Brownstone » Jarida la Brownstone » Falsafa » Kuponya Utamaduni kwa Mashairi na Nyimbo
utamaduni wa uponyaji

Kuponya Utamaduni kwa Mashairi na Nyimbo

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

"Nilikuwa na hisia kwamba ikiwa lugha ilikuwa kikwazo, pia ilikuwa mahali ambapo kila kitu kinatokea, ambapo kila kitu kinawezekana." ~Nicole Brossard, "Kuandika kama Njia ya Tamaa na Ufahamu"

Maneno yamenivutia maisha yangu yote tangu nilipoketi nje peke yangu na kurudia misemo yenye kuvutia nilipokuwa mtoto, nikagundua mashairi ya ee cummings na TS Eliot nikiwa kijana na mtu mzima, na kujifunza uwezo wa kuimba nyimbo za injili za zamani na duru takatifu nikiwa mkubwa. mtu mzima. Kwa miaka mingi, nimekuwa mwanafunzi wa lugha, maneno ya upendo kwa muziki wao na muundo, maneno kama Willow, sassafras, na hyacinth, kwa mfano, na uzuri na pumzi ya mwangaza. Maneno huunda ulimwengu na kuwaangamiza. Wamejawa na kitendawili na siri. Wanatufafanua na kushindwa.

“Uzima na mauti huwa katika uwezo wa ulimi, na wao waupendao watakula matunda yake,” inasoma Mithali 18:21 (KJV). Katika hadithi takatifu, Mungu alisema, “Iwe nuru,” na kukawa na nuru. Maisha yalisemwa kuwa. Maneno huunda hali ya akili na wazimu, hali ya ugonjwa na afya. Barua ya mapenzi hubadilisha maisha. Barua ya kukubalika ya shule inaweza kubadilisha njia ya kijana milele. Katika sherehe za kidini, maneno hubadilisha mkate na divai kuwa mwili wa Mungu, wengi wanaamini.

Migogoro ya miaka michache iliyopita imesababisha sisi kuhoji karibu kila kitu. Kilele cha enzi sasa kinatukabili, zama ambazo tunaweza kuona taasisi kuu zikivunjika - kifedha; matibabu na dawa; kijeshi na viwanda; vyombo vya habari na teknolojia; kilimo cha kisasa; dini na utamaduni. Rais Dwight D. Eisenhower alionya juu ya "ushawishi usio na msingi" wa kijeshi - tata ya viwanda katika 1961 yake. anwani ya kuaga, wakisema, “Uwezo wa kuongezeka kwa msiba wa mamlaka isiyofaa upo na utaendelea kuwepo.”

Mbali na kuunganisha mashirika yenye faida na jeshi, sasa tunaona nguvu haribifu zikitolewa wakati taasisi zingine zinajiunga. Big Tech, Big Media, na Big Pharma ziliunganishwa ili kutuuzia mawazo ya kufuli, kwa hivyo tulibaki nyumbani na kutumia bidhaa zao katika miaka michache iliyopita.

Fedha Kubwa na Serikali Kubwa ilipata faida. Big Ag inashirikiana na Big Pharma kutuuzia chakula ambacho hutufanya wagonjwa ili kutuuzia dawa za kupunguza magonjwa yanayosababishwa na chakula duni. Na tata ya kijeshi-viwanda inaweza kushiriki katika kutengeneza na kuuza magonjwa na madawa ya kulevya pamoja na kutengeneza na kuuza vita na silaha kwa faida. Taasisi hufanya kazi na kampuni za media na teknolojia zinazodhibiti ujumbe na lugha - maneno. 

Maneno yana nguvu ya kuharibu, na bado yanatukomboa. Maneno kama mwamko na kuzaliwa upya. “Naye Neno alifanyika mwili, akakaa kwetu,” inasoma Yohana 1:14 (KJV). 

Sasa tunavumilia nyakati za uharibifu ambazo huhisi kuwa hazijawahi kutokea, migogoro ya kujiamini katika karibu sehemu zote za utamaduni wetu. Huku taasisi zikiporomoka, tunaweza pia kuhoji lugha, maneno, yaliyojenga na kuendeleza taasisi hizi. Maneno mengi hayana maana sawa tena au yana uhusiano sawa - "Kushoto" na "Kulia; "Liberal" na "Conservative;" "salama" na "bure." Mahusiano yanavunjika. Kupasuka huku kunaweza kuunda fursa kwa maana mpya, miungano na miungano.

Maneno huumiza na kuponya. Watu hudai maneno, kisha wanayatumia dhidi ya wengine kwa majina na aibu na kuyaepuka. Majina ya majina yameenea pande zote, kwa maneno kama vile "anti-vaxxer," "mtaalamu wa njama," "liberal," na mengine mengi. Neno la hivi majuzi la uchochezi ni "wake," ambalo wanachama wa vyombo vya habari walianzisha. Sina hakika neno hili linamaanisha nini linapotajwa, lakini nakusanya kuwa ni tusi, linalokusudiwa kuwataja watu ambao mzungumzaji anahisi kuwa na tabia ya hali ya juu, finyu, au njia ya kuhukumu. Nilikosa kuibuka kwa neno hili, "wake," kama lilivumbuliwa na kuenea kwenye TV, wakati familia yangu ilizima TV kwa miaka mingi. 

Kama maneno mengine sasa, "wake" imekuwa alitekwa; vyombo vya habari vimeichukua mateka na kuilazimisha kufanya matakwa yake - kutaja, aibu, na kugawanya. Maneno yanatushinda daima. Na bado tunaweza kuendelea kuzitenganisha na kuziunganisha ili sio tu kuunda migawanyiko - lakini pia kuunda madaraja. 

Kwa kuwaandikia wanafunzi, nimefundisha kwamba madhumuni ya msingi ya uandishi ni kuwasiliana - kutengeneza madaraja kutoka kwa mawazo, taswira, na hisia akilini mwangu hadi zako. Maneno ni zana za kawaida ambazo sote tunashiriki - zinayumba na kushindwa, wakati mwingine huangaza. Wote wawili ni wapole na wenye fahari.

Ninajuta kile ambacho kimetokea "kuamka," kwani ilitengenezwa kutoka asili ya kupendeza na ya kupendeza - katika "kuamka" na "kuamka" na "kuamka," wakati wapendwa wanakusanyika karibu na mwili baada ya kifo. Ninarudisha neno hili ninapokumbuka akili yangu ikikua, kuamka, kwa njia mpya za kufikiria katika madarasa ya ukosoaji wa fasihi ya wanawake na semina za historia kama mwanafunzi aliyehitimu katika Kiingereza wakati walimu waliongoza mijadala na kusoma kwa kupewa, kuwaongoza wanafunzi kuhoji na kuchunguza historia kutoka kwa lugha tofauti. mitazamo, ikiwa ni pamoja na wanawake. Katika madarasa ya fasihi, nakumbuka kusoma, na kisha baadaye kufundisha, Kate Chopin's Uamsho

Mmoja wa washairi wangu wa kisasa wa Kimarekani, Dorianne Laux, alitaja kitabu chake cha kwanza, Amkeni. Theodore Roethke aliandika villanelle ya kupendeza ya kushangaza, "Kuamka,” ambamo anaandika, “Mimi huamka kulala na kuamka polepole/ najifunza kwenda mahali ninapopaswa kwenda.” James Wright, katika shairi lake, "Baraka,” kwa hakika hufafanua aina fulani ya mwamko upitao maumbile anapoandika, “Ghafla natambua/ Kwamba nikitoka nje ya mwili wangu ningevunjika/ kuchanua maua.” William Stafford anaandika juu ya kuwa macho katika shairi lingine zuri, "Tambiko la Kusomeana.” Anatoa wito wa huruma na upole kwa wengine, ambayo dhana potofu bila shaka itapinga, anapoandika, “Ikiwa hujui mimi ni mtu wa aina gani/ na sijui wewe ni mtu wa aina gani/ vingine vilivyotengenezwa vinaweza kutawala duniani/ na kumfuata mungu mbaya nyumbani tunaweza kukosa nyota yetu.” Stafford anamalizia shairi hilo kwa mistari hii: “Kwa maana ni muhimu kwa watu walio macho kuwa macho . . . Giza linalotuzunguka ni zito.”

 Ninataka "kuamka" na "kuamka," pamoja na "ufahamu" na "kufahamu" kurejeshwa kutoka kwa fomu mbaya, iliyopunguzwa, "kuamka," kwamba takwimu za TV za mishahara ya juu na vyombo vya habari vya kuvutia vilivyoundwa na sasa vinapiga kwa dharau. Maneno na kauli mbiu kama vile "wake" au "wake kundi" huongezeka kama hila za utangazaji, kama sehemu ya aina nyingi za propaganda, zinazochanganya, kugawanya na kudhoofisha. Ushairi na aina nyingine za sanaa zinaweza kuwa dawa za propaganda.

Tunaweza kuendelea kujiuliza - ninajaribu kusema nini hasa? Namaanisha nini? Je, sikubaliani? Je, hili ndilo neno au fungu la maneno linalofaa mahali hapa, kwa tukio hili? Je, ninamaanisha "mwenye nia iliyofungwa" au "mwenye nia finyu?" Je, ninamaanisha “kuhukumu,” “kuumiza,” au “kosa?” Na ikiwa ni makosa, basi kwa njia gani? Je, ninaweza kufafanua, kueleza, kutoa mifano na picha maalum? - au nitatumia maneno rahisi, ya kuzuia mawazo ambayo yanatufanya tubishane na kugawanyika, bila madaraja katika kuelewa?

Hivi majuzi, nilikutana na Gregory huko Venice, Florida, mimi na mume wangu tuliposafiri kwenda kumtembelea baba yangu. Ninajifunza mengi kutoka kwa hadithi za wengine. Gregory na mkewe hivi majuzi walihamia Florida kutoka Seattle, Washington, katikati ya vizuizi, alisema, baada ya waasi kuchukua vizuizi vya jiji, na yeye na mkewe walikuwa na wasiwasi juu ya kuongezeka kwa uhalifu. Aliongeza kuwa wanawe wawili kati ya watano, wote wanamuziki waliokamilika, waliacha kujikimu kama wanamuziki wakati wanawe walipinga hatua za kufuli. Wana waliondoka Seattle, waliishi katika RVs katika mbuga za serikali na kitaifa na familia zao kwa miezi mingi na wakasomesha watoto wao nyumbani.

"Walighairiwa katika tasnia ya muziki wakati watu waligundua kuwa walikuwa wahafidhina," Gregory alisema. Huu ulionekana kuwa wakati mwingine wa kuhoji maneno, lebo na lugha. "Kihafidhina" ilitumika kumaanisha staid, jadi, au iliyohifadhiwa. Je, ilimaanisha kuhifadhi rasilimali? Nilikua nadhani ina maana ya kihafidhina katika matumizi na tabia. Watu wanaoishi katika RV kwa miezi na shule ya nyumbani watoto wao ili kuepuka udhibiti wa serikali hawaonekani "wahafidhina" lakini kama viboko wa zamani, sehemu ya vuguvugu la kupinga utamaduni, waasi, au upinzani. Nini kimetokea? Sasa kuhoji au uasi unachukuliwa kuwa "kihafidhina?"

Taasisi zinapovunjwa, kategoria, masharti na lebo pia huvunjwa, hutenganishwa ili kutoa nafasi kwa njia mpya za kufikiri na miungano mipya.

Tulipokuwa tukikua, mimi na ndugu zangu tulijifunza neno, “kupinga uanzishwaji.” Tulifikiri "anti-establishmentarianism" ndilo neno refu zaidi katika Kiingereza. Rafiki yangu wa chuo kikuu alikuwa na kibandiko kikubwa kilichosomeka, "Mamlaka ya Maswali." 

Nini kimetokea? Waulizaji wa miaka michache iliyopita wameitwa majina, waliozoewa, kuepukwa, kutishiwa, kutengwa, na kufukuzwa kazi. Waulizaji wameitwa "wameamka" kwa dharau. "Liberal" ilitumika kumaanisha fikra huru na iliyo wazi, iliyojitolea kwa maadili ya nguvu, mazungumzo ya wazi na uhuru wa kujieleza. Pia imemaanisha ukarimu. Sasa inatumika kama tusi. Neno, "maendeleo" limekuwa na maana chanya na historia ndefu ya maana ya kufikiria mbele, lakini rafiki mmoja hivi majuzi alisema aliwaondoa watoto wake kutoka shule ya kibinafsi ambayo alisema imekuwa "kimaendeleo" sana. Alimaanisha mwenye nia finyu, mwenye kuhukumu, asiye na msimamo, na asiye na hisani.

Maneno huosha kwenye upepo. Kama vitendawili vya ajabu, vinaweza kuwa ngumu kama jiwe au ganda na bado kutawanyika kama vumbi. Wana fomu ya kimwili katika mistari na curves, kufanya mifumo kwenye ukurasa; zina uzito uliokusanywa katika kurasa za kitabu - lakini pia hutokea hewani, na ubora wa muda mfupi wa muziki.

“Mnalindwa na nguvu za wema na nuru,” niliwaambia wanangu walipokuwa wakubwa, na hata nikatunga wimbo wa msemo huu na kuwaimbia. Nilitarajia kiini chake, niliomba wimbo wangu ufanye hivyo.

Katika nyakati hizi za giza za kuchanganyikiwa na uharibifu, wakati maana huanguka kutoka kwa taasisi na kutoka kwa maneno, tunaweza kuangalia mbele kwa maneno mapya na maana mpya kuibuka. Ili kukamilisha maneno, nimependa ukimya wa muda mrefu wa Mikutano mingi ya Quaker katika mapokeo ya imani yangu tunaposubiri miongozo na jumbe za Mungu. 

Kwa vipindi vya ukimya na ibada, kwenye kambi na mafungo, Mkutano unaweza kuendelea hadi siku nzima, usiku, majuma, wakati wa kufanya kazi au kutembea; inaweza kuendelea kando ya njia ya kupanda mlima au kuzunguka moto. Mkutano unaweza kuwa karibu nasi. Ni kweli gani mpya zitatokea kutokana na ukimya huo?



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Christine Black

    Kazi za Christine E. Black zimechapishwa katika The American Journal of Poetry, Nimrod International, The Virginia Journal of Education, Friends Journal, Sojourners Magazine, The Veteran, English Journal, Dappled Things, na machapisho mengine. Ushairi wake umeteuliwa kwa Tuzo la Pushcart na Tuzo la Pablo Neruda. Anafundisha katika shule ya umma, anafanya kazi na mume wake kwenye shamba lao, na anaandika insha na nakala, ambazo zimechapishwa katika Jarida la Adbusters, The Harrisonburg Citizen, The Stockman Grass Farmer, Off-Guardian, Cold Type, Global Research, The News Virginian. , na machapisho mengine.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone