Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Je, Kuna Mtu Anayekubali Kuwajibika kwa Hili?

Je, Kuna Mtu Anayekubali Kuwajibika kwa Hili?

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Katika kikao cha Seneti, Rand Paul alisema kwa uwazi kwa Anthony Fauci kile ambacho kila mtu anajua na ni ukweli uliothibitishwa kwa urahisi katika uzoefu wa Amerika wa janga hili: "Wewe ndiye unawajibika, wewe ndiye mbunifu - wewe ndiye mbunifu mkuu wa majibu. kutoka serikalini.”

Fauci alipinga haraka sana: "Seneta, kwanza kabisa, ukiangalia kila kitu nilichosema, unanituhumu, kwa njia ya monolithic, kuwaambia watu kile wanachohitaji kufanya. Kila kitu ambacho nimesema kimekuwa kikiunga mkono miongozo ya CDC.

Huu ndio mfano ambao utatumia mijadala yote ya umma ya majibu ya janga katika siku zijazo: kutafuta lakini bila kupata mtu yeyote wa kubeba jukumu. Hii ni kawaida kwa vipindi katika historia ambavyo vina sifa ya kelele nyingi na ushupavu uliopotoka. Mara tu wazimu umekwisha, ni vigumu kupata mtu yeyote ambaye yuko tayari kukubali daraka la kulilisha na kulifanyia kazi. 

Utangulizi wa kihistoria wa hii ni wa kutisha. Stefan zweig, akiandika katika miaka ya 1930 na 1940, alielezea hali ya Vienna mwanzoni mwa jaribio la kwanza la Ulaya la kujiangamiza kwa pamoja - Vita Kuu, au Vita vya Kwanza vya Dunia: 

“Upesi ikawa haiwezekani kuzungumza kwa njia yenye kusababu na mtu yeyote katika majuma ya kwanza ya vita ya 1914. Wenye amani zaidi na wenye tabia njema zaidi walilewa na harufu ya damu. Marafiki ambao niliwaona kuwa watu wabinafsi walioamua na hata kama wanafalsafa waasi, walibadilika usiku kucha na kuwa wazalendo washupavu na kutoka kwa wazalendo na kuwa wafuasi wasiotosheka.”

Tunatafuta katika siku za nyuma maoni fulani ya kile, hata kama ni cha kutisha, kinaweza kuwa kwenye kadi kwa ajili ya maisha yetu ya baadaye. Hadithi ya kimapenzi na iliyoandikwa vizuri ya Zweig, Ulimwengu wa Jana: Kumbukumbu za Mzungu, ni mojawapo ya wengi nguvu na sherehe masimulizi ya kile kilichoharibika katika enzi ya dhahabu kabla ya 1914. 

Katika janga hili, nina alirudi kwa maneno yake ya kutisha, tena na tena.

Wengi wetu leo ​​tunaweza kuhusiana na nukuu hapo juu. Kwa mara nyingine tena tunajaribu kutafuta njia yetu ya kujiangamiza kwa wanaharakati. Mtu hujihusishaje na wale waliochochewa sana na umwagaji damu na kutovumiliana kwa kikundi, wale ambao, miaka michache tu kabla, walikuwa wenye heshima na upendo? 

Wakati kitu kikubwa kinabadilika duniani, aina ya kitu kinachodai na njia kuu tahadhari ya kila mtu - kwa Zweig na marafiki zake, vita vya kitaifa; kwetu sisi ni janga la utawala usiozuilika - migawanyiko isiyoweza kuvuka inaonekana kugeuza urafiki kuwa adui. Hata hivyo je, tunatengeneza majeraha haya?

Wengi wetu hukata tamaa, na kuangalia nje. Kwa hakika Zweig alisema: “Hakuna kilichosalia ila kujitenga na nafsi yako na kunyamaza huku wengine wakifoka na kufoka.” Hiki pia kitapita. Au hivyo mtu anatumaini - lakini inachukua miezi michache au miaka? Nini kama inachukua miongo?

Swali lisilowezekana kwa kutambua kwamba pengo hili la kibinafsi na la kijamii halitapona, ni nani afanye kuwajibika mara moja kukimbilia wazimu kumalizika. Jeffrey Tucker waangalizi kwamba pesa haonekani kuachana na mtu yeyote, na wale wanaofanya baadhi ya maamuzi muhimu ya janga ni kimya kimya - na sio kimya - wanatoka kwenye tukio: 

"Kila mtu alikuwa na alibi. Ikawa mush mkubwa wa urasimu usio na uwajibikaji. […] Dume hupitishwa na kupanda juu katika safu ya amri lakini hakuna mtu atakayekubali lawama na kubeba matokeo yake.”

Katika kitabu kijacho, Vaclav Smil, mwananadharia mahiri wa nishati wa Czech-Canada, anaelezea juu ya kutowajibika huku. Sura ya mwisho ya yenye mada ya unyenyekevu Jinsi Ulimwengu Unavyofanya Kazi Kweli inawauliza wasomaji wake kufikiria nyuma Mdororo Kubwa wa Uchumi wa 2007-2008, na wajaribu kukumbuka ni nani tulimlaumu: 

"Licha ya ahadi za mwanzo mpya na kuondoka kwa ujasiri, mifumo ya zamani na mbinu za zamani huibuka tena ili kuweka mazingira ya kushindwa kwa awamu nyingine. Ninawauliza wasomaji wowote wanaotilia shaka hili kuangalia hisia wakati na mara tu baada ya mzozo mkubwa wa kifedha wa 2007-2008 - na walinganishe na uzoefu wa baada ya shida. Nani amepatikana kuwajibika kwa utaratibu huu karibu na kuanguka kwa utaratibu wa kifedha? Ni hatua gani za kimsingi (zaidi ya udungaji mkubwa wa pesa mpya) zilichukuliwa ili kurekebisha mazoea yenye kutiliwa shaka au kupunguza usawa wa kiuchumi?" 

Tunachoweza kukubaliana ni kwamba mtu fulani, mahali fulani, alifanya kitu kibaya - ni nini hasa na ni nani, kwa hivyo, alipaswa kulaumiwa bado haijulikani wazi. 

Fikiri, wa ladha hii au ile ya kiitikadi, waliandika ripoti ndefu na za kina kuhusu kile ambacho kilikuwa kimeenda vibaya, ikiwa ni pamoja na majina ya wenye hatia - ambao walipuuza mashtaka au kuwapinga. Serikali ilikuwa na Tume ya Uchunguzi, ripoti ya kurasa 600, ikijumuisha kauli pinzani za wajumbe wa tume hiyo ambao hawakuweza kukubaliana. 

Neno "lawama" linatumiwa mara 22, lakini halijawahi kutozwa kwa mtu anayetambulika, taasisi pekee: SEC; mawakala wa rehani; waandishi wa chini Fannie na Freddie; "ugumu wa mfumo wa usimamizi"; au viwango vya chini vya riba vya Fed. Vyama vya siasa vilinyoosheana vidole, na kutunga hadithi za kuridhisha kwa jinsi ambavyo, kama tu vingekuwa madarakani, vingezuia maafa haya dhahiri - au angalau kushughulikia. bora na matokeo. Kitu rahisi kusema; si rahisi sana kuthibitisha.

Bila shaka, mfumo wa benki-fedha-fedha ulikuwa mgumu sana kuweza kuamua kwa uthabiti "ni nani aliyefanya hivyo," hata kwa kadi zote kwenye jedwali hilo la muujiza. Takriban miaka tisini baadaye, wasomi bado wanabishana juu ya kile kilichosababisha Unyogovu Mkuu; miaka mia mbili (mia tatu?) baadaye, wanahistoria hawawezi kubainisha kwa ukamilifu ni ipi kati ya nusu dazeni au maelezo mashuhuri zaidi ya Mapinduzi ya Viwandani yanaafiki ukweli - na ni swali dogo tu la kwa nini sisi ni matajiri. 

Jambo hilo hilo litatokea kwa asili ya Sars-CoV-2 na mizozo ya janga katika miaka miwili iliyopita. Kwa hili, ninaogopa Smil yuko sahihi: 

"Hakuna mtu atakayepatikana kuwajibika kwa yoyote ya mapungufu mengi ya kimkakati ambayo yalihakikisha usimamizi mbaya wa janga hilo hata kabla ya kuanza."

Watu wengine watalaumu maafisa fulani, 

"lakini hizo zitapuuzwa mara moja na hazitafanya tofauti kwa mazoea yaliyokita mizizi. Ulimwengu ulichukua hatua zozote madhubuti baada ya janga la 1918-1919, 1958-1959, 1968-1969, na 2009?"

Katika chemchemi ya 2020, mlinganisho haukuenda kwa janga la miaka ya 1950 na 1960 - kwa upole na isiyo na usawa ambayo karibu hakuna mtu aliyeikumbuka miaka hamsini baadaye. Badala yake, tulileta homa ya Uhispania kutoka 1918, joka-mfalme uliokithiri wa matukio ya sheria ya nguvu ambayo magonjwa ya milipuko na matetemeko yote ni ya. Haikuwa ulinganisho unaofaa, lakini ni nani aliyetenda kwa njia inayofaa katika miezi hiyo ya kutisha?

Kutupa matope ni rahisi; kujenga madaraja ni ngumu. Jinsi tunavyorudi kwa mwisho baada ya miaka katika mashimo ya matope ni mbali na wazi. dau letu bora zaidi liko kwa watu kama Vaclav Smil - au Joe Rogan, au Sam Harris, ikiwa aliamua kufungua macho yaliyofungwa na janga. Watu wasio na msimamo wazi wa kiitikadi, na ambao wanaweza kuvutia hadhira katika wigo wa kisiasa. Watu wanaouliza maswali yanayopatana na akili, wana uhuru wa kiasi kidogo kutoka kwa taasisi zilizotekwa au ushawishi wa kisiasa, na wako tayari kubadili mawazo yao wanapotolewa uthibitisho wa kusadikisha kinyume chake. Watu ambao hawana shoka la kusaga au hadhira ya kiitikadi ya kuwahudumia.  

Zaidi ya yote: watu wanaoshiriki ahadi ya ukweli. 

Ni risasi ndefu, na a dunia giza hili inaonekana kutokuwa na tumaini. Mfano wa Zweig sio wa kutia moyo: alijiua mwaka wa 1942, lakini baada ya muda mwingi wa maisha yake ya utu uzima kushuhudia wazimu baada ya wazimu mkali. 

Ingawa mwisho wake ulikuwa wa kusikitisha, napata faraja katika hadithi yake - faraja kwamba hatuko karibu na kiwango cha kuporomoka kwa jamii, kukata tamaa, na maangamizi yaliyolengwa ambayo yalionyesha maisha yake ya utu uzima. Haijalishi ni mara ngapi tunafanya mlinganisho na ni mara ngapi mawingu ya leo kwenye upeo wa macho yanafanana na yale ya miaka ya 1930, lazima tukumbuke kwamba tuko mbali sana. 

Bado tunayo madaraja mengi ya kujenga.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Kitabu cha Joakim

    Joakim Book ni mwandishi na mtafiti anayependa sana pesa na historia ya kifedha. Ana digrii za uchumi na historia ya kifedha kutoka Chuo Kikuu cha Glasgow na Chuo Kikuu cha Oxford

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone