Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Miaka Arobaini ya Uhuru Iliponyoka Haraka Sana 

Miaka Arobaini ya Uhuru Iliponyoka Haraka Sana 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Yote yalikuwa ni udanganyifu tu? Udanganyifu uliodumu miaka arobaini? 

Hakika sivyo, lakini kuna kitu kilienda vibaya sana, labda katikati ya kipindi kirefu cha uhuru unaoonekana kukua. Wakati ulipofika wa kuviondoa vyote - na kuviondoa walifanya hivyo! - nguzo za kijamii, kiakili, na kitamaduni za kushikilia uhuru zilitolewa. Na tulipoteza kile tulichopenda. Kwa muda, ulimwengu uliingia giza. 

Kila mtu ana kalenda yake ya matukio ya kihistoria lakini yangu mwenyewe inafuatilia maisha yangu na kazi yangu. Nakumbuka unyonge mkubwa wa miaka ya 1970, hisia iliyovunjika ya fahari ya kitaifa kufuatia maafa ya Vita vya Vietnam, njia za gesi, kupoteza uaminifu, mfumuko wa bei, na ukali. Lakini kilichofuata kuanzia 1980 na kuendelea - tena, labda zaidi katika hekaya ya akili yangu zaidi kuliko uhalisia - ilikuwa asubuhi huko Amerika na ukombozi wa polepole wa ulimwengu. 

Ilionekana kana kwamba hakuna kitu ambacho kingeweza kuumiza mwelekeo wa juu. Iliashiriwa vyema zaidi na anguko la Ukuta wa Berlin na kuyeyuka kwa ajabu kwa Milki ya Uovu katika kipindi kilichoonekana kama suala la miezi kadhaa. Katika mapambano makubwa kati ya uhuru na uimla - angalau huo ulikuwa ushawishi wa utamaduni wa kiraia wakati huo - watu wema walishinda. 

Ndiyo, fursa ya kuwa na dunia yenye amani na uhuru zaidi iliharibiwa na vita viwili mfululizo vya Iraq, na migogoro mingine ya kikanda kuliko Marekani haikuwa na biashara yoyote ya kuingia, lakini bado, hizo zinaonekana kama makosa ya kisera, sio kuondoka kwa msingi kutoka kwa harakati za uhuru. Msukumo kuelekea ulimwengu bora ulikuwa bado upo. 

Kupanda na kuimarika kwa teknolojia ya mtandao baada ya 1995 kulionekana kuimarisha mwelekeo huo. Serikali ilikuwa ikitoka nje na wajasiriamali binafsi walikuwa wakijenga ulimwengu mpya unaotuzunguka, ambao haungeweza kudhibitiwa na tabaka la watawala wa dunia ya zamani. Hata marais wa Marekani hawakuweza kuivuruga: kushuhudia urais wa akina Bushes, Clinton, na Obama. Kuangalia nyuma, wanaonekana kutofautiana. Reagan alikuwa ameacha alama yake - maadili kwa hali yoyote - na hakuna kitu kinachoweza kubadilisha hilo. 

Nakumbuka chakula cha mchana nilichokula na mwanauchumi pengine miaka 15 iliyopita. Huenda alikuwa mtaalam mkuu wa maendeleo duniani. Nilimuuliza nini kingeweza kutokea ili kuondoa mwendo wa historia kutoka kwa maandamano yake ya juu, na chakula zaidi na afya na maisha marefu kwa ulimwengu. Jibu lake fupi: hakuna. Angalau hakuna kinachowezekana kutokea. Mitandao inayounga mkono biashara na haki za binadamu ni imara sana kuweza kuvunjwa katika hatua hii ya mwisho. 

Na kwa njia hiyohiyo niliandika vitabu kuhusu Ulimwengu wetu wa Jetsons, Machafuko Mazuri yanayotuzunguka, marekebisho na marekebisho ambayo yanaweza kuboresha mambo hata zaidi, lakini zaidi nilitumia miaka hiyo nikituhimiza sote kuthamini zaidi baraka za uhuru kila mahali. ushahidi. Niliamini kuwa hii ndiyo yote inahitajika ili kuweka maendeleo kwenye mstari. Ingawa niliona na kuonya juu ya vitisho vikali kwenye upeo wa macho, na kulikuwa na siku nyingi za giza baada ya kugeuka kwa milenia, hapakuwa na njia ya kujua jinsi zilivyokuwa halisi na jinsi zilivyokuwa karibu. Njia ya mwanga bado ilionekana kufikiwa.

Kisha ikaja 2020. Katika suala la wiki, maendeleo ya miongo yalikandamizwa chini ya miguu. Hakuna mtu angeweza kutabiri kichochezi: hofu ya virusi pamoja na majibu ya kiakili, ikifuatiwa na miaka mitatu ya kutisha ya uwongo na ufichaji ambao unaendelea hadi leo. 

Labda kwa kutafakari kunaleta maana fulani. Ikiwa wewe ndiye mmiliki na mwendeshaji wa jimbo la Leviathan katika muongo wa pili wa karne ya 21, na upotezaji wa udhibiti wa watu ulikuwa wazi, na ulikuwa mwerevu sana juu ya kukaza mtego juu ya mpangilio wa kijamii, ni kisingizio gani unaweza kupiga. juu?

Katika Enzi za Kati, inaweza kuwa rahisi kuhamasisha ufuasi wa watu wengi kupitia njia za kidini kama vile woga wa kufa wa uzushi na mashetani na wachawi. Katika karne ya 20, hofu ya kifo ya maadui nje ya nchi na silaha za maangamizi makubwa na itikadi za kupinga uhuru zilifanya maajabu.

Lakini katika karne ya 21, wakati visingizio vya zamani vilipungua, na imani yetu ilipokuwa katika maendeleo makubwa, mbinu bora zaidi inaweza kuwa kuweka mwonekano wa pathojeni isiyoonekana ambayo ikiwa hatutasimama katika njia zake, inatishia kutuangamiza sote. . Na ukiangalia nyuma, ni dhahiri sasa kwamba simulizi hili lilikuwa katika kazi kwa miaka mingi.

Ndivyo serikali ya kisasa ilizindua hofu kubwa ya nguvu za zamani zaidi, ambazo maarifa ya vizazi vilivyopita yameshindwa kueneza kwa kizazi kipya. Ikiwa watu wangeelewa kweli ugonjwa wa kuambukiza, wangejua kwamba aina hii ya shida sio jambo muhimu sana leo kama ilivyokuwa zamani. Na wangeondoa mania iliyotengenezwa kutoka kwa mkono, haswa mara tu data ilipopatikana. Hata wakati huo, tulipaswa kujua vya kutosha ili kuona njia ya hila.

Zaidi ya karne mbili zilizopita, kutokana na usafi bora, usafi wa mazingira bora, kinga ya asili iliyoenea iliyopatikana kupitia ushirikiano zaidi wa kimataifa, pamoja na chakula bora na safi na maji, bila kusahau antibiotics, mapigo makubwa ya siku za nyuma yalipotea kwa kiasi kikubwa. Kuongezea hayo, na mawazo yote ya Hollywood kando, kuna asili ya nguvu katika virusi yoyote mpya ambayo inajizuia: ambayo imeenea zaidi ni kali kidogo na kinyume chake. Kuhusu chanjo, iliwahi kutolewa kwamba virusi vya kupumua vinavyobadilika haraka huepuka kutokomeza au hata kudhibiti kupitia risasi, bila kujali ni teknolojia gani inatumiwa. 

Na kwa hivyo kwa maarifa kidogo, kusingekuwa na hofu hata kidogo, sembuse kufuata uwekaji wa ghafla wa madai ya kutisha kwamba kumbi zote ambapo watu hukusanyika lazima zifungwe. Pia kwa uelewa mdogo tu wa umuhimu wa uhuru na haki za kimsingi kwa utendaji wa kijamii na soko - na matokeo ya afya ya umma ya kuzikanyaga - umma ungepinga biashara, kanisa, na kufungwa kwa shule kwa kila pumzi. 

Kwa namna fulani, hii haikutokea. Hadi leo, tunaendelea kushangaa kwa nini hii ilitokea. Tunajikuta tukivutiwa na kila kidokezo tunachoweza kupata. Hivi majuzi, kwa mfano, tumeelimika kwa kugundua ni kwa kiwango gani maeneo ya teknolojia ambayo tuliamini yalikuwa yanatupa uhuru zaidi yamechukuliwa na waigizaji wa kina ambao walikuwa na kila nia ya kudhibiti kile tulichosema na ambao alisema. 

Pia hatukuwa tumeelewa kikamilifu nguvu za kisiasa za maduka makubwa, utawala wa wahusika wakuu katika tasnia ya mitandao ya kijamii, pengo la masilahi lililokuwa limejitokeza kati ya kazi ya mikono na kazi ya kompyuta ndogo, njama kuu ya Big Tech na Big Media pamoja na serikali, na matamanio ya serikali ya kiutawala kuwakumbusha watu wote kuhusu nani na ni nani anayesimamia. 

Bado, jambo lingine lilikuwa limeharibika ambalo hatukutambua. Idadi ya watu kwa ujumla ilikuwa imeanza kuchukua uhuru wenyewe kuwa wa kawaida, na hata walianza kuamini kuwa ni hali ya hiari ya maisha. Nini kitatokea ikiwa tungeiondoa kwa wiki kadhaa? Nini hasara? Hata kitu kinachoitwa "uchumi" kinaweza kuzimwa na kuwashwa tena kama swichi nyepesi na hakutakuwa na matokeo yoyote isipokuwa faida kidogo ya soko la hisa iliyopotea, na ni nani anayejali? Chochote cha kudhibiti mdudu mbaya kwenye loose. 

Na hapa tunaishi karibu miaka mitatu baadaye, bado tunaishi kati ya vifusi, na afya ya umma iliyoharibika, kizazi kilichojeruhiwa cha watoto, idadi ya watu waliokata tamaa na walio na ugaidi na vyama vya kiraia na mitandao ya marafiki, hasara za kifamilia, migogoro ya kimataifa, kupoteza kituo cha maadili. , na upotevu mkubwa wa imani na imani kwa wasomi wa taasisi zote katika jamii. 

Hatuwezi kukwepa tuhuma kwamba kwenda katika kipindi cha janga, jambo la msingi juu ya utamaduni na jamii lilikuwa limepotea ili kufanya hili liwezekane. Ni nini kilienda vibaya na inawezaje kurejeshwa? Haya ni maswali ya moto ya siku. 

Wanahistoria wanasema kwamba vizazi vilivyopita viliuliza maswali kama hayo vilipozingirwa na misiba isiyotazamiwa. Vita Kuu inakuja akilini. Ilifanyika kufuatia miaka mingine 40 ya kuongezeka kwa maendeleo. Kila mwaka kutoka 1870 hadi 1910 ilionekana kufichua maboresho yasiyofikirika katika hali ya kibinadamu: mwisho wa utumwa, ujio wa uchapishaji wa wingi, umeme wa ndani, biashara ya chuma na ujenzi wa miji mikubwa, taa, mabomba ya ndani na joto, simu; teknolojia ya kurekodi, na mengi zaidi. 

Maonyesho ya Dunia, moja baada ya jingine, yalikuwa yameangazia yote na umati wakasimama kwa mshangao. Vivyo hivyo wasomi wa enzi ya Victoria waliamini kwamba wanadamu walikuwa wamegundua njia ya maendeleo na ufahamu usio na kikomo. Kwa elimu sahihi na elimu ya watu wengi, taasisi ambazo zimeunda maendeleo mengi kwa miongo kadhaa ziliaminika kuwa zimeimarishwa vya kutosha na kimsingi haziwezi kubatilika. 

Kisha kupitia msururu wa machafuko ya wazi kati ya shirika la kidiplomasia, na imani ya kipumbavu kwamba majeshi machache yanayoandamana hapa yangeweza kuimarisha utendaji wa serikali ya kidemokrasia, hadi milioni 15 walikufa na wengine milioni 23 walijeruhiwa. Wakati wa matokeo hayo, ramani ya Uropa ilishindwa vibaya sana hivi kwamba ilifungua njia kwa duru nyingine ya mauaji miongo kadhaa baadaye. 

Mtu angedhani kwamba kufikia sasa tungekuwa tumejifunza kwamba hakuna mwisho wa historia. Angalau tunapaswa kutumaini kwamba hakuna kwa sababu tu lazima hakuna mwisho wa mapambano ya uhuru: kuushinda na kuuhifadhi. Hiyo ina maana kwamba vita kwa ajili ya mawazo ya umma katika wakati wa mtu mwenyewe ni muhimu zaidi, ikiwa tunaamini kwamba kujenga na kulinda ustaarabu kuna thamani ya bei. 

Kizazi chetu kimejifunza somo muhimu. Kamwe usichukue uhuru kwa urahisi. Kamwe usikabidhi uhuru huo kwa wataalam wachache wenye mamlaka. Kamwe usiamini kwamba wanadamu wako juu na zaidi ya kupelekwa kwa mbinu za kikatili za kuamuru na kudhibiti. Tukiacha tena uangalifu wetu, iwapo tutawahi kuamini kwamba kuna kweli zinazoeleweka vizuri sana hivi kwamba hatuhitaji kuzifundisha kwa kizazi kijacho, tunaweza kupoteza yote ambayo tumepata.

Hakuna kitu katika ulimwengu huu kinachofanya kazi kana kwamba kwa otomatiki. Hakuna masimulizi ya meta, hakuna upepo wa mabadiliko unaofanya kazi kwa kujitegemea kutoka kwa chaguo tunazofanya. Mawazo ndio waandishi wa historia, na hao ni upanuzi wa akili za wanadamu. Hakuna sekta ya maisha ambayo haihitaji ujasiri wa kimaadili na azma ya kutetea haki za binadamu dhidi ya uvamizi wote. 

Mwaka ujao bila shaka utajawa na ufunuo zaidi, kashfa zaidi, uvumbuzi zaidi wa makosa ya kutisha, ghiliba zaidi za vikundi vya masilahi za mawazo ya umma, na kuongezeka kwa kilio cha haki kwa kuzingatia yote ambayo tumepoteza. 

Brownstone itakuwa sehemu ya hilo - kama tumekuwa tangu kuanzishwa kwetu - na tunatumai utaendelea msaada kazi zetu. Taasisi hii kwa kweli inahusu jamii ambayo imevutiwa na maadili yake na pia jamii inayohudumia. Hatuhitaji kukuuzia kazi yake; unaona inatajwa kila mahali, na inazidi kukosolewa na wale wanaotaka dunia ifungwe tena. Hiyo inakuambia yote unayohitaji kujua kuhusu jinsi Brownstone inavyofaa.

Nyuma ya matukio, kuna mengi zaidi yanayoendelea, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa jumuiya makini ya wasomi na wanahabari ambayo inaelewa vigingi - mtandao sambamba wa kijamii na kiakili unaojitolea kwa njia tofauti.

Lakini hata zaidi ya kumuunga mkono Brownstone, sote tunahitaji kujitolea upya kurejesha na kujenga upya njia ya maendeleo, kazi ambayo haiwezi tena kukabidhiwa kwa wasomi wanaostahili lakini ambayo lazima ichukuliwe katika kila moja ya maisha yetu. 

Hatuthubutu kulegea isije kuwa udhalimu tulioupata hivi majuzi tu ukarudiwa na kukita mizizi. Tunajua sasa kwamba inaweza kutokea, na kwamba hakuna jambo lisiloepukika kuhusu maendeleo ya kweli. Kazi yetu sasa ni kujipanga upya na kujitolea tena kuishi maisha huru, bila kuamini tena kwamba kuna nguvu za kichawi zinazofanya kazi duniani ambazo hufanya jukumu letu kama wafikiriaji na watendaji kutokuwa wa lazima. 

Ikiwa ungependa kutoa zawadi kwa Brownstone kabla ya mwisho wa mwaka, sasa ni wakati. Asante kwa usomaji wako, kujitolea, na msaada.

(Ili kutoa michango ya kila mwezi kupitia PayPal, usitumie fomu hii. Tafadhali Bonyeza hapa
USD
$0.00
Michango ambayo haijatolewa kwa Hazina ya Ushirika huenda kwenye shughuli, matukio, na maeneo mengine kama inahitajika.


Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone