Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Jinsi Mwitikio wa Gonjwa Ulivyobadilisha Mawazo Yangu 

Jinsi Mwitikio wa Gonjwa Ulivyobadilisha Mawazo Yangu 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Tukikumbuka "zamani" - kumaanisha kabla ya katikati ya Machi 2020 - sote tulikuwa hatujui kuhusu uhuru, teknolojia, umati na serikali. Wengi wetu hatukujua kinachowezekana na kwamba dystopia katika sinema inaweza kuwa halisi katika nyakati zetu, na hivyo ghafla. Michezo ya uwanja wa kiakili ilikwisha; mpambano huo ukamwagika kuanzia madarasani hadi mitaani. 

Ni vigumu hata kwangu kuunda upya fikra nyuma ya imani yangu ya uchangamfu kwamba tulikabili mustakabali wa amani na maendeleo milele, nyakati ambazo sikuweza kufikiria hali ambazo zingezima mwelekeo mzima. Hapo awali nilikuwa na hakika kuwa jimbo kama tunavyojua lilikuwa linayeyuka kidogo kidogo. 

Nikikumbuka nyuma, nilikuwa kama Whig wa mtindo wa Victoria ambaye hakuwahi kuota kwamba Vita Kuu inaweza kutokea. Kwa hakika, ningeweza kuwa sahihi katika uchunguzi wangu wa kitaalamu kwamba taasisi za umma zilikuwa zinapoteza uaminifu na imekuwa hivyo kwa miaka thelathini. Na bado ni kwa sababu hii kwamba kampeni kubwa ya hofu iliwezekana kuja na kuvuruga mwelekeo. Haikuwa imenijia kwamba ingefaulu hivyo ajabu.

Uzoefu umetubadilisha sisi sote, na kutufanya tufahamu zaidi kina cha shida na kutufundisha masomo ambayo tunaweza tu kutamani tusingelazimika kujifunza. 

#1 Wajibu wa Taarifa 

Naivete wangu wa awali, nadhani, alitokana na imani yangu katika mtiririko wa habari kutoka kwa utafiti wangu wa historia. Kila udhalimu wa siku za nyuma ulikuwa na alama ya kukosa kupata ukweli. Kwa kielelezo, ni jinsi gani ulimwengu uliamini kwamba Stalin, Mussolini, na Hitler walikuwa watu wa amani na wangeweza kusimamiwa kwa ustadi kupitia mahusiano ya kidiplomasia? Kwa nini watu waliamini ripoti zilizotoka kwenye New York Times kwamba hakukuwa na njaa nchini Ukrainia, kwamba Mussolini alikuwa amevunja kanuni za mipango madhubuti ya kiuchumi, na kwamba Hitler alikuwa juu-juu lakini kimsingi hakuwa na madhara? 

Mtazamo wangu wa awali umekuwa kwamba hatukujua vizuri zaidi kwa sababu hatukuweza kupata ripoti sahihi. Vile vile vinaweza kusemwa juu ya matukio mengine mabaya ya udhalimu kutoka kwa historia. Ubinadamu uligaagaa katika giza. Mtandao hurekebisha hilo, au ndivyo (mimi) tuliamini. 

Hiyo iligeuka kuwa mbaya. Kasi na wingi wa habari kwa kweli ulikuza hitilafu. Katika kilele cha mwitikio wa janga, mtu yeyote angeweza kuangalia idadi ya watu wa hatari, mapungufu ya PCR na masks, historia na umuhimu wa kinga ya asili, upuuzi wa plexiglass na vizuizi vya uwezo, ubatili kabisa wa mipaka ya kusafiri na amri za kutotoka nje, ukatili usio na maana wa kufungwa kwa shule. Yote yalikuwepo, sio tu kwenye blogi za nasibu bali pia katika fasihi ya wasomi. 

Lakini kuwepo kwa taarifa sahihi hakukuwa karibu vya kutosha. Inatokea (na hii labda ni dhahiri sasa) kwamba sio upatikanaji wa habari kama hivyo ndio muhimu lakini uwezo wa watu wa kufanya maamuzi sahihi juu ya habari hiyo. Hiyo ndiyo ilikuwa inakosekana wakati wote.

Hofu iliyojaa, hofu ya kuogopa magonjwa, idadi ya jumla, imani ya ushirikina katika talasimu, matambiko yasiyo na maana, na kutojua kwa idadi ya watu mafanikio ya baiolojia ya seli hushinda mabishano ya kimantiki na sayansi kali. Inatokea kwamba mafuriko ya habari, hata yanapojumuisha yaliyo sahihi, haitoshi kushinda uamuzi dhaifu, ukosefu wa hekima, na woga wa kiadili. 

#2 Imani katika Big Tech

Katika miaka ya mwanzo ya kuanzishwa kwao, kampuni kama Google, Microsoft, Twitter, na hata Facebook zilikuwa na maadili ya uhuru yaliyounganishwa na mawazo ya usumbufu wa viwanda, mtiririko huru wa mawazo, na ushiriki wa kidemokrasia. Vyombo vya habari vya urithi viliogopa. Tulikuja kuona kampuni mpya kama watu wazuri na vyombo vya habari vya zamani kama watu wabaya. Niliandika vitabu vizima vilivyotangaza kupambazuka kwa mpya, ambayo nayo iliunganishwa na imani yangu kwamba habari zaidi ingeruhusu habari bora kutawala mjadala wa umma. 

Wakati fulani katika mwelekeo huu, taasisi hizi zote zilikamatwa na maadili tofauti. Jinsi hii ilivyotokea ina mchanganyiko wa maelezo. Haijalishi, ilifanyika, na hii ikawa dhahiri na yenye uchungu wakati wa janga hili, kwani Wakurugenzi hawa walijitolea juhudi zao za kukuza habari za CDC na WHO bila kujali ilikuwa mbaya. Kadiri watumiaji wanavyorudishwa nyuma, ndivyo mbinu za kikatili za kudhibiti na kughairi zilivyozidi kuwa kawaida. 

Ni wazi, sikutarajia hii lakini nilipaswa kuwa nayo. Historia ndefu ya ushirikiano wa wafanyabiashara wakubwa na serikali kubwa inaonyesha jinsi wanavyofanya kazi kwa mkono kwenye glavu (Mkataba Mpya ni mfano halisi). Katika kesi hii, hatari ilidhihirika haswa kwa sababu Big Tech ina ufikiaji mrefu na wa kina katika maisha yetu kupitia ufuatiliaji wa eneo na arifa za kulazimisha, hadi karibu kila Mmarekani hubeba mtu wake kile ambacho kiligeuka kuwa chombo cha propaganda na kufuata. - kinyume kabisa cha ahadi ya mwanzo. 

Mfano mwingine wa biashara kubwa, na labda ile kuu, ilikuwa Big Pharma, ambayo ina uwezekano ilicheza jukumu kubwa katika maamuzi ya sera yaliyofanywa mapema sana. Ahadi kwamba risasi ingerekebisha kila kitu iligeuka kuwa sio kweli, jambo ambalo wengi bado hawataki kukubali. Lakini fikiria gharama ya hukumu hii mbaya! Ni jambo lisilowezekana. 

#3 Jimbo la Utawala Lafichuliwa

Kuna aina tatu za majimbo: serikali ya kibinafsi, serikali iliyochaguliwa/kidemokrasia, na serikali ya kiutawala. Wamarekani wanafikiria tunaishi katika aina ya pili lakini janga lilifunua jambo lingine. Chini ya hali ya hatari, ni urasimu unaotawala. Wamarekani hawakuwahi kupiga kura kwa maagizo ya mask, kufungwa kwa shule, au vizuizi vya kusafiri. Hizo ziliwekwa na maagizo na maafisa wa "afya ya umma" ambao wanaonekana kufurahishwa na mamlaka yao. Zaidi ya hayo, sera hizi ziliwekwa bila mashauriano sahihi. Wakati fulani, ilionekana kama mabunge na hata mahakama hazikuwa na uwezo kabisa au waoga sana kufanya lolote. 

Huu ni mgogoro mkubwa kwa watu wowote wanaojiwazia kuwa huru. Marekani haikuanzishwa kuwa hivi. Jimbo la utawala ni uvumbuzi mpya na usambazaji kamili wa kwanza ukifuata Vita Kuu. Imezidi kuwa mbaya zaidi. 

Apotheosis ya serikali ya kiutawala ya Merika hakika ilikuwa kipindi cha janga. Nyakati hizi zilifichua tabaka la "kisiasa" kuwa si zaidi ya kujipambanua kwa kitu kidogo sana cha kuwajibika. Ilikuwa mbaya sana kwamba wakati jaji wa Florida alipotoa uamuzi kwamba amri ya CDC haiendani na sheria, CDC ilipinga zaidi kwa misingi kwamba mamlaka yao hayawezi kutiliwa shaka. Huu sio mfumo unaovumilika. Ni vigumu kufikiria kipaumbele cha juu zaidi kuliko kuwa na mnyama huyu. 

Hii itachukua mabadiliko makubwa zaidi kuliko mabadiliko ambayo chama kinadhibiti bunge. Itachukua mabadiliko ya kimsingi, uanzishwaji wa kuta za utengano, njia za uwajibikaji, mipaka ya kisheria, na, haswa, kufutwa kwa idara zote. Hiyo ni ajenda ngumu, na haiwezi kutokea bila usaidizi wa umma ambayo inategemea imani ya kitamaduni ambayo hatuwezi na hatutaishi hivi. 

#4 Suala la Kutokuwa na Usawa 

Kwa elimu ya uchumi, sikuwahi kuchukulia masuala ya usawa wa mali kwa umakini sana. Je, inawezaje kujali ni nini "pengo" kati ya matajiri na maskini hutokea kwa muda mrefu kama kuna uhamaji kati ya madarasa? Kwa namna fulani haiwaumizi maskini kwamba wengine ni matajiri; unaweza hata kufanya kesi kinyume. 

Siku zote niliona wazo la tabaka lenyewe kuwa limetiwa chumvi kwa kiasi kikubwa na hata lisilo na maana kutoka kwa mtazamo wa uchumi wa kisiasa, muundo wa Kimaksi ambao hauna athari yoyote kwa shirika la kijamii. Hakika, nimekuwa nikishuku kwa muda mrefu kuwa wale wanaosema vinginevyo walikuwa wakichukua darasani kama njia ya kugawanya mpangilio wa kijamii ambao unashirikiana kwa ulimwengu wote. 

Na ndivyo ingekuwa katika jamii huru. Hapo si hapa tulipo. Na haya tunajua: darasa la wataalamu lina ushawishi mkubwa juu ya maswala ya serikali. Jambo hilo linapaswa kuwa dhahiri sana, ingawa sina uhakika kuwa lilikuwa kwangu kabla ya 2020. Tulichoona ni kufichuliwa kwa mfumo wa kijamii wa kulazimishwa ambao ulipendelea tabaka la wataalamu kuliko tabaka la wafanyikazi, kikundi ambacho kilikosa sauti kwa bora. sehemu ya miaka miwili. 

Sasa ni dhahiri kwangu kwa nini jamii iliyo na matabaka ya kijamii iliyoimarishwa ni muhimu sana kwa uendeshaji wa siasa. Bila uhamaji wa kitabaka juu na chini katika ngazi ya kijamii, tabaka tawala linakuwa likilinda cheo chake na kuogopa sana kukipoteza, hata kufikia hatua ya kusukuma sera za kuimarisha upendeleo wake. Lockdown alikuwa mmoja wao. Ilikuwa ni sera iliyoundwa kupeleka madarasa ya kufanya kazi kama mifuko ya mchanga kubeba mzigo wa kinga ya mifugo na kuweka bora zao safi na kulindwa. Kwa kweli haiwezekani kufikiria kuwa kufuli kungewahi kutokea kwa kukosekana kwa utabaka wa darasa hili na ossification. 

#5 Makundi 

Pamoja na imani yangu katika mtiririko wa habari huja hisia ya watu wengi kabisa kwamba watu hupata majibu ya akili kwa maswali muhimu na kuyafanyia kazi. Ninaamini kuwa siku zote nilikubali hilo kama jambo la awali la kiitikadi. Lakini miaka ya covid ilionyesha vinginevyo. 

Umati huo uliachiliwa kwa njia ambazo sijawahi kushuhudia. Tembea kwa njia mbaya chini ya njia ya mboga na utarajie kupigiwa kelele. Mamilioni ya watu walipiga vinyago kwenye nyuso za watoto wao kwa hofu. Utamaduni wa kufuata ulikuwa nje ya udhibiti, hata wakati kulikuwa na sifuri ushahidi kwamba mojawapo ya "afua hizi zisizo za dawa" zilifikia lengo lao. Wasiofuata sheria walichukuliwa kama waenezaji wa magonjwa, wakikabiliwa na kampeni za mapepo kutoka juu ambazo zilishuka haraka hadi kwa wapiganaji wa haki mashinani. 

Migawanyiko ya kitamaduni hapa ikawa kubwa sana kwamba familia na jamii zilisambaratika. Msukumo wa kutengwa na unyanyapaa ulizidi. Iliambukizwa dhidi ya haijaambukizwa, ilifunikwa dhidi ya kutokuambukizwa, ilichanjwa dhidi ya kutokupata, na hatimaye nyekundu dhidi ya bluu - mashtaka makali ya wengine yaliyotengenezwa kabisa kwa jina la udhibiti wa virusi. Kwa kweli, sikujua kwamba jambo kama hilo lingewezekana katika ulimwengu wa kisasa. Uzoefu huu unapaswa kutufundisha kwamba mwanzo wa dhuluma sio tu juu ya sheria ya juu-chini. Ni kuhusu unyakuzi wa jamii nzima na wazimu uliotengenezwa. 

Labda aina fulani ya populism itatuongoza kutoka kwa fujo hii, lakini populism ni upanga wenye makali kuwili. Ilikuwa ni umma ulioogopa ambao uliunga mkono majibu ya kijinga kwa virusi. Leo busara inaonekana kuwa nyingi kuliko isiyo na maana lakini hiyo inaweza kubadilika kwa urahisi kwa njia nyingine. 

Tunachohitaji sana ni mfumo ambao ni salama kwa uhuru na haki za binadamu ambao unalinda maadili hayo hata wakati wazimu wa umati wa watu - au kiburi cha wasomi au tamaa ya mamlaka ya watawala - inapotaka kuyaondoa. Na hiyo inamaanisha kurejea misingi yenyewe ya aina ya dunia ambayo tunataka kuishi. Kile ambacho hapo awali tuliamini kuwa ni suala lililosuluhishwa kimerekebishwa kabisa. Kujua jinsi ya kupona na kurejesha ni changamoto kubwa ya nyakati zetu. 

Kwa hivyo, ndio, kama ilivyo kwa mamilioni ya wengine, ujinga wangu haupo, nafasi yake kuchukuliwa na uelewa mgumu zaidi, mkali na wa kweli zaidi wa mapambano makubwa tunayokabiliana nayo. Watu katika nyakati za vita katika siku za nyuma lazima walipitia mabadiliko kama hayo. Inatuathiri sisi sote, kibinafsi na kiakili. Ni wakati mzuri sana tunapogundua kuwa hakuna matokeo yaliyowekwa kwenye historia. Maisha tunayoishi hatujapewa na mtu yeyote. Hiyo ni lazima tujitengenezee. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone