Brownstone » Jarida la Brownstone » Uchumi » Je! Elimu ya Juu Imekuwaje Ibada ya Mizigo?
Kuzama katika Ibada za Mizigo

Je! Elimu ya Juu Imekuwaje Ibada ya Mizigo?

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

"ibada ya mizigo” inawakilisha wazo muhimu na inaonekana haswa hivi majuzi. Uchunguzi wa mapema wa tabia kama hiyo uliibuka katika tamaduni za visiwa zilizo wazi kwa wavumbuzi wa Uropa. Meli tofauti na kitu chochote kilichoota hapo awali zilifika zimejaa watu wa ajabu na bidhaa za ajabu za biashara kwa kubadilishana. Vyuma, vioo, muskets, unataja. Tamaa ya bidhaa hizi za hali ya juu ilikuwa kubwa na kwa hivyo wenyeji walizifanyia biashara kwa shauku. Kisha, wakati fulani, wageni waliondoka.

Wenyeji walitaka biashara zaidi na kujaribu kuikuza, wengi walipitisha mila ambapo wangeunda kile ambacho kimsingi kilifikia sanamu za meli na kuelea juu ya bahari kwa matumaini kwamba hii ingefanya bidhaa za biashara kuja tena.

Kwa kushangaza, mifano ya mazoea hayo bado, hata leo.

Kimsingi, mazoezi haya ni makosa ya kategoria ya kupotosha alama ya uso au kuonekana kwa kitu kwa kitu chenyewe na kabla ya mtu yeyote kuwa wa juu sana na kuanza kucheka juu ya "wale masikini wajinga na vijiti vyao vya kutua ambavyo hakuna ndege. itakuja milele.”

Nitahadharishe kwanza kwamba hii sio moja tu ya matukio ya kibinadamu, lakini pia moja ya matukio mengi zaidi. Ni jambo la kushangaza sana kila mahali na kuwa "mtu wa kisasa aliyeelimika" sio ulinzi dhidi yake na kunaweza kuongeza uwezekano wa mtu kuathirika kwa ujumla hasa kutokana na jinsi nitakavyoanza kuchunguza hapa chini, athari zisizoepukika inayopatikana katika masuala kama vile elimu ya juu. Ni mfano wa ulimwengu unaofaa kuzingatia.

Mawazo ya ibada ya mizigo yameenea katika mawazo ya serikali inayoitwa "ya kisasa" na kukosea kiashirio cha kitu kwa jambo lenyewe ni pendekezo la hatari na la gharama kubwa wakati unaweza kupotosha masoko kwa kuwarushia matrilioni ya dola. Angalau kikosi cha mwenge wa Bislama hakitumii rasilimali nyingi sana au kusababisha madhara ya kudumu au hata maisha kwa kutoelewa na utovu wa nidhamu, kwa sababu niwaambie wapotofu, sisi hapa Marekani kwa hakika tupo.

Paka wa mizigo ni "Nunua nyumba!"

Fikiria mgogoro wa kifedha wa 2008, mgogoro uliosababishwa na mamlaka (na uhakikisho wa shirikisho) wa mikopo kwa wasiostahili sana kana kwamba ni mikopo kuu. Sana mtu yeyote anaweza kukuambia kuwa hiyo haimalizi vizuri. Sio hila haswa lakini ilipuuzwa kabisa kwa sababu kulikuwa na mlipuko wa ibada ya shehena unaendelea. 

Ibada ilikuwa hii: watu wa tabaka la kati wanamiliki nyumba. Kwa hiyo, tukiwawezesha hawa watu wa hali ya chini kumiliki nyumba, watanyanyuliwa na kuwa tabaka la kati. "Umiliki wa nyumba ni njia ya maisha ya tabaka la kati" ulikuwa msemo wa siku hiyo. Lakini, kama wengi (pamoja na mimi) walionya wakati huo na jinsi matukio yalivyoonyesha wazi: hii ni wazi, kwa uchungu, mbaya sana. 

Nyumba haikufanyi uwe tabaka la kati. Ni kitu ambacho unaweza kukipata na kulipia kwa mafanikio ukishatimiza seti ya vigezo vingine kama vile utulivu, kipato, n.k. ambavyo vimekufanya uwe wa daraja la kati. Nyumbani kwa kiasi kikubwa ni athari, sio sababu. 

Ikiwa huna mapato au utulivu na ustahili wa jumla wa mikopo, ghafla kuwa na nyumba na rundo kubwa la deni linalohusishwa nayo haikuinui, inakusonga. Wakati fulani, huwezi kulipa. Inaweza kukuingiza katika ufilisi, kuharibu maisha yako, fedha zako, na kukurudisha nyuma miongo kadhaa katika suala la jitihada za uhuru wa kifedha na utulivu. Umekosea alama ya mtu wa aina fulani kwa kumaanisha kwamba ungekuwa mtu wa aina hiyo ikiwa ungekuwa na alama, na kosa la aina hiyo linaweza kugharimu sana. Matukio ya wazi ni mengi.

Hakuna njia ya uhakika ya kushindwa kuwa tajiri zaidi ya kutumia matumizi ya matajiri wakati ambao huna uwezo wa kumudu. Kununua Ferrari kwa mkopo wa gari wa $400k sio njia ya ustawi. Wala si kula katika maeneo ambayo huwezi kumudu au kuchukua likizo za kifahari. Hizi zinaweza kukufanya uonekane kama mtu tajiri kwa mtazamaji asiye na habari, lakini kwa hakika ni mitego ya umaskini, alama zinazokosewa kuwa na maana.

Ni rahisi kuona ikiwa tutaongeza upuuzi kidogo:

  • Watu wazima huendesha magari, kwa hiyo ikiwa tunatoa gari kwa mtoto wa miaka 4, watakuwa watu wazima
  • Watu waliovaa suti za kushonwa hutembea kwenye waya za juu; kwa hiyo nikivaa spangles mimi, pia, naweza kufanya mambo ya kukaidi kifo na nisianguke kwenye mwisho wangu usiofaa.

Hii ni mifano ya wazi ambayo inashindwa kufaulu mtihani "unaoonekana kuwa sawa" na wachache wangefanya makosa kama haya na kwa hivyo hii haiwakilishi hatari kubwa lakini vipi kati ya zile tunazoanguka? 

  • Waendeshaji wa Tour de France huendesha baiskeli hii ili nikipata, nitaendesha kama mtaalamu! (Tembelea kaskazini mwa California na uniambie hii haifanyiki sana kama inavyokataliwa.)

Lakini hizi zinaweza kuwa mbaya sana zaidi ya eneo la baiskeli ya $ 15,000, miguu ya $ 5.

Vipi kuhusu “kama mimi kukupa kazi ambayo huna sifa zake, utasimama kwa hafla hiyo na kustawi badala ya kuzikwa na kuonekana hufai?” 

Au vipi kuhusu suala gumu zaidi la “kuona mtu wa katika jukumu la inatoa mfano mzuri na kuhalalisha aina ya ujumuishaji wa makutano na usawa tunaotafuta kukuza” kinyume na “hatua ya uthibitisho inadunisha mafanikio halali ya vikundi vizima kwa kutoa mshukiwa yeyote wa cheo cha juu kwa upendeleo/kupendelea zaidi sifa?”

Au vipi kuhusu doozie kamili ya "Ukipata digrii ya chuo kikuu ni njia ya mafanikio ya kazi na mapato?" Kwa sababu mtu huyo anaanza kuumiza watu WENGI, kuugeuza uchumi kuwa mbaya, kuharibu kazi ya awali ya elimu ya juu, na kugeuza vyuo vikuu kuwa viwanda vya itikadi kali na mateso yaliyoondolewa ukali - kuanzisha wengi wa wale wanaokwenda huko kushindwa na deni.

Shaka mimi? Hebu tuangalie. 

Nimevaa kofia yangu ya sherehe na kuashiria hati yangu ya mapambo; kwa nini pesa hazidondoki kutoka angani?

Imekuwa nakala ya imani kwa miongo kadhaa kwamba wale walio na digrii za chuo kikuu huwashinda wale wasio na. Na inaonekana wazi kwenye data. Uwiano huo haueleweki. Lakini, na hii ni kubwa lakini, hiyo haimaanishi kile ambacho wengi wanashuku. Haimaanishi kwamba "chuo hutengeneza mapato na fursa." Kwa wengi, inaanza kuonekana kumaanisha kinyume: chuo ni fursa iliyopotea na matumizi makubwa na mkusanyiko wa madeni ambayo kamwe haitajilipa yenyewe. Na mengi ya haya yanakuja chini ya matarajio mabaya na aina ya "Lake Wobegon fallacy" ya kutojua kusoma na kuandika kwa takwimu.

Asilimia ya Wamarekani wakipata digrii za chuo kikuu imelipuka kutoka karibu asilimia 4 mwaka wa 1940 hadi asilimia 37% sasa na hii kwa kweli inapunguza suala hilo kwani hii ni idadi tu ya waliofanikiwa kumaliza digrii ya miaka 4. Zaidi ya asilimia 70 ya wanafunzi wa shule za upili waliohitimu hivi majuzi wanajiunga na chuo, jambo linalomaanisha kuwa karibu asilimia 45 ya watoto wa miaka 16-24 wamejiandikisha chuo kikuu na zaidi ya nusu walikuwa wakati fulani. Kile ambacho hapo awali kilikuwa 1 kati ya 20 sasa ni 1 kati ya 2. Na hilo ni jambo tofauti SANA na hapa ndipo ibada ya shehena inapoibuka:

Taasisi ya asilimia tano ya juu ya jamii ni mahali tofauti sana kuliko taasisi kwa nusu nzima ya juu. Lazima iwe na muundo tofauti, ifanye kazi tofauti, kuweka mahitaji tofauti, na labda zaidi ya yote: matokeo yake na matokeo ya wale waliohudhuria yatakuwa tofauti. Chuo sio uchawi. Haifanyi watu kuwa na motisha zaidi au nadhifu zaidi. Inaweza kuchagua kwa sifa hizi, lakini haiwafanyi wale wanaohudhuria kuwa "asilimia ya juu" kulingana na uwezo wa kuzaliwa au matokeo yanayotarajiwa. 

Wakati uliopita, chuo kinaweza kuleta madhara na ningesema kwamba kulingana na ahadi na matarajio, ni kujenga kutowezekana kwa hisabati.

Inaonekana kama kila mtoto anayejiandikisha chuo kikuu anatarajia kuwa miongoni mwa asilimia 10-20 bora ya wanaopata mapato. Hii ni aina ya "mpango" ambayo watu wananunua. Lakini ikiwa asilimia 50 ya jamii inajiandikisha, ni wazi kuwa haiwezekani. Ulimwengu wa kweli sio Ziwa Wobegon. Hatuwezi wote kuwa juu ya wastani. 

Nusu ya jamii haiwezi kuwa wachumaji bora wa asilimia 10 na hiyo ndiyo aina ya matokeo yanayodhaniwa kimakosa kuwa ni alama ya "kwenda chuo kikuu" - jambo ambalo lilikuwa na maana kwa wote lakini bila makosa "kutokuelewana" lakini hilo halifanyi hivyo tena. Mahali pengine kwa agizo la 3/4 kati yao watakata tamaa. Wanapaswa kuwa. Ni hesabu tu. (Labda hii ndiyo sababu shule za upili na vyuo vikuu vinaonekana kuchukia sana kuifundisha?)

Kwa hiyo, "Pata shahada ya chuo kikuu, kuwa mpokeaji wa juu wa decile" ni wazi ibada ya mizigo kwa wengi, labda kwa wengi wanaoanza njia hiyo. Ni ibada ambayo inashindwa kwenye matokeo. Na hii inazidi kuwa mbaya zaidi kwa sababu ukweli wa wengi kuwa wameingizwa kwenye ibada imefanya ushirika wa ibada kuwa ghali zaidi na kwa hivyo hauvutii sana.

Bei ya masomo ya chuo imeenda wazimu huku wenyeji wote wakipigia kelele uchawi wa biashara uje. Tofauti ni ya kushangaza. Nilipata elimu ambayo kwa wakati huo ilikuwa ghali SANA. Nilifanya miaka minne katika shule ya bweni ya kifahari na minne zaidi katika chuo kikuu cha juu. Iligharimu zaidi ya $100, lakini hii bado inaweza kufikiwa na wazazi wangu wa tabaka la kati ambao walikuwa wamepunguza kasi na kuokoa maishani mwangu ili kuweza kunifanikisha.

Leo, hiyo haiwezi kukununua mwaka mmoja. Elimu yangu kuanzia wakati huo ingegharimu karibu $700k kwa bei za sasa za shule zilezile. Na hilo ni pendekezo tofauti SANA.

Ikiwa utaweka aina hiyo ya cheddar, ni bora kuwa na uhakika wa thamani unayopata na thamani ambayo iliongezwa na elimu. Hii ni kweli hasa katika siku na umri ambapo mishahara ya madereva wa lori inaanzia $100k na mafundi bomba na mafundi umeme wanatengeneza minti kwa sababu ufundi wenye ujuzi nchini Marekani ni benchi tupu ya wafanyakazi wachache wanaojaribu kuhudumia mahitaji yanayolipuka.

Kwa hivyo ni nani anayehudumiwa na aina hii ya matumizi? Ni watu wanaopata mapato ya juu tu ndio wataweza kuhalalisha urejeshaji wa pesa taslimu kwa aina hiyo ya matumizi.

2023 mapato ya wastani ya mtu binafsi ya Marekani ni $50k. (Data ya 2022 inawekwa katika hali halisi kwa kutumia CPI.) Asilimia ya 75 ni $82k. Pengine ungepeleka nyumbani $62k ya hiyo. Je, utalipaje deni la $700k kutoka kwa hilo (au hata $400k tu kutoka chuo kikuu kikuu)? Wewe sivyo. Ni wazi, $400k katika deni la chuo kikuu ni hukumu ya kifo kwa karibu wote wanaopata mapato.

Hata asilimia 90, asilimia 10 ya juu ya wanaopata mapato yote, inatengeneza $135k na pengine kurudisha nyumbani ~$100k. Ingechukua asilimia 20 ya hiyo kila mwaka ili tu kuendelea na riba ya asilimia 5 kwenye mkopo wa $400k. Hukuweza hata kumfanya mkuu wa shule. Unaona tatizo? Ndiyo. Uanachama wa ibada ni ghali na ni wazi, chini ya 1 kati ya watu 4 wanaojiandikisha chuoni watafikia asilimia 10 ya juu (na hakika si mara ya kwanza; kundi hilo ni watu wakubwa zaidi baadaye katika taaluma na uzoefu zaidi, ukuu, n.k.)

Sasa, ni wazi, $400k ni deni nyingi na zaidi ya wengi watafanya, lakini hiyo ndiyo gharama ya shule za juu. Wakopaji milioni arobaini na tano wana deni la mkopo wa wanafunzi leo, ambayo ni jinsi ukopeshaji wa shirikisho umelipuka kutoka karibu dola bilioni 400 mnamo 2005 hadi karibu $ 1.8 trilioni leo. Imekuwa ikiongezeka kwa asilimia 9 kwa mwaka. Wastani kwa kila akopaye ni karibu $39k na wastani wa chini sana ($20-25k) ambayo ina maana kwamba ni watu wachache wenye mikopo mikubwa inayovuta wastani, pengine wale waliokwenda shule za juu. 

Hili bado ni jambo kubwa. 

  • Mkopo wa $25k kwa riba ya asilimia 5 iliyolipwa katika miaka 10 ni malipo ya kila mwezi ya $330, $3,960 kwa mwaka.
  • Mkopo wa $39k kwa riba ya asilimia 5 iliyolipwa katika miaka 10 ni malipo ya kila mwezi ya $515, $6,180 kwa mwaka.
  • Kwa $100k, $1,321/mo utapata $15,852/mwaka. $400? Ndio, unalipa $63ka mwaka. 

Unafadhili elimu ya Ivy nzima na deni, utajitahidi sana kulilipa. Asilimia 90? Hakuna nafasi ya kulipa hii. ya 99th percentile (ambapo take home pengine ni $250k) bado itakuwa ikitenga 1/4 ya malipo ya nyumbani kwa deni, na kwa kiasi kikubwa hakuna aliye na asilimia 99 kwa miaka 10 ya kwanza nje ya shule. Kwa hivyo swali la "Je! hii ilikuwa na thamani ya pesa?" inaanza kuangalia pretty iffy kwa full mizigo Ivy elimu. 

Na bado hatujashughulikia suala la “Je, wanaopata kipato cha juu ndio wanaopata juu zaidi kulingana na walikosoma shule au walikuwa wanakwenda kuishia huko na wakaingia shule za juu njiani kwa sababu wao ni aina ya watu. ambao mara kwa mara hufikia kilele cha jambo lolote wanalofanya?”

Ni swali kubwa kuliko wengi wanavyofikiria. Ninaiona kila wakati kitaaluma. Mapema katika kazi, yeah; ni watoto wote kutoka shule kama yangu katika kazi kama yangu. Lakini unapopanda hadi kileleni? Hapana. Ni kila mahali. Nje ya serikali, unaweza kuona Mkurugenzi Mtendaji kutoka Jimbo kama Yale.

Lakini daraja hili la juu kutoka shule za juu ni la nje kidogo; wacha turudi katikati:

Ukweli: kufikia asilimia 75 ya mapato katika miaka 10 ya kwanza ya kazi ni tarajio lisilowezekana kwa wengi wanaojiandikisha chuo kikuu. 

Kumbuka kuwa ni nusu ya jamii inayojiandikisha na kwamba wanashindania nafasi za asilimia na wafanyakazi wakubwa, wenye uzoefu zaidi na walioimarika zaidi. Lakini hata kama wataidhibiti kuanzia siku ya kwanza, $6,180 kwa mwaka (kulingana na wastani wa mkopo) ni asilimia 10 ya mapato yao ya baada ya kodi (~$62k) kwa muda wa miaka 10. Katika hali halisi kuna uwezekano kuwa zaidi kama asilimia 15-20 kwa sababu malipo yatakuwa chini.

Nyongeza ya mishahara itasaidia, lakini wanahitaji kuwa asilimia 5 kwa mwaka ili tu kuendelea na riba na kuwa katika robo ya juu ya wapataji wote wanaofanya kazi wakati unalipwa kwa watu wa miaka yao ya 40 na 50 katika miaka ya mapato ya kitaaluma ni jambo la kawaida. warefu huuliza vitu vingi vya 20, hata wale wenye akili sana na wenye uwezo.

Kwa hivyo, asilimia 10-20 ya malipo ya kuchukua nyumbani ni idadi kubwa, aina ya nambari inayokuzuia kufanya mambo mengine (kama kuokoa au kununua nyumba) ambayo hukuinua hadi darasa la kati na la juu, kuzalisha utulivu. , na kuanza kukuweka kwa maisha. Kwa hivyo hata unaposhinda dau hili, bado unapoteza nafasi.

Hili ni dhehebu la gharama SANA kujiunga, ambalo ni ghali sana na malipo yake ni duni kiasi kwamba ni waandikishaji wachache wa kibinafsi wangeweza kuikopesha (asilimia 92-95 ya mikopo ya wanafunzi ni ya serikali) na kwamba, kama kiputo cha nyumba, inaendeshwa. na serikali inayokopesha bila kuzingatia uwezo wa kulipa kwa watu ambao wanashindwa kuelewa pendekezo na wanakosea alama ya kitu kwa jambo lenyewe. Ni umiliki wa nyumba tena isipokuwa kwamba hata BK haitoi aina nyingi za deni la wanafunzi. Imekuwa ni mtego wa wazi sana hata shirikisho la kizembe wanataka kuuandika tu.

Kwa nini kuna Bubble? Kwa sababu ndivyo mtiririko wa pesa usiobagua hufanya. Watu wengi zaidi na pesa nyingi zaidi wanatafuta idadi isiyo ya kawaida ya nafasi za chuo (hii ni kweli hasa katika shule za juu ambazo uandikishaji wao haujapanda) hadi soko litakapokuwa sawa na kuvunjika; kuingiza $1.4 trilioni ya pesa zilizokopwa kwenye soko kwa miaka 18 itafanya hivyo. Tatizo hili huenda lisingekuwepo kama wakopeshaji wa shirikisho hawakuliunda.

Kama vile nyumba zilivyofanya mnamo 2007, bei za chuo kikuu zinawakilisha uwekezaji mbaya ambao hauwezi kudumishwa. 

Na sasa, kama wakati huo, inakuwa swali la ni lini, sio ikiwa, haya yote yataenda vibaya.

Na sasa, kama wakati huo, wale walioingizwa kwenye mkusanyiko wa deni kwa ahadi hizi za uwongo na uwasilishaji potofu wa alama kama nyenzo wataenda kulipa bei na hatima yao itakatiliwa mbali chini yao kwa sababu ibada za shehena zinazochochewa na kukopesha huisha kwa msiba.

Kimsingi ni urithi kamili: watu wa aina yoyote ambao milisho wanakopesha rundo la pesa kiholela hivi sasa watakula nyama ya nguruwe miaka 15 barabarani. Ni mara kwa mara kama jua.

Waliahidiwa bidhaa za biashara, mali, na vyeo vya juu lakini asilimia 50 hawawezi kamwe kuwa katika asilimia 10 ya juu na hivyo ahadi zitatoweka. Ukweli ni kwamba hawakuweza kuwekwa. Ni hesabu tu. Njia hii inayodaiwa kuelekea mwinuko ilikuwa udanganyifu, kosa lingine lililowezeshwa na serikali likitoa si njia ya mafanikio bali njia ya kudumu ya ufukara.

Na kwa hivyo kengele italia na watasimama na digrii zao za "hermeneutics of aggrievement katika masimulizi ya utofauti" na kutamka misemo ya kazi ya kichawi ya "Venti-double whip no povu, kwa Kyle? Je! Unataka spika na hilo?" huku wakingojea bure ndege ambazo hazitatua.

Fundi wako anamiliki nyumba yake na mashua.

Fundi wako wa umeme ana nyumba ya likizo na Ford Raptor.

Usalama wao wa kazi ni bora.

Walifanya hivyo bila hatari au matumizi makubwa ya mtaji.

Ni wakati wa kutathmini tena "haja" ya nusu ya Amerika kwenda chuo kikuu kama njia muhimu kwa tabaka la kati.

Kwa wengine, hakika, ni mpango mzuri, ulikuwa daima.

Lakini kwa wengi, hii sio tanga; ni nanga.

Ni mizigo ya ibada ya mizigo tu.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • el gato malo

    el gato malo ni jina bandia la akaunti ambayo imekuwa ikichapisha sera za janga tangu mwanzo. AKA ni paka maarufu wa mtandao ambaye ana maoni dhabiti kuhusu data na uhuru.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone