Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Mchezo Hatari wa Utafiti wa Faida-ya-Kazi
ustaarabu

Mchezo Hatari wa Utafiti wa Faida-ya-Kazi

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Kwa nini bado hatujagundua maisha ya kigeni kati ya galaksi?

Enrico Fermi alipendekeza kuwa mfululizo wa matukio unahitaji kutokea ili ustaarabu wa hali ya juu utokee. Maisha lazima yawepo, Maisha lazima yageuke na kuwa viumbe tata vya kutosha bila kutoweka, viumbe hivyo tata lazima vitengeneze ustaarabu, ustaarabu huo lazima uwe changamano vya kutosha bila kutoweka, na kadhalika.

Tunapozidisha bidhaa za uwezekano huu, tunapata uwezekano wa sayari yoyote kuwa na ustaarabu wa kiwango hicho cha kizingiti cha utata. Kuna idadi kubwa ya sayari katika ulimwengu, lakini hatujakutana na maisha yoyote ya nje, na hivyo kuongeza uwezekano kwamba labda moja ya uwezekano huu ni sehemu ndogo ya kupanda kwa ustaarabu.

Hapa tumekaa, tukizungumza kwenye mtandao kama ustaarabu wa hominids unaoenea ulimwenguni kote na una teknolojia ya hali ya juu inayoweza kutuma ishara kwa nyota. Hata hivyo, hakuna ushahidi usiopingika wa maisha ya nje ya dunia, na kwa hivyo tunaposubiri uhakikisho kwamba ustaarabu unaweza kufanywa kuwa endelevu kwa uwezekano mkubwa, inafaa kutathmini ulimwengu wetu wenyewe kwa udhaifu unaowezekana.

Silaha za nyuklia zinaonekana kama udhaifu kama huo. Baada ya kuendeleza sayansi hadi kufikia hatua ya kugawanya atomi na kutoa kiasi kikubwa sana cha nishati katika athari za nyuklia, ulimwengu wetu wa nyani ulifanya kile ambacho nyani huwa na mwelekeo wa kufanya: tulitengeneza silaha. Sisi wahuni tunajulikana sana kuwa wa kikabila - ni baraka na laana. Ukabila ni baraka kwani ukabila wetu ulitusaidia kuunda vikundi vilivyounda jamii, lakini pia ni laana kwa kuwa katika kiwango fulani tunatafuta tofauti, tunachora mistari katika mchanga wa bara au kijamii, na kushindwa na tabia yetu ya kutokuwa na imani na watu kwenye upande mwingine wa mstari. Nchi zilitengeneza silaha za nyuklia na kuelekezana katika hatua ya kuzuia, zikifahamisha nchi nyingine kuhusu uharibifu wao ambao umehakikishiwa ikiwa mtu atavuka mstari usiofaa.

Silaha za nyuklia zimekuwepo kwa muda mfupi wa miaka 80, na tunashukuru kwamba tunaonekana kuelewa matokeo yao vizuri kiasi cha kuzuiwa vya kutosha kuzitumia. Haya yanasalia kuwa tishio kubwa kwa ustaarabu wa binadamu, lakini inawezekana sio jibu la Kitendawili cha Fermi.

Jibu lingine linalowezekana ni chini ya uendeshaji, mbaya zaidi: ugonjwa.

Kwa asili, makundi yote ya viumbe vyote kila mahali yana mwisho na yamefungwa na vikwazo vya kawaida ambavyo wanaikolojia wanafahamu na kusoma vizuri. Baadhi ya viumbe humaliza rasilimali zao au kuchafua mazingira yao, na hivyo kusababisha kuzuiwa kwa mambo maalum ambayo hupunguza idadi ya watu. Njaa. Wengine, hasa mahasimu wakuu kama simba na mbwa mwitu, wanashindana juu ya rasilimali lakini mara nyingi ushindani huo ni hatari zaidi na wanyama hufa katika vitendo vya uchokozi wa ndani. Vita. Mwishowe, viumbe vingine vina rasilimali nyingi na uchokozi kidogo kuelekea vitu maalum, lakini kadiri wanavyoongezeka kiidadi ndivyo pia vimelea vyao vya magonjwa. Ugonjwa wa tauni.

Miti katika nchi za hari ni mfano wa jamii ambayo idadi yake inaaminika kudhibitiwa na magonjwa. Ikiwa utapata mti wa zamani wa ukuaji katika msitu wa mvua wa kitropiki, angalia karibu na miguu yako. Hapa chini kuna mti wa kale wa kapok ambao mimi na rafiki yangu Jacob Socolar tulijikwaa juu yake tulipokuwa tukiendesha njia za uoto katika sehemu za mbali za Amazon ya Peru.

Mti wa kale wa kapok kama ule ulio hapo juu huenda umekuwa hai kwa mamia ya miaka, na kila mwaka mti huo huzaa na kudondosha mvua ya mbegu kwenye sakafu ya msitu chini. Unapotazama sakafu, unaweza kupata kapeti ya miche - miti midogo midogo ya kapok ambayo inajaribu kukua na kufikia dari. Walakini, karibu hakuna moja ya miche hii inayoweza kuishi. Kwa nini isiwe hivyo?

Inageuka, mti wa zamani una mkusanyiko mzima wa arthropods maalum ya aina na vimelea vya vimelea. Mbegu zinaponyesha kutoka kwenye mwavuli ndivyo pia aina maalum za athropoda na vimelea vya magonjwa. Ingawa mti mzazi unaweza kuwa umegundua udongo wenye tija au sehemu za kilima ambazo spishi hiyo hujizoea vyema, miche ya aina hiyohiyo ya miti hukabiliana na vita huku ikijaribu kufika kwenye dari huku ikipigwa na viini vya magonjwa kutoka kwa wazazi wao.

Binadamu sio miti, lakini pia sisi sio simba na mbwa mwitu. Sio Kimalthusia kuzingatia mizozo ambayo idadi ya watu wetu inakabili na itayokabili tunapoendelea kuendeleza ustaarabu wetu. Badala yake, ninaona kuwa ni hatua ya awali kuelekea usalama wa ustaarabu kuzingatia hatari zinazotukabili. Kihistoria, idadi ya watu imeathiriwa na mifumo yote kuu inayopatanisha wingi wa viumbe katika asili. Miji ilipoongezeka, ndivyo magonjwa ya kuambukiza yalivyoongezeka hadi chemichemi hiyo iliposafirisha kinyesi kutoka katika miji yetu, na kuongeza uwezo wa miji yetu. Kifo cha Black Death kiliua thuluthi moja ya Ulaya lakini polepole tulijifunza kuwaangamiza panya na panya kutoka kwa nyumba zetu. Kumekuwa na njaa kutokana na ukame na mabadiliko ya hali ya hewa, kumekuwa na vita, na magonjwa.

Walakini, nimekuwa nikihisi kila wakati kuwa wanadamu ni wazuri katika kujua umuhimu wa chakula na maji safi, na kuogopa matokeo ya vita. Muhimu zaidi, vipengele vikuu kuhusu usimamizi wa chakula, maji na hatari ya vita viko mikononi mwa viongozi wa taifa letu ambao huzingatia kwa uwazi matokeo ya kinadharia ya vitendo vyao. Sayansi ya magonjwa, wakati huo huo, ni mchezo ambao wachezaji wake mara nyingi hukosa kujitambua kwa mchezo wao mdogo, na ambao mchezo wao mdogo hauendani na michezo mikubwa ya usalama wa taifa.

Ingiza Dk. Ron Fouchier, Anthony Fauci, na Francis Collins, hatua kushoto.

Wakati ambapo mwaka wa 2011 wakati mafua ya ndege hayakuwa yakisababisha janga, Dk. Fouchier alifikiri kuwa ingefaa kuzaliana homa ya ndege ili kuweza kuwaambukiza mamalia vyema, na hivyo kusababisha homa ya mafua ya ndege ya mamalia inayoweza kusababisha janga. Bila shaka, ugonjwa huo wa mafua ya ndege wa 2011 haukuwahi kutokea, kwa hivyo alichokifanya Dk. Fouchier ni kuhusisha kuwepo kwa aina ya homa ya ndege ambayo ilihatarisha kuua mamilioni ya watu. Hakukuwa na matibabu, hakuna chanjo, hakuna manufaa chanya ya aina yoyote ambayo yalitokana na kazi hii, isipokuwa Dk. Fouchier kupokea uangalizi, umaarufu, umiliki na ufadhili wa kufanya utafiti zaidi. Wanasayansi wengine waliona umaarufu wa Dk. Fouchier, iliyochapishwa katika Bilim jarida na kwingineko, na walianzisha mikakati ya utafiti ili kufanya vimelea vingine vya magonjwa kuambukiza zaidi ili kulinda mzunguko wao wa vyombo vya habari na faida inayotoa.

Ustaarabu wetu umekuwa wa ukarimu sana katika ufadhili wake wa sayansi na katika kuheshimu udhibiti wa sayansi kwa wanasayansi. Dk. Fauci na Collins walikaa viongozi wa NIAID na NIH, mtawalia, kwani Dk. Fouchier alituhatarisha sote kwa baadhi ya nukuu ambazo ziliendeleza taaluma yake ya kisayansi. Mnamo mwaka wa 2014, utawala wa Obama, unaowakilisha maslahi ya umma, uliona hatari kubwa katika 'utafiti huu wa faida ya utendaji unaohusika' na hivyo basi kusitisha ufadhili wake. Kusitishwa hakukuwa jambo la kufurahisha kwa wanasayansi ambao walikuwa na mipango ya kutengeneza virusi vingine hatari na kuvuta usikivu wetu kwa mshangao wao wenyewe wa kutisha wa daredevil ambapo wataalamu wa virusi walitengeneza bomu ambalo halikuwepo kwa madhumuni ya baadaye kujifunza jinsi ya kulitatua (ikiwa yote yataenda. vizuri). 

Baadhi ya wanasayansi hawa, kama vile Dk. Peter Daszak wa EcoHealth Alliance, waliratibu na NIH na NIAID wakati wakishawishi kupindua usitishaji huo.. Huo ulikuwa mkakati wa busara, kwa maana fulani, kwa wanasayansi kama Daszak ambao hawakuchukia hatari na walivutiwa zaidi na jackpot za umaarufu na bahati. Daszak na wengine kama yeye walifaulu kushawishi mabadiliko ya sera ambayo yalibatilisha kusitishwa kwa tahadhari kutoka kwa afisa aliyechaguliwa na kufungua pesa za walipa kodi ili kusaidia sayansi iliyofaidi wanasayansi. Dk. Fauci na Collins walitumia mamlaka yao kama wakuu wa NIAID na NIH kubatilisha kusitishwa kwa 2017 kwa ufafanuzi wa ajabu sana unaowezesha utafiti huu kuendelea. Akitafsiri lugha yao ya kirusi kuwa vilipuzi, Dk. Fauci na Collins hawatazingatiwa "kufadhili ujenzi wa vilipuzi vya riwaya" ikiwa utafiti ulikusudiwa kujifunza jinsi ya kutuliza vilipuzi ambavyo havipo au kutengeneza silaha dhidi ya vilipuzi. Kwa maneno mengine, "kufadhili vilipuzi vya riwaya" haifanywi hata kama mtu atafadhili vilipuzi vya riwaya, kwa vile kuna mambo mengine tunayotarajia kujaribu na vilipuzi vya riwaya.

Natamani ningekuwa natania, lakini hivyo ndivyo wanasayansi walichonga nafasi ili kuendelea kucheza mchezo wao. Ilikuwa ya kichekesho wakati huo, lakini wanasayansi walioiita hii ya kipuuzi walitengwa na wakuu wa ufadhili wa sayansi ya afya.

Watu kama Dk. Peter Daszak walifurahi! Dk. Daszak aliandika pendekezo la kutengeneza bomu jipya la virusi: wangeingiza eneo la kupasua furin ndani ya virusi vya corona vya popo, wakifikiri (kwa usahihi) kwamba urekebishaji kama huo unaweza kuongeza safu ya mwenyeji na kufanya virusi hivi vya wanyamapori kuwa bora zaidi katika kuambukiza wanadamu.

Wangefanya hivi kwa nia ya kutengeneza chanjo, kwa wazi, kwa hivyo kwa lugha ya Dk. Fauci haikuwa "faida ya utafiti wa wasiwasi" (GOFROC). Kwa nini uwe na wasiwasi juu ya bomu la riwaya ikiwa linafanywa kujaribu mkasi ambao haujatengenezwa wa kutegua bomu kwa sasa? Tulia, ustaarabu, wanasayansi wangesema. Peter Daszak anaamini kuwa anaweza kuunda mkasi wa kutegua bomu linalohatarisha ustaarabu analounda, na tutahakikisha kuwa tutampa uangalifu wetu wote, manukuu, tuzo na umaarufu mara tu atakapomaliza!

Katika miaka miwili tu baada ya kusitishwa kwa GOFROC kupinduliwa, SARS-CoV-2 iliibuka Wuhan kama riwaya mpya ya SARS iliyo na tovuti ya kugawanyika kwa furin ambayo haikupatikana mahali pengine kwenye mti wa mabadiliko ya sarbecovirus. Baada ya miaka ya kutafuta popo, pangolini, mbwa wa mbwa na paka, mahali pekee ambapo tumepata tovuti ya kupasua furin kwenye sarbecovirus ni katika pendekezo la 2018 la DEFUSE lililoundwa na mawazo ya ajabu ya Peter Daszak na wenzake.

Wenzake wa Daszak hawakuwa Buenos Aires, Cape Town, Sydney, Georgia, au Amsterdam. Hapana, walikuwa watafiti katika Taasisi ya Wuhan ya Virology, katika mji huo huo ambapo SARS-CoV-2 iliibuka. Kama wengi wanaosoma hili wanaweza kujua, utafiti wangu mwenyewe unathibitisha asili ya maabara ya SARS-CoV-2 kama tumeandika ushahidi kwamba genome ya SARS-CoV-2 inalingana zaidi na kisanii cha kuambukiza. kuliko coronavirus ya mwitu.

Kwa maneno mengine, inaonekana kana kwamba bomu la fikira za Daszak lilitengenezwa, lakini mkasi wa kulitegua haukuwa hivyo. Bomu lililipuka.

Kama ilivyotabiriwa katika mabishano dhidi ya GOFROC, watu milioni 20 wenye kutisha walikufa, watu milioni 60 walikabiliwa na njaa kali, na watoto milioni 100 walitupwa katika umaskini wa pande nyingi kama mche chini ya mti wa Kapok wakiteseka kutokana na mvua ya mababu zao. Upande pekee mkali katika nyakati hizi za giza ni kwamba SARS-CoV-2 ilikuwa pathojeni isiyo na madhara ikilinganishwa na vimelea vingine huko nje ambavyo vilisomwa katika muktadha huu.

Chukulia kwa sasa kwamba ni ukweli kwamba SARS-CoV-2 iliibuka kutoka kwa maabara kama matokeo ya chanjo ya kawaida ya "kutuliza bomu" ya chanjo ya kabla ya COVID (wazo zuri sana, katika makadirio yangu). Utafiti huu ulianza mnamo 2011, ukasimamishwa mnamo 2014, ulianza tena mnamo 2017, na hadi 2019 ulisababisha janga mbaya zaidi katika karne. Kwa maneno mengine, utafiti huo umefanywa na wasomi kwa miaka 5 tu na tayari umesababisha janga la kihistoria ambalo, kama ingekuwa mbaya mara mbili hadi mara tatu, ingeweza kubeba mifumo yetu ya matibabu hadi watu kufa mitaani. na tuna hatari ya kuvunjika kwa jamii.

Huo ndio udhibiti mbaya wa hatari wa wanasayansi waliokwama katika usawa wa Nash wa michezo yao ya kisayansi, ambapo ukiukaji wowote wa upande mmoja kutoka kwa mkakati wa utafiti hatari sana utasababisha bodi hiyo kwa wanasayansi wengine walio na kanuni chache za maadili. Siamini kuwa hatari ya kuvunjika kwa jamii ilijadiliwa kwa uwazi katika ruzuku ya Daszak ya DEFUSE. Wala siamini kwamba wakuu wa NIAID au NIH walizingatia uwezekano kwamba wakala wa kibayolojia aliyetengenezwa na GOFROC anaweza kufasiriwa kimakosa kama silaha ya kibiolojia na kwamba nchi zenye silaha za nyuklia zinazoamini kuwa zinashambuliwa na silaha za kibiolojia zinaweza kujibu kwa nguvu ya nyuklia. Seti finyu ya hatari na malipo yanayozingatiwa na wanasayansi katika usimamizi wao wa GOFROC hufichua jinsi michezo ambayo wanasayansi hucheza hutofautiana sana na michezo ya ustaarabu.

Tunaishi katika ustaarabu ambapo sayansi imeunda teknolojia ya nguvu ya ajabu katika taaluma mbalimbali hivi kwamba makosa madogo madogo katika taaluma moja huhatarisha kusababisha maafa kutoka kwa teknolojia ya taaluma nyingine na kupelekea ustaarabu kurudi nyuma kwenye machafuko au hata uharibifu. Kitendawili cha Fermi kinaonekana kuwa kikubwa. Vizuizi pekee dhidi ya makosa ya kisayansi ni sheria ambazo mara nyingi haziwezi kuendana na sayansi, na wafadhili wa sayansi ambao pia wamehusishwa na mchezo wa umaarufu wa kisayansi.

Ustaarabu wenye uwezo wa kusafiri katika galaksi, ikiwa inawezekana kimwili, lazima hakika uwe na uwezo wa hata ajali mbaya zaidi, kutoelewana, au kupanda kwa njia potofu kuliko sisi. Ikiwa ustaarabu huo unaruhusu wanasayansi wake kuchukua hatari katika mfumo wa kisayansi ambao huwapa wanasayansi thawabu karibu Jackass-kama mtindo, kugawa umaarufu kwa yeyote ambaye amesalia kwenye stunt ya kipumbavu zaidi, basi ustaarabu huo sio mrefu kwa ulimwengu wake. Tunahitaji sayansi, lakini pia tunahitaji uhakikisho kwamba sayansi inapatana na malengo ya muda mrefu ya ubinadamu na bila shaka tutajikwaa kwenye sanduku la Pandora kwa motisha ya kuifungua kwa umaarufu na utukufu.

Ninaamini kwamba tunapaswa kufadhili kwa kiasi kikubwa utafiti wa kimsingi na unaotumika wa kisayansi, na pia ninaamini kwamba tunapaswa kutathmini mara kwa mara teknolojia mpya ili kutathmini hatari zake kwa ustaarabu wetu. Wakati wowote hatari zinapozidi kizingiti cha "shida" za ndani na kuwa na uwezo wa kuua watu au, mbaya zaidi, kuanzisha vitisho kwa usalama wa kitaifa na kimataifa, utafiti kama huo unapaswa kufuatiliwa kwa karibu zaidi, kudhibitiwa, na labda kufanywa tu na watu katika taasisi ambazo mamlaka ya usalama wa taifa. Si Fauci wala manaibu wake katika NIAID waliohitimu kutathmini ikiwa utafiti wa kibiolojia waliofadhili ungeweza kusababisha majibu ya nyuklia, na bado walipewa upendeleo wa kufadhili utafiti ambao unaweza kusababisha vita vya dunia au kusambaratika kwa jamii yetu. Je, unafuata Sayansi? Hapana Asante. Sio bila uangalizi.

Tulibahatika na SARS-CoV-2. Tu Watu milioni 20 walikufa. Kesi zilifikia kilele katika milipuko isiyodhibitiwa kwa kiwango cha vifo vya idadi ya watu na kiwango cha kulazwa hospitalini ambacho mifumo mingi ya matibabu haikuweza kuhimili; viwango vyovyote vya juu vya kulazwa hospitalini au vifo na tungekuwa na watu wanaokufa wakingojea vitanda vya hospitali na kusababisha usumbufu usiojulikana wa kijamii na kisiasa. Virusi hivyo (bado) havijasababisha jibu kali zaidi isipokuwa mashaka, hasira ya umma, na uchunguzi. Ustaarabu wetu bado upo licha ya kucheza kamari ya kujikweza ya wanasayansi wachache ili kujishindia umaarufu na utajiri katika hatari ya kukomesha ustaarabu wa binadamu.

Badala ya lugha laini juu ya kudhibiti vimelea vya magonjwa kutoka kwa sababu zote bila kuhusisha asili ya maabara ya hii, ninaamini ni busara zaidi kutazama asili ya maabara kwa uangalifu na kwa uchungu ili tujifunze somo muhimu na tusiruhusu hili litokee tena. Tumekuwa na miaka 100 ya kuenea kwa asili ambayo haijaleta janga mbaya kama hili. Tumekuwa na miaka 80 ya silaha za nyuklia na hatujapata ajali kama hii. Sio tu kwamba kusiwe na ajali (sifuri) za maabara zinazoweza kumaliza ustaarabu wetu, pia kusiwe na mifumo ya ufadhili wa sayansi na utafiti ambao hufanya utafiti hatari kuwa uwezekano unaowezekana na wa kuvutia.

SARS-CoV-2 inatuacha hakuna chaguo ila kudhibiti sayansi kwa karibu zaidi na sio kuwaachia wanasayansi peke yao maamuzi haya ambayo yanaathiri ubinadamu wote. Kitendawili cha Fauci hutujaribu kuruhusu wanasayansi kudhibiti sayansi, Kufuata Sayansi na Kuamini Wataalam, lakini kuwaamini wataalam kunaweza kutupeleka kwenye maangamizi yetu kwani wanasayansi wana mwelekeo wa matamanio ya muda mfupi na mdogo katika maarifa yao ya wanadamu wengine. masuala na malengo ya muda mrefu ya ustaarabu ambayo, wakipewa fursa, wanaweza kufungua sanduku la Pandora ikiwa inaweza kusababisha karatasi yenye matokeo au Tuzo la Nobel. Ninasema haya kama raia na mwanasayansi, kama mtu ambaye alisoma kuhusu virusi vya wanyamapori katika uwanja sawa na Peter Daszak kabla ya COVID-19, na ambaye alipata mwamko mbaya wakati wa janga la COVID-XNUMX.

Nadharia ya mchezo wa sayansi na wanasayansi ina nia ndogo mno na yenye mwelekeo finyu ikilinganishwa na nadharia ya mchezo wa majimbo ya taifa. Wakati mataifa ya kitaifa yakiangalia chini mzozo wa kasi wa kuongezeka na uharibifu unaohakikishiwa pande zote, wanasayansi hufuata matamanio yao ya kibinafsi ya umaarufu na utajiri katika juhudi za kufanya kazi moja ya awali.

Mchezo wa Sayansi bila shaka utachukua mkakati wa kufungua kisanduku cha Pandora ikiwa ina nafasi fulani ya kumtuza mtu anayetamani umaarufu, na mkakati huo katika mchezo wa hadubini wa sayansi unaweza kuinua michezo ya ustaarabu mkubwa zaidi. Kukanusha kitendawili cha Fermi kwa ustaarabu unaostawi kunaweza kuhitaji kuoanisha kwa uwazi zaidi michezo, mikakati na malipo ya wanasayansi na yale ya walipa kodi na mataifa yanayofadhili.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Alex Washburne

    Alex Washburne ni mwanabiolojia wa hisabati na mwanzilishi na mwanasayansi mkuu katika Selva Analytics. Anasoma ushindani katika utafiti wa kiikolojia, epidemiological, na mifumo ya kiuchumi, na utafiti juu ya janga la covid, athari za kiuchumi za sera ya janga, na mwitikio wa soko la hisa kwa habari za janga.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone