio kifo cha covid.

Hiyo ni kifo cha iatrogenic.

Mara tu Apple Kubwa ilipogundua kuwa matundu ya hewa yalikuwa yanaua watu kwa wingi na kubadili mwelekeo kama wengine walivyofanya, kiwango hiki cha vifo kilipungua. Lakini watu wengi sana walikuwa wamepoteza maisha wakati huo. Na, kama vile homa ya Kihispania, kiwango hiki cha juu cha vifo kilitumika kama kisingizio cha vitendo vikali zaidi na visivyozingatiwa ambavyo vilisababisha vifo vingi vya iatrogenic. Ni mzunguko mbaya na mara moja anapata kwenda, ni kujilisha. Kila wakati unapoua watu bila kukusudia kwa ujinga au woga, hufanya kisababishi magonjwa kinachodaiwa kuonekana kuwa mbaya zaidi na kukupeleka kwenye "maitikio" mapya na urekebishaji mbaya ambapo kwa mara nyingine unaua watu. Lather. Suuza. Rudia.

Sio kama hii haikujulikana au haijulikani. 

Lakini nchi nyingi zilisahau tu na zilifanya vibaya licha ya kile walichojua. Wakati mwingine kushindwa Mtihani wa ulinganifu wa Asch ni mbaya kwa wale walio karibu nawe.

Ninajifunza kutokana na makosa ya watu wanaochukua ushauri wangu

Haya ni mazungumzo niliyokuwa nayo na daktari wa Uswidi wakati huo.

Majadiliano ya Daktari wa Uswidi

Lakini mara tu unapopoteza akili yako, kuanza kupindukia, na kutenda kutokana na hofu au maslahi yaliyopotoka, inachukua maisha yake mwenyewe. 

Je, hii ingekuwa mbaya sana ikiwa NY haikuchukua sera kama hiyo?

Naam, labda kitu kama hiki.

Kiwango cha Vifo Vilivyokithiri

Ninachagua MA na CT kwa sababu, kama NY, pia walichukua sera yenye madhara sana ya "kujaza nyumba za wauguzi na wagonjwa wa covid ili kuokoa hospitali" ambazo ziliua watu wengi lakini hazikufanya mazoea ya uingizaji hewa ya fujo ya NY.

Ukadiriaji wa masuala ya nyumba ya wauguzi (esp in NY) umekuwa mgumu kwa sababu bado haujapatikana na rekodi, lakini hata huko nyuma mnamo Mei 2020, ilikuwa dhahiri kuwa kuna kitu kilikuwa kibaya sana hapa:

Kwa hivyo huenda NY ingeonekana zaidi kama hii ikiwa hawakufanya chochote?

Vifo vya Kupindukia Vibaya

Ndiyo, inawezekana kabisa.

Na je, Marekani ingeonekana zaidi kama Uswidi? (Ambayo kwa bahati ilikuwa na ongezeko la mapema katika vifo vyote kwa sababu wao, pia, walikuwa na sera mbaya ya makazi ya wauguzi lakini ambayo baadaye iliitikia vizuri sana walipata athari na athari ndogo kwa "kusonga mbele" kwa hatari kubwa zaidi ya muda mfupi.)

Ndiyo, inawezekana kabisa.

Vifo vya ziada vya Ulaya

Na kumbuka kuwa haya kwa kweli yamezidishwa kidogo kwani yanatumia msingi wa 2017-19 kwa vifo na sio kurekebisha kwa ukuaji wa idadi ya watu.

Na je, Uswidi kimsingi hata ingegundua kuwa chochote kilikuwa kimetokea kama sisi sote hatungepiga mayowe kuhusu hili? 

Kwa sababu haionekani kwa njia hiyo lakini kwa nyakati fupi sana. (ACM = zote husababisha vifo, hesabu ya vifo vyote)

Kwa hiyo kifo hiki cha kupindukia kinatoka wapi katika sehemu nyinginezo za ulimwengu? 

Kwa akili yangu, tunahitaji sana kuacha kudhani kwamba kifo cha juu = dhibitisho ya virusi mbaya na kuanza kuuliza maswali mazito:

  • Kiasi gani ilikuwa iatrogenic? 
  • Ni kiasi gani kilitokana na sera za kiwendawazimu za kuwatisha watu kutoka kwa madaktari na matibabu?
  • Je, ni kiasi gani cha kuzuia upatikanaji wa dawa na matibabu ya muda mrefu yenye ufanisi kwa ajili ya mpya ambayo mara nyingi ilishindwa sana na kuua watu?
  • Ni vifo vingapi vya kukata tamaa vilisababishwa kati ya peke yao na kutengwa katika nyumba za utunzaji?
  • Ni vifo vingapi hospitalini kwa sababu wagonjwa walinyimwa uwezo wa kuona familia na labda muhimu zaidi kwa sababu marafiki na familia walinyimwa uwezo wa kuwa huko kwa wapendwa wao kutumika kama watetezi na waandaaji? (ikiwa umewahi kuwa hospitalini au kuwa huko ili kuwalinda wale walio karibu nawe kutoka kwa mmoja na kuhakikisha kuwa huduma nzuri na ya kutosha inatolewa na kutumiwa unajua ninamaanisha nini kuhusu hili. Hospitali si mahali pa kuwa peke yako na bila msaada.)
  • Je, ni wangapi waliouawa na matundu ya hewa, na sera mbaya ya makao ya wauguzi, kwa kuweka "hospitali za kuokoa" juu ya "kuokoa watu" na kwa "dawa za ajabu" ambazo zilishindwa kuishi kulingana na bili na ambao madhara yao hayakuzingatiwa?
  • Je, ni kwa kiwango gani "janga la covid" lilikuwa urudiaji tu wa homa ya Uhispania ambapo mengi, pengine kiwango kikubwa cha vifo vilitokana na mwitikio mbaya badala ya virusi vibaya kweli?

Tafadhali usielewe vibaya: SIPINGA kwamba covid haikuua mtu yeyote au angalau kusogeza mbele baadhi ya vifo ambavyo huenda vingetokea hivi karibuni, kufupisha maisha kwa wiki na miezi (lakini sio miaka) na hivyo kusababisha vifo vingi. 

Nadhani ilifanya. 

Lakini je, ilifanya hivyo kwa kadiri fulani ya kupita kiasi, homa ya Hong Kong ya 1968? Kwa sababu hilo lilikuwa miongoni mwa janga mbaya zaidi ikiwa sio mbaya zaidi kukumba Amerika tangu Vita vya Kidunia vya pili (na ugunduzi wa penicillin).

Na tulijibu hivi:

Woodstock

Kufikia wakati tulipofika Woodstock, kulikuwa na janga mbaya zaidi la maisha yetu ... na karibu hakuna mtu aliyegundua.

Na hiki ndicho kilichotokea kwa vifo vyote nchini Marekani: (chanzo) 1968 ilikuwa janga mbaya zaidi kabla ya covid tangu WW2. 

Si mambo hasa ya ndoto mbaya, sivyo?

Vifo vya Marekani na Matarajio ya Maisha

Na hii ndiyo sababu hakuna mtu, akiulizwa anakumbuka nini kuhusu 1968, atakuambia "gonjwa" licha ya kuwa ni mbaya zaidi katika miaka 75 iliyopita.

Vifo nchini Marekani vilikuwa tete zaidi. Lakini tangu ujio wa penicillin, hiyo ilisimama. Kabla ya covid, sidhani kama kumekuwa na mwaka mmoja katika historia ya Amerika tangu 1945 ambapo kiwango cha vifo kilichorekebishwa na umri kilizidi kitu "cha kawaida" kutoka ndani ya miaka mitano kabla ya mwaka wa "janga". 

Aina kama Uswidi WAKATI wa covid.

Homa ya Asia mwaka 1957-8; homa ya Hong Kong ya 1968; mafua ya 1976 (ambayo chanjo yake ilikuwa shida mbaya sana); H1N1 mwaka 2009: hakuna hata moja kati ya hizi ilikuwa zaidi ya ripple ndogo.

Si zika, si dengue, ebola, au mafua ya ndege. Hakuna hata moja. 

Kila baada ya miaka michache, mpya hutolewa kutafuta mzozo mkali. Kimsingi ni meme ya kijani kibichi kila wakati. 

Na itapigwa tena.

Marudio ya simulizi

Lakini historia juu ya hii sio kama inavyotangazwa. Hawa wote walikuwa hamburgers wa kuvutia. Hakika, wakati mwingine tunapata moja ambayo ni mbaya zaidi, lakini hata "janga mbaya" halisongi sindano sana katika enzi ya antibiotics. 

Haijawahi. 

Wawili pekee wabaya sana katika historia ya Amerika walikuwa homa ya Uhispania na SARS-CoV-2 na wote wanaonekana kuwa na idadi kubwa ya vifo vilivyosababishwa na mwitikio mbaya badala ya virusi mbaya. 

Tunajua covid ilikuwa ikisambaa mwishoni mwa 2019. Nina hakika nilikuwa nayo mapema Desemba mwaka huo. Kila mtu ninayemjua alikuwa na "homa mbaya" na maambukizo kavu ya njia ya juu ya kupumua wakati huo. Ilichukua wiki 2-3 kumaliza kuondoka na kupimwa kuwa hana mafua na nimonia. Madaktari walikuwa wakiita "maambukizi ya mycoplasmic." 

Ilikuwa ni mdudu mbaya. Kuipata haikuwa ya kupendeza. Lakini haikuwa kuua watu kwa idadi isiyo ya kawaida hadi hofu ilipoanza. 

Kisha, ghafla, ikawa.

Hofu

Tena, sisemi kwamba haingesababisha vifo vya ziada ikiwa hatukuingiwa na hofu na kufanya kila aina ya mambo ambayo yalisababisha vifo vya iatrogenic. Pengine ingesababisha baadhi. Swali ni "kiasi gani?" na jibu linaweza kuwa "chini sana kuliko watu wa kawaida wanavyodhani." Jibu linaweza kuwa "dogo sana ambalo hatukutaja na kulizingatia sana hivi kwamba wachache wangegundua."

Fikiria jaribio la mawazo:

Imwaka na virusi vya homa mbaya, nini kingetokea ikiwa sote tungeogopa kama hii?

  • Nini kingetokea ikiwa watu wangetukanwa, kuogopa, na kuambiwa wasitafute huduma? 
  • Nini kingetokea ikiwa hospitali zingekuwa tupu na nyumba za utunzaji zimejaa watu wagonjwa?
  • Je, nini kingetokea ikiwa dawa zinazofaa na visaidizi vya afya vingepigwa marufuku na kufutiliwa mbali huku zile zisizofaa na hata zenye kuua zikiwekwa mahali pake?
  • Je! nini kingetokea ikiwa hospitali zingefuta sehemu kubwa za madaktari na wauguzi na kusaidia watu kwa kukataa chanjo na kulazimika kuwa na wafanyikazi wa muda mfupi?
  • Je! nini kingetokea ikiwa madaktari wote wangeogopa wagonjwa wao na ikiwa wagonjwa wote walilazimika kusimama peke yao hospitalini bila marafiki au familia inayowategemeza?
  • Nini kingetokea ikiwa kila mzee katika nyumba ya utunzaji angetengwa kwa ghafula, kuachwa, na kunyimwa mawasiliano ya kibinadamu?
  • Je, ikiwa kila chombo cha habari na mkono wa serikali haukufanya lolote isipokuwa kueneza hofu na dhiki? 
  • Je, ikiwa kila kitu cha kawaida kilivurugika?

Htungeona vifo vingi vya ziada?

"Mengi" ningejitosa.

Inaweza kusababisha moja ya vifo vibaya zaidi vya miaka katika historia ya wakati wa amani ya Amerika.

Inaweza kuwa kashfa kubwa zaidi katika kumbukumbu za kina za afya ya umma ya Amerika.

And I nadhani ni wakati wa kufikiria uwezekano halisi na hata uwezekano mkubwa kwamba ilikuwa tu.

Kwa sababu bora naweza kusema, kumekuwa na safari mbili tu kubwa za vifo vya kupita kiasi nchini Merika tangu 1900. 

Na zote mbili zinaonekana kana kwamba zilikuwa za iatrogenic.

Inaonekana hakuna mfano mmoja wa "gonjwa hatari" katika miaka 123 iliyopita ambalo halionekani kuwa la iatrogenic.

Kwa kweli inaweza kuonekana kuwa hakuna kitu cha kuogopa hapa lakini hofu hufanya iwe hivyo.

Ni hamu ya "kufanya jambo" na "kuonekana hai na juu yake" ambayo huanguka katika mwelekeo wa kutisha wa mfanyabiashara wa mgogoro ambapo ghafla tunapoteza mawazo yetu ya pamoja na kukimbia kwa njia za kukumbatia mawazo mabaya na kuepuka yale yaliyoonyeshwa kwa muda mrefu kuwa na ufanisi. hufanya hivi.

Na hivyo ndivyo watu wanavyokufa. Bila haja.

Ni lengo la epidemiological mwenyewe.

Na siwezi kuona tafsiri yoyote inayokubalika hapa kuliko "tulifanya mnamo 1918 na tukaifanya tena."

Na kwa kweli tunahitaji kukubaliana na wazo kwamba "janga" sio neno la kutisha ambalo linafanywa kuwa.

Mkuu wa zamani wa Shule ya Tiba ya John's Hopkins Donald Henderson alikuwa na mawazo ya kuchagua kuhusu hili. Mbali na kuwa mwandishi mwenza juu ya kile ambacho hapo awali kilikuwa aina ya muunganisho wa sera na tathmini za janga la kudumu (iliyochapishwa mwaka wa 2006) ambayo ilieleza kwa kina jinsi kufuli, marufuku ya kusafiri, kufungwa kwa shule, n.k. yote hayatafaulu na kusababisha hofu ya kishirikina.

Alisisitiza thamani ya hali ya kawaida na kuruhusu mifumo ya jamii kufanya kazi na kuimarisha, si kudhoofisha, imani kwamba huduma za matibabu zinapatikana na imani ya jumla ya umma.

Ni aibu kama nini alikufa mnamo 2016.

Hii sio sayansi ya roketi "nje" au itikadi ya pembeni. Ni "miamba ni maji magumu ni mvua" kiwango cha ushahidi-msingi epidemiology.

Na wengi wa jamii ya kimataifa waliipuuza kwa hatari yake kubwa kwa sababu waliogopa na kuwa na mawazo rahisi na mara hii inapotokea, inayojulikana hapo awali husahaulika na akili ya kawaida inakuwa isiyo ya kawaida. Nkitu ni wazi kwa watu hofu.

Na kama hatutaishi tena mkasa huu mbaya katika siku zijazo, ni katika upinzani wa kuogopa kwamba uthabiti wetu upo.

Na hii ndiyo sababu uchunguzi wa kile kilichofanywa, na nani, kwa nini na kwa athari gani ni muhimu sana.

Ndiyo maana somo tunalojifunza ni muhimu sana.

Ikiwa ni "Angalia, HIVI ndivyo magonjwa ya milipuko yalivyo hatari" basi mpira huu utaanza kuzunguka tena na kutuzunguka tena. 

But kihistoria, milipuko katika zama za kisasa sio hatari.

Uila usiogope.

Hiyo ni kabla ya kuingia ndani. Hakujawa na msafara mkubwa katika vifo vyote vya sababu kutoka kwa moja katika miaka 125 ambayo haikuwa ya iatrogenic kwa kiasi kikubwa.

Kando na covid, hakuna mtu anayeweza kukumbuka janga la baada ya WW2. Walikuwa kidogo kwa sababu hatukuwa na hofu na wasiwasi juu yao.

Na covid ilifikia kidogo katika nchi ambazo zilichagua kuweka vichwa vyao.

Wale ambao walidumisha hali ya kawaida walipata miaka ya kawaida.

Ni wale ambao hawakuburuzwa haswa.

Na hakika hiyo inaonekana kuunga mkono wazo kwamba "Hii ilikuwa ni kwa sababu tulijidanganya, sio kwa sababu tulihukumiwa na kitu cha kuua."

Hii sio njia.

Kaa nyumbani, okoa maisha!

Hii ni:

Henderson

Hofu haiokoi maisha.

Ujasiri na mtazamo hufanya.

Na mara nyingi zaidi kuliko hivyo, sera bora zaidi ni "kufanya chochote nje ya kawaida."

Siku zote kutakuwa na hobgoblins. Baadhi yao watajificha kwa kujificha kama “mifano” na “wataalamu.”

WHO na kundi lingine la genge la kujifurahisha hakika wanaonekana kuwa na miundo kwenye milundo ya mamlaka mpya kwa "wakati ujao."

Harakati ya kupanda farasi mweupe huku ukiamuru kwa sauti kubwa na kuonekana kama unaokoa siku ni ya kudumu kwa jamii ya kisiasa.

Lakini ni upotovu hatari sana ambao unaweza kuwindwa.

Badala yake tunahitaji kujifunza kwamba neno hili la kutisha sio la kutisha.

"Pandemic" ni jambo kubwa tu ikiwa utaifanya.

Huwezi kuacha kuenea kwa magonjwa ya kupumua.

Lakini unaweza kuacha kufanya mambo ya kijinga na hatari kwa kuwajibu.

Na ni wakati muafaka sisi kufanya.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • el gato malo

    el gato malo ni jina bandia la akaunti ambayo imekuwa ikichapisha sera za janga tangu mwanzo. AKA ni paka maarufu wa mtandao ambaye ana maoni dhabiti kuhusu data na uhuru.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone