athari kwa ulimwengu

Je, umebadilikaje?

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Miaka mitatu na nusu iliyopita imekuwa nyakati za msukosuko mkubwa. Imeathiri siasa, uchumi, utamaduni, vyombo vya habari na teknolojia. Sio tu kuenea kwa uozo wa kiuchumi, kitamaduni na idadi ya watu. Mamilioni na mabilioni ya maisha yameharibiwa, bila shaka, lakini pia kuna athari kubwa juu ya jinsi tunavyoona ulimwengu unaotuzunguka. 

Kile tulichoamini hapo awali, sasa tunatilia shaka na hata kutoamini kama suala la tabia mpya. Kategoria rahisi za uelewa ambazo tuliwahi kusambaza ili kuleta maana ya ulimwengu zimejaribiwa, kupingwa, na hata kupinduliwa. Aina za zamani za ahadi za kiitikadi zimefungua njia yao kwa mpya. Hii inawahusu hasa wasomi. 

Au inapaswa kwa hali yoyote. Ikiwa haujabadilisha mawazo yako katika hali fulani kwa miaka hii, wewe ni nabii, umelala, au unakataa. Jinsi mitandao ya kijamii inavyofanya kazi leo, washawishi wanasitasita kuikubali wasije wakahatarisha ufuasi wao uliojengwa nje ya mandhari ya kitamaduni ya hapo awali. Hii ni mbaya sana kwa kweli. Hakuna ubaya kubadilika, kubadilika, kuhama, na kuita ukweli hata kama hiyo inapingana na ulichosema hapo awali au jinsi ulivyokuwa ukiamini. 

Hakuna haja ya kubadilisha kanuni au maadili yako. Kinachopaswa kubadilika kulingana na ushahidi ni tathmini yako ya matatizo na vitisho, mtazamo wako juu ya vipaumbele vya kuzingatia, mitazamo yako ya utendaji wa miundo ya taasisi, ufahamu wako wa masuala na wasiwasi ambao ulikuwa na ujuzi mdogo wa awali, kisiasa. na uaminifu wa kitamaduni, na kadhalika. 

Siku hizi, uhamiaji huu wa kiakili unaonekana kuathiri zaidi upande wa kushoto. Takriban kila siku mimi hujikuta nikifanya mazungumzo sawa na watu ana kwa ana, kwenye simu au mtandaoni. Inatoka kwa mpiga kura wa Obama na mtu aliye na utii wa jadi "huru". 

Enzi ya Covid iliwashtua kabisa katika kile walichogundua kuhusu kabila lao. Wao si huria hata kidogo. Waliunga mkono uwekaji karantini kwa wote, vifuniko vya uso vya kulazimishwa, na kisha mikwaruzo ya lazima iliyosukumwa na ukiritimba wa shirika unaofadhiliwa na kodi. Wasiwasi kuhusu haki za binadamu, uhuru wa kiraia, na manufaa ya wote ulitoweka ghafla. Kisha bila shaka wakageukia chombo butu kuliko vyote: udhibiti. 

Kiwewe kilichohisiwa na watu wenye kanuni ambao walijiwazia kuwa "upande wa kushoto" kinaonekana. Lakini ni hivyo hivyo kwa watu "upande wa kulia" ambao walishangaa kuona kwamba ni Trump na utawala wake ambao uliweka vizuizi vya kijani kibichi, walitumia matrilioni mengi kulazimisha kufuata kwa Covid, kisha wakatupa pesa za umma kwa Big Pharma ili kuharakisha risasi kwa kupita yote. viwango vya umuhimu, usalama, na ufanisi. 

Ahadi ya "kuifanya Amerika kuwa kubwa tena" ilimalizika kwa mabaki ya pwani hadi pwani. Kwa wafuasi wa Trump, utambuzi huu kwamba yote yalitokea chini ya shujaa wao ni ngumu kuchukua, kamba-a-dope yenye pembe tatu. Ajabu zaidi, ilikuwa "watu wasio na Trump" walio upande wa kulia ambao waliunga mkono kwa nguvu kufuli, kuficha uso, na maagizo ya risasi.

Wanaliberali ni hadithi nyingine kabisa, ambayo karibu inapita ufahamu. Miongoni mwa safu za juu za kikundi hiki katika vyuo vya elimu na fikra, ukimya tangu mwanzo na hata miaka kadhaa baadaye ulikuwa wa viziwi. Badala ya kusimama dhidi ya uimla, kama mapokeo yote ya kiakili yalivyowatayarisha kufanya, walitumia mawazo yao mahiri ili kuhalalisha hasira dhidi ya uhuru wa msingi, hata uhuru wa kujumuika. 

Kwa hivyo, ndio, kuona kabila la mtu mwenyewe likiporomoka katika taaluma ya kutamani na kulazimishwa ni kukatisha tamaa. Lakini tatizo huenda zaidi. Muungano wa kuvutia zaidi wa wakati wetu umekuwa kutazama kufuli kwa wasomi serikalini, vyombo vya habari, teknolojia na wasomi. Ukweli unatofautisha katiba ya jadi ya umma dhidi ya faragha ambayo imetawala mijadala ya kiitikadi kwa karne nyingi. 

binary hii inawakilishwa vyema na sanamu mbele ya Tume ya Biashara ya Shirikisho.

Inaonyesha mtu anayeshikilia farasi. Ni mwanadamu dhidi ya mnyama, spishi tofauti kabisa na masilahi tofauti kabisa, mmoja akitaka kusonga mbele na mwingine akiizuia. Lengo la mchongo huo ni kusherehekea nafasi ya serikali (mtu) katika kudhibiti biashara (viwanda). Msimamo ulio kinyume ungeilaani serikali kwa kudhibiti viwanda. 

Lakini vipi ikiwa sanamu hiyo ni fantasia safi hata kwa muundo wake? Kwa kweli, farasi anambeba mtu huyo au anavuta mkokoteni unaombeba mtu huyo. Je, wanashirikiana pamoja katika ushirikiano ambao ni washirika dhidi ya watumiaji, wenye hisa, biashara ndogo ndogo, tabaka la wafanyakazi, na watu kwa ujumla zaidi? Utambuzi huo - kiini hasa cha yale tuliyofunuliwa wakati wa majibu ya Covid - huvunja kabisa mawazo ya msingi nyuma ya itikadi kuu za nyakati zetu na kurudi nyuma sana kwa wakati. 

Utambuzi huo unahitaji marekebisho kutoka kwa wanafikra waaminifu. 

Nimefurahi kuanza. Nilikuwa nikipitia kumbukumbu ya maandishi kutoka miaka ya 2010 nikitafuta ufahamu fulani au labda kitu cha kuchapisha tena. Nilipata mamia ya nakala. Hakuna hata mmoja wao aliyenirukia kwani lazima alikosea lakini nilijikuta nikichoshwa na hali yao ya juu juu. Ndiyo, wanaburudisha na kuvutia katika njia yao lakini walifunua nini haswa?

Hakukuwa na bidhaa ya mnunuzi isiyostahili kusherehekewa kwa ukali, hakuna wimbo wa pop au filamu ambayo haikuimarisha upendeleo wangu, hakuna teknolojia mpya au kampuni isiyostahili kusifiwa sana, hakuna mwelekeo katika nchi ambao ulikuwa kinyume na dhana yangu ya maendeleo kote kote. . 

Ni ngumu sana kuunda tena hali ya zamani ya akili lakini wacha nijaribu. Nilijiona kama mtunzi wa nyimbo za maendeleo ya kimwili karibu nasi, kiongozi wa utukufu wa nguvu zote za soko. Niliishi na binary hii ya umma na ya kibinafsi. Yote yaliyokuwa mazuri duniani yalitokana na sekta binafsi na yale yote maovu yalitokana na sekta ya umma. Hiyo kwa urahisi ikawa kwangu dhana rahisi na hata ya Manichean ya mapambano makubwa, na pia ilinipofusha kwa njia ambazo aina hizi mbili bora hucheza pamoja katika maisha halisi. 

Nikiwa na silaha hii ya kiitikadi, nilikuwa tayari kuchukua ulimwengu. 

Na kwa hivyo Big Tech ilikuja kusherehekea sana kutoka kwangu, hata kufikia hatua ambayo nilipuuza kabisa maonyo ya ukamataji na ufuatiliaji. Nilikuwa na kielelezo akilini - kuhamia ulimwengu wa kidijitali kulikuwa ukombozi huku kushikamana na ulimwengu wa kimwili kukiwa na vilio - na hakuna kitu ambacho kingeweza kunitikisa. 

Pia nilikuwa nimepitisha kwa udhahiri mtindo wa "mwisho wa historia" wa fikra za Hegelian ambazo zinafaa kizazi ambacho kiliona uhuru ukishinda mapambano makubwa ya Vita Baridi. Na kwa hivyo ushindi wa mwisho wa uhuru ulikuwa karibu kila wakati, angalau katika mawazo yangu ya joto. 

Ndio maana kufuli kulikuja kama mshtuko kwangu. Iliruka mbele ya muundo wa mstari wa masimulizi ya kihistoria ambayo nilikuwa nimejijengea ili kuleta maana ya ulimwengu. Hii ilitokea kwa waandishi wengi wa Brownstone, iwe jadi inahusishwa na kulia au kushoto. 

Ndio maana ulinganisho bora zaidi wa miaka ya Covid unaweza kuwa kwa Vita Kuu, msiba wa kimataifa ambao haukupaswa kutokea kwa msingi wa matumaini ya mwituni yaliyokuzwa wakati wa enzi za Gilded na Victoria za miongo kadhaa mapema. Misingi yenyewe ya amani na maendeleo ilikuwa imemomonyoka hatua kwa hatua, na kuandaa njia kwa ajili ya vita vya kutisha, lakini kizazi hicho cha waangalizi hawakuona kikitokea kwa sababu tu hawakuwa wakivitafuta. 

Ili kuwa na uhakika, na kipekee hadi sasa kama naweza kusema, nilikuwa nikiandika juu ya matarajio ya kufungwa kwa janga kwa miaka 15 iliyopita. Nilisoma utafiti wao, nikajua mipango yao, na nikafuata michezo yao ya vijidudu. Niliongeza ufahamu na nilitaka mipaka migumu juu ya kile serikali inaweza kufanya wakati wa janga. Wakati huo huo, nilikuwa nimezoea kuchukulia ulimwengu wa kielimu na kiakili kama kitu kisicho cha kawaida kwa mpangilio wa kijamii. Kwa maneno mengine, sikuwahi kuamini hata mara moja kwamba mawazo haya ya cockamamie yangevuja katika hali halisi tuliyoishi. 

Kama wengine wengi, nilikuja kuchukulia majadiliano ya kiakili na mjadala kama mchezo wenye changamoto na wa kufurahisha zaidi ambao ulikuwa na athari kidogo kwa ulimwengu. Nilijua kwa hakika kwamba kulikuwa na watu wazimu waliokuwepo ambao walikuwa na ndoto ya kujitenga kwa wanadamu wote na kushinda sayari ya microbial kwa nguvu. Lakini nilidhani kwamba miundo ya jamii na historia ya historia iliingiza akili nyingi sana kutekeleza udanganyifu kama huo. Misingi ya ustaarabu ilikuwa na nguvu sana kuweza kumomonywa na upuuzi, au ndivyo nilivyoamini. 

Nilichokuwa nimepuuza ni sababu kadhaa. 

Kwanza, sikuelewa kiwango cha kuinuka, uhuru, na mamlaka ya serikali ya utawala na kutowezekana kudhibiti mamlaka yake kupitia wawakilishi wa kuchaguliwa. Sikutarajia utimilifu wa ufikiaji wake. 

Pili, sikuelewa ni kwa kiasi gani tasnia ya kibinafsi ilikuza uhusiano kamili wa kufanya kazi na miundo ya madaraka kwa masilahi yake ya viwanda. 

Tatu, nilikuwa nimepuuza jinsi uimarishaji na ushirikiano ulivyokuwa umeendelezwa kati ya makampuni ya dawa, afya ya umma, makampuni ya kidijitali, na vyombo vya habari. 

Nne, nilikuwa nimeshindwa kufahamu mwelekeo wa akili ya umma kuacha maarifa yaliyokusanywa kutoka kwa hekima ya zamani. Kwa mfano, ni nani angeamini kwamba watu wangesahau kile walichojua hapo awali, hata kutoka kwa uzoefu wa maelfu ya miaka, kuhusu mfiduo na kinga ya asili? 

Tano, sikutarajia ni kwa kiwango gani wataalamu wa hali ya juu wangeacha kanuni zote na kujipendekeza kwa vipaumbele vipya vya sera za serikali/media/tech/industry hegemon. Nani alijua kuwa hakuna chochote kuhusu mada kuu za nyimbo na sinema za kizalendo kingekwama wakati ni muhimu zaidi?

Sita, na hii labda ni upungufu wangu mkubwa wa kiakili, sikuwa nimeona jinsi miundo ya darasa ngumu ingelisha masilahi yanayokinzana kati ya tabaka la wataalamu wa wafanyikazi wa kompyuta ndogo na wafanyikazi ambao bado wanahitaji ulimwengu wa mwili kutimiza malengo yao. 

Mnamo Machi 16, 2020, darasa la kompyuta ndogo lilipanga njama ya ujanibishaji wa ulimwengu wa kidijitali kwa jina la udhibiti wa pathogenic, na hii ilikuja kwa gharama ya theluthi mbili ya watu ambao walitegemea mwingiliano wa mwili kwa riziki yao na kisaikolojia - kuwa. Kipengele hiki cha mzozo wa kitabaka - ambacho siku zote nilikuwa nikisisitiza kuwa upotofu wa Kimaksi - kilikuwa kipengele cha kubainisha cha maisha yetu yote ya kisiasa. Badala yake, ukosefu wa huruma kutoka kwa tabaka la wataalamu ulionekana kila mahali, kutoka kwa maoni ya kitaaluma hadi kuripoti kwa vyombo vya habari. Ilikuwa ni jamii ya watumishi na mabwana. 

Kwa wale ambao ni watafiti, waandishi, wasomi, au watu wanaotaka kuelewa ulimwengu vizuri zaidi - hata kuuboresha - kuwa na mfumo wa uendeshaji wa kiakili wa mtu kusumbuliwa sana ni tukio la kuchanganyikiwa sana. Pia ni wakati wa kukumbatia tukio hilo, kusawazisha, na kuanza kurekebisha na kutafuta njia mpya. 

Mfumo wako wa kiitikadi na utii wa kisiasa unaposhindwa kutoa nguvu ya maelezo tunayotafuta, ni wakati wa kuziboresha au kuziacha kabisa. 

Sio kila mtu yuko kwenye jukumu. Hakika, hii ndiyo sababu kuu kwa nini wengi wanataka kusahau kuhusu miaka mitatu na nusu iliyopita. Afadhali wangefumba macho yao kwa hali halisi mpya na chaguomsingi kurudi kwenye maeneo yao ya starehe ya kiakili. 

Kwa mwandishi au mfikiriaji yeyote wa uadilifu, hii haipaswi kuwa chaguo. Ingawa inaweza kuwa chungu, ni bora tu kukubali mahali tulipokosea na kuazimia kugundua njia bora zaidi. Hii ndiyo sababu wengi wetu tumepitisha dhana inayoitwa "jaribio la Covid." Wachache hupita. Wengi hushindwa. Walishindwa kwa njia za kushangaza za umma na zisizo na udhuru: kushoto, kulia, na uhuru. 

Washawishi ambao walifanya vibaya sana katika miaka hii na bado hawajaweza kuisimamia hawastahili kuzingatiwa wala kuheshimiwa. Jaribio lao la kujifanya hawakukosea na kisha kuendelea kana kwamba hakuna mengi ambayo yamefanyika ni ya aibu na ya kudharauliwa. 

Lakini wale wanaokuja kukubaliana na uharibifu unaotuzunguka na kutafuta kuelewa sababu zake na njia ya kusonga mbele wanastahili kusikilizwa na kuthaminiwa. Kwa maana ni watu hawa ambao wanafanya kila wawezalo kuokoa ulimwengu kutoka kwa maafa mengine. Kwa wengine, wanachukua nafasi ya hewa na wanapaswa, katika ulimwengu wa haki, kuwafundisha watoto na hasara za kujifunza na kupeleka chakula kwa majeruhi wa chanjo. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey A. Tucker ni Mwanzilishi na Rais wa Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Uhuru au Kufungiwa, na maelfu ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Brownstone