Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Baada ya Maafa: Kesi ya Baada ya Vita Berlin

Baada ya Maafa: Kesi ya Baada ya Vita Berlin

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

"Wakati wa siku hizo alisimama kwa hali mbaya kama vile wito wa haraka wa Franklin Roosevelt wa kujisalimisha bila masharti, ujazo wa kejeli ambao katika uchambuzi wa wataalam wengine wa kijeshi unaweza kutugharimu kifo kisicho cha lazima cha wanaume laki kadhaa, na ambao kwa hakika uliwajibika. kwa hali ya juu ya sehemu kubwa ya Uropa wakati ambapo majeshi ya Stalin yalitwaa mataifa.”

Hayo ni maneno ya William F. Buckley katika kumbukumbu yake ya Winston Churchill. Ingawa Buckley alikuwa wazi kwamba "Churchill itaandikwa" kwa "maadamu mashujaa wanaandikwa," hakuogopa kuonyesha warts halisi ya mtu ambaye ana maoni mengi sana kama bila dosari.

Ukumbusho wa Buckley wa Churchill (niliisoma katika mkusanyo bora sana wa James Rosen wa 2017 wa kumbukumbu za Buckley, Mwenge Ukiwashwa, hakiki hapa) ilikuja kukumbuka tena na tena wakati wa kusoma historia ya kuvutia ya Giles Milton ya 2021 ya muundo wa Berlin baada ya WWII, Checkmate Huko Berlin: Mashindano ya Vita Baridi Ambayo Iliunda Ulimwengu wa Kisasa. Ingawa kwa kweli haiwezi kupuuzwa, kitabu cha Milton kinasikitisha sana. Kuna hadithi moja baada ya nyingine kuhusu jiji mashuhuri zaidi la Ujerumani katika miaka ya baada ya vita. Churchill aliendelea kukumbuka kutokana na agizo lililotolewa na viongozi wa juu katika Jeshi Nyekundu la Umoja wa Kisovieti kwamba "Katika ardhi ya Ujerumani kuna bwana mmoja tu - muuzaji wa Soviet, yeye ndiye hakimu na mwadhibu wa mateso ya baba na mama zake. ” Na Wasovieti walifanya adhabu nyingi ambazo hushtua akili na ukatili wake. Inaonekana hawangeweza kufanya uharibifu wote waliofanya ikiwa Ulaya na Ujerumani hazijaharibiwa sana kulingana na tamaa za Roosevelt na Churchill.  

Ingawa Ujerumani ilipaswa kugawanywa katika "kanda tatu za umiliki, moja kwa washirika washindi," ukweli wa kusikitisha wa kihistoria ni kwamba Wasovieti walifika kwanza kufanya mgawanyiko, na bila usimamizi wowote. Milton anaandika kwamba amri kutoka kwa viongozi wakuu wa Sovieti hazikuwa na utata: "Chukua kila kitu kutoka kwa sekta ya Magharibi ya Berlin. Unaelewa? Kila kitu! Ikiwa huwezi kuichukua, iharibu. Lakini usiache chochote kwa Washirika. Hakuna mashine, hakuna kitanda cha kulalia, hata chungu cha kujikojolea!” Na hivyo uporaji ulianza. Vioo, jokofu, mashine za kuosha, seti za redio, kabati za vitabu, sanaa, unazitaja. Kile ambacho hakingeweza kuchukuliwa kilikuwa “kilichojaa risasi.” Marshal Georgy Zhukov alituma masanduku 83 ya samani na vitu vingine kwenye nyumba yake huko Moscow na dacha yake nje ya jiji. Watu wazuri, Warusi hao.

Kuhusu kile kilichotokea, ni muhimu kuacha hapa ili kushughulikia hadithi mbaya, mbaya ambayo haitakufa kuhusu vita kuwa ya kusisimua kiuchumi. Kuamini karibu kila mwanauchumi aliyepo, kukosekana kwa matumizi ya serikali ambayo yalifadhili juhudi za vita vya Merika katika miaka ya 1940, ahueni kutoka kwa Unyogovu Mkuu haingefanyika. Wanauchumi huvaa ujinga wao kwa mtindo wa kujifurahisha, wa mavazi ya burudani. Ukweli rahisi ni kwamba matumizi ya serikali ndiyo yanayotokea baada ya ukuaji wa uchumi, sio hapo awali. Kwa maneno mengine, ukuaji wa uchumi wa Marekani ulifadhili juhudi za vita kinyume na mauaji, ulemavu na uharibifu wa mali unaopanua ukuaji.

Ikizingatiwa kupitia prism ya Ujerumani, vita ni uharibifu wa yale ambayo ukuaji wa uchumi hujengwa. Mbaya zaidi, vita ni uharibifu wa mtaji wa kibinadamu ambao bila hiyo hakuna ukuaji.

Ambayo baadhi ya wadadisi wa kihafidhina (Yuval Levin na Edward Conard wanakumbuka) wanadai kwamba hali ya dunia ya supine baada ya mapigano ya miaka ya 1940 iliiacha Marekani kuwa nguvu pekee ya kiuchumi duniani, na hivyo kuanza kushamiri. Hawajiinui kwa dhana hii ya uwongo 100%. Wanasahau kuwa tija ni kugawanywa kwa kazi, lakini kufikia 1945 (kwa uchambuzi wao wenyewe) sehemu kubwa ya ulimwengu ilikuwa imeharibiwa sana kwa Waamerika kugawanya kazi. Na kisha kuna jambo hilo kuhusu "soko." Ikiwa ulikuwa unafungua biashara nchini Marekani, ungependelea kuwa karibu na watumiaji wa Dallas, TX au Detroit, MI? Swali linajibu lenyewe. Vita ni tafsiri ya kushuka kwa uchumi, baada ya hapo watu binafsi wanaojumuisha kile tunachoita uchumi hawaboreshwi na umaskini wa wengine.

Jambo la kustaajabisha ni kwamba matokeo haya ya kutisha ambayo yalifanya hali mbaya katika Ujerumani kuwa mbaya zaidi yalikuwa yamebuniwa miezi kadhaa kabla (katika Februari 1945) huko Yalta, ambapo Franklin D. Roosevelt, Churchill, na Joseph Stalin walikuwa wamekusanyika ili “kupanga amani.” Tatizo lilikuwa kwamba FDR ilikuwa mgonjwa sana. Aligunduliwa na kushindwa kwa moyo kwa kasi, na wakati fulani alikuwa amechoka sana hivi kwamba Stalin na wasaidizi wangekutana naye wakati rais wa Marekani alikuwa amelala kitandani. Kwa maneno ya Milton, "Yalta angekuwa epitaph yake." Je, angekuwa imara zaidi kama angekuwa katika hali nzuri zaidi?

Kuhusu Churchill, inaonekana hakuwa Churchill wa zamani. Chochote ambacho mtu anafikiria kuhusu viongozi wa serikali maarufu zaidi wa Uingereza, alionekana kuwa wa kipekee (katika kile mwandishi wa wasifu William Manchester alielezea kuwa kipindi chake cha "Peke Yake" wakati wa kuona hatari ya kuinuka kwa Adolf Hitler. Pamoja na Stalin, hata hivyo, Churchill hakuwa na ufahamu. Mbaya zaidi, alionekana kumheshimu kiongozi muuaji wa Soviet. Akimtukuza Stalin huko Yalta, Churchill alisema kwamba "tunaona maisha ya Marshal Stalin kuwa ya thamani zaidi kwa matumaini na mioyo yetu sote. Kumekuwa na washindi wengi katika historia, lakini wachache wao wamekuwa watawala, na wengi wao walitupilia mbali matunda ya ushindi katika matatizo yaliyofuatia vita vyao.” 

Jambo kuu ni kwamba Yalta aliwapa Wasovieti "kwanza kati ya usawa" leseni ya kuchukua udhibiti nchini Ujerumani. Kilichofuata kilikuwa cha kutisha tena katika ukatili wake. Yote ambayo yanahitaji kuacha, au kukiri. Ufahamu wa mkaguzi wako kuhusu Vita vya Pili vya Dunia ni mdogo sana. Ingawa wanafahamu kwamba Wasovieti walipoteza mahali fulani kwa amri ya milioni 20 kwa kuwashinda Wajerumani kwa mafanikio, hakuna ubishi wakati wa kuchambua jinsi Jenerali wa Kisovieti Alexander Gorbatov alivyomnyanyasa Jenerali Omar Bradley wa Marekani, na Gorbatov ''akiidai Urusi deni kwa kushinda. vita bila mkono mmoja.’” Ni sawa au si sawa, katika Ujerumani ya baada ya vita Gorbatov “alijulisha askari wa Marekani kwamba ‘Warusi walivunja mgongo wa jeshi la Ujerumani huko Stalingrad,’ na kuongeza kwamba Jeshi la Wekundu ‘lingeendelea na ushindi, na au bila msaada wa Marekani.'” Kwa maneno mengine, Wasovieti walikuwa wameshinda vita; angalau moja katika ukumbi wa michezo wa Uropa. Kweli? Tena, hakuna kujifanya kuwa na ujuzi hapa kutoa taarifa kwa njia yoyote.

Vyovyote jibu, Jeshi Nyekundu ambalo lilikusanyika Berlin na Ujerumani kwa upana zaidi hakika waliona kwamba ilikuwa imeshinda vita, na ilifanya kama imeshinda. Ingawa Washirika walikuwa pamoja wakishughulikia kile Churchill alichoeleza kuwa “kazi kubwa ya shirika la ulimwengu,” Wasovieti walijiona kuwa wapangaji wakuu. Watu wengi wasio na hatia wangeteseka kwa majivuno haya kwa njia za kuudhi. Udhuru wa kile kilichofuata ni kwamba Wajerumani walikuwa wamewatendea vivyo hivyo wale waliowashinda kwa mtindo wa kikatili. Vita ni biashara mbaya, ambayo sio ufahamu.

Hivi ndivyo Luteni Kanali Mwingereza Harold Hays alivyolieleza jiji la Ujerumani Aachen lilipowasili mwaka wa 1945. “Tulipumua kwa mshangao mwingi.” Ingawa Hays "aliishi katika milipuko ya London," na kwa hivyo alijua uwezo wa uharibifu wa Luftwaffe ya Ujerumani ambayo wakati mmoja ilikuwa ya kutisha, aliendelea kusema kwamba "mawazo yote ya nguvu ya mlipuko wa angani yalisambazwa kwa upepo tulipokuwa tukipitia njia yetu. kwa mateso kupitia lundo la vifusi ambavyo hapo awali viliwakilisha jiji la Aachen.” Kwa njia nyingine, Ujerumani ilikuwa kuharibiwa. Kama vile mfuasi wa Usovieti Wolfgang Leonhard alivyoeleza, hali ya nje ya Berlin “ilikuwa kama picha ya kuzimu – magofu ya moto na watu wenye njaa wakitembea huku na huko wakiwa wamevalia nguo zilizochanika, askari wa Ujerumani waliopigwa na butwaa ambao walionekana kupoteza wazo lolote la kile kilichokuwa kikiendelea.” Wasomaji kupata picha? Uvumi usio na ufahamu hapa ni kwamba hakuna hata mmoja wetu ana wazo lolote. Inatia kichefuchefu hata kujaribu kutafakari kile watu wa enzi ya WWII walivumilia.

Kinadharia ni rahisi katika kuangalia nyuma kusema kwamba kulingana na Buckley, FDR, Churchill et al walipita kiasi katika kudai kujisalimisha bila masharti. Bila shaka harakati hii iliharibu nchi na kuangamiza maisha (Washirika, Mhimili, na raia wasio na hatia) zaidi ya kukubalika kwa kitu kidogo, lakini kukubali kitu kidogo kuliko kujisalimisha kikamilifu pengine ni vigumu kufanya katikati ya vita.

Vyovyote jibu, hii haitoi udhuru kwa FDR na Churchill kuchukulia Umoja wa Kisovieti kama mshirika, na pia rafiki. Hata wakati huo, sio wote walikuwa na akili moja. Kanali Frank "Howlin' Mad" Howley hatimaye alikuwa Kamanda wa sekta ya Marekani ya Berlin, na alikuwa na shaka tangu mwanzo. Kama alivyoeleza kwa werevu sana, “Hapa Berlin tumemwoa msichana kabla hatujamchumbia. Ni kama moja ya ndoa za kizamani wakati bibi na bwana walikutana kitandani.” Ili tu kujua tofauti zilizopanuliwa zaidi ya lugha. Mara baada ya kuingia katika kitanda cha kitamathali cha ndoa, Howley aligundua kwa namna fulani kwa namna ya pekee kwamba Wasovieti walikuwa “waongo, wanyang’anyi, na watu wasio na hatia.” Kilichofanya hili kuwa mbaya zaidi ni kwamba kiasi cha majuto ya Howley, sera ya Marekani ilikuwa "kutuliza Warusi kwa bei yoyote." Naibu mkurugenzi wa serikali ya kijeshi ya Uingereza huko Berlin Brigedia Robert “Looney” Hinde aliwaeleza Warusi kuwa “watu tofauti kabisa, wenye mtazamo tofauti kabisa, mila, historia, na viwango, na katika kiwango tofauti kabisa cha ustaarabu.” Wasomaji wa kitabu hiki cha ajabu wataona haraka jinsi Howley na Hinde walivyokuwa sahihi.

Bila shaka, zaidi ya tofauti ilionekana haraka kwa Howley ambaye adui alikuwa. Ingawa "angekuja Berlin na wazo kwamba Wajerumani walikuwa maadui," "ilikuwa ikidhihirika zaidi siku kwamba Warusi ndio walikuwa maadui wetu." Kwa nini Howley alionekana kuwa peke yake? Hoja moja inaweza kuwa kumjua adui yako ni kuwa na uwezo wa kufikiri kama adui. Tena, vigumu ufahamu; badala yake, jaribio tu la kuelewa wakati katika historia ambao ulikuwa wa kusikitisha sana katika viwango vingi. Howley alionekana kushiriki jaribio la awali la ufahamu, au kuelewa? Kama alivyoona, uwezo wa kuelewa asili ya nyoka wa Warusi ulikuwa “zaidi ya uwezo wa Mmagharibi yeyote.”

George Kennan ("chombo" Kennan) alikubaliana na Howley. Alikuwa na maoni kwamba Stalin alikuwa amewazunguka Churchill na Roosevelt, na baadaye akawapindua Clement Atlee na Harry Truman na "ustadi wake wa busara na wa kutisha." Kwa maneno ya Milton, kama ripoti kutoka kwa Mkutano wa Potsdam (Julai 1945, miezi kadhaa baada ya Yalta) "iliyofurika kwenye trei ya Kennan kwenye ubalozi wa Mtaa wa Mokhovaya, alishtushwa na kile alichosoma. Truman, Churchill, na Atlee walikuwa wamebobea katika kila suala.” Kennan aliandika jinsi "Siwezi kukumbuka waraka wowote wa kisiasa ambao usomaji wake ulinijaza na hali ya huzuni zaidi kuliko taarifa ambayo Rais Truman aliweka jina lake katika hitimisho la majadiliano haya yaliyochanganyikiwa na yasiyo ya kweli." Wahasiriwa walikuwa watu wa Ujerumani.

Ambayo wengine watasamehewa kwa kusema kulikuwa na hakuna huruma kwa Wajerumani. Haki ya kutosha, kwa maana. Kwa hakika hakuna maneno ya kuelezea uovu ambao wanajeshi wa Ujerumani walileta duniani. Bado, ni vigumu si kujiuliza. Serikali zinaanzisha vita. Wanasiasa wanaanzisha vita. Tukifikiria kuhusu Ukraine na Urusi hivi sasa, ni taarifa ya dhahiri kwamba Mrusi wa kawaida anateseka sana sasa licha ya kuwa ni Waukraine ambao ni wahasiriwa wa uvamizi halisi.

Kwa uchache, inafaa kutaja madai ya Milton kwamba "Waberlin wachache walikuwa Wanazi wenye bidii." Data ya kisayansi inaunga mkono dai hili. Milton anaandika kwamba “katika uchaguzi wa jiji wa 1933, uliofanyika miezi miwili baada ya Hitler kuwa chansela, Wanazi walikuwa wameshinda zaidi ya thuluthi moja ya kura.” Katika uchaguzi wa baada ya vita huko Berlin ambao Wasovieti walitumia pesa nyingi sana kwenye (propaganda, chakula, madaftari ya watoto) kwa kuangalia kwa karibu vyama vinavyoungwa mkono na kikomunisti, Milton anaripoti kwamba Wana Berlin waliwapa wafadhili wao wanaodaiwa 19.8% ya piga kura. Kitu cha kufikiria, angalau? Tena, maswali mengi hapa kutoka kwa mkaguzi wako ambaye anakiri ujuzi mdogo wa ugumu wa vita hivi vya kutisha, au nini kilifanyika baadaye. Kitabu cha Milton kiliagizwa kwa usahihi kwa sababu ujuzi wa vita na yaliyofuata ni mdogo sana. Kulingana na maarifa machache sana, ni ngumu sana kusoma Checkmate Katika Berlin bila kuwaonea huruma sana Watu wa Ujerumani, na taabu waliyostahimili. Hadithi za kutisha hazina mwisho, na zinaelezea kwa ubishi kwa nini wakomunisti hawakupata kamwe mioyo na akili za watu ndani ya jiji lililokuwa magofu.

Kwa kuwa wanajeshi wa Jeshi Nyekundu waliambiwa walipize kisasi, wasomaji wanatibiwa kwa idadi ya kutisha ya 90,000. Hivyo ndivyo wanawake wengi wa Ujerumani “wangetafuta usaidizi wa kimatibabu kwa sababu ya kubakwa,” lakini Milton anaendelea kuandika, “idadi halisi ya kushambuliwa kwa hakika ilikuwa kubwa zaidi.” Ambayo ina maana. Hakuna anayehitaji kuambiwa kwa nini wengi wangeaibishwa sana au kuaibishwa au kuumizwa kuripoti ukiukaji wa aina hii. Miongoni mwa sababu zingine za Jeshi Nyekundu kwa kuwatendea Wajerumani ni kwamba "Washindi hawapaswi kuhukumiwa." Aibu. Kwa viwango vingi sana. Nani angefanya hivi?

Mbaya zaidi ni jinsi ilivyofanyika. Milton anaandika kuhusu mvulana Mjerumani Manfred Knopf mwenye umri wa miaka 9 ambaye alitazama “kwa woga mama yake alipobakwa na wanajeshi wa Jeshi Nyekundu.” Ni mgonjwa au watu wa aina gani wangefanya hivi? Au vipi kuhusu mvulana Mjerumani mwenye umri wa miaka 8 Hermann Hoecke. Warusi wawili waliovalia sare walibisha hodi kwenye mlango wa familia yake na kuomba tu kuonana na baba ya Hermann. Wakaondoka naye. Hoecke alikumbuka kwamba “Nilimpungia mkono baba, lakini hakutazama nyuma kamwe.” Kweli, ni nani angefanya hivi kwa mtoto wa miaka 8? Na hii ni hadithi moja tu. Kugonga milango kutoka kwa majambazi wa NKVD kulikuwa kawaida, na "Wachache kati ya waliokamatwa waliwahi kurudi kusimulia hadithi zao." Yote ambayo hufanya kitabu hiki kuwa ngumu sana kuweka, lakini pia kuwa ngumu kusoma. Hadithi za ukatili na mateso hazina mwisho, na bila shaka mtu yeyote aliye na ujuzi zaidi wa WWII atasema hadithi hizo ni za kawaida na za ukatili wa wengine.

Ingawa yaliyo hapo juu ni kweli, haikufanya hadithi kutoka Berlin kuwa rahisi kupitia. Milton anaandika juu ya Berliner Friedrich Luft ambaye “alinusurika kwenye pishi lake kwa kunyonya maji kutoka kwa radiators.” Watoto sita kati ya kumi walikuwa wakifa kwa ugonjwa wa kuhara damu. Kama kwa wale walionusurika mwisho, Berlin haikuwa na karatasi ya choo. Berlin pia haikuwa na “paka, mbwa, au ndege, kwa kuwa wote walikuwa wameliwa na wakazi wa Berlin wenye njaa.” Binti za Hinde walikumbuka kwamba walipofika Berlin kwa ziara ya wazazi wao, “Hatukuweza kuogelea mtoni kwa sababu bado ulikuwa umejaa miili.” Naibu wa Dwight Eisenhower Lucius Clay alielezea Berlin kama "mji wa wafu."

Hali ya kukata tamaa ya Wajerumani na jinsi walivyotendewa baadaye na Wasovieti labda husaidia kueleza ni kwa nini Manfred Knopf aliyetajwa hapo juu mwenye umri wa miaka tisa alifafanua wanajeshi wa Marekani kuwa “mastaa wa sinema ikilinganishwa na wanajeshi wa Urusi; jinsi walivyokuwa wamevalia, jinsi walivyojiendesha, [walikuwa] kama waungwana.” Zaidi juu ya kufukuzwa kwa Wamarekani na Waingereza kidogo, lakini kwa sasa viongozi wa Amerika na Waingereza wangewezaje kudanganywa kirahisi hivyo? Hasa viongozi wa Amerika wanaoongoza nchi iliyosimama zaidi kwa gari wakati vita hivi vya kutisha vilimalizika? Je, wote walikosa hata akili ya msingi ya akili ya Kirusi, kiasi kwamba wasingeweza kumpa Stalin kila kitu alichotaka huko Potsdam, hasa kutokana na "hali ya janga ya nchi mpya zilizokombolewa za Ulaya Magharibi"? Kwa nini Howley alionekana kuwa Mmarekani pekee mwenye mamlaka kuona kinachoendelea? Ingawa inatia moyo kusoma kuhusu kuwasili kwa Wamarekani na Waingereza kama waokoaji wa aina fulani, inasikitisha kusoma kwamba viongozi wao waliwaacha Wasovieti wauaji kwa hiari zao kwa karibu miezi miwili.

Vivyo hivyo, Wamarekani hawakuwa malaika haswa. Ingawa sehemu kubwa ya Berlin ilikuwa magofu yanayofuka moshi, maofisa wa kijeshi wa Marekani (na kwa haki, maofisa wa kijeshi wa Uingereza, Ufaransa na Soviet) mara kwa mara "waliwapiga" wamiliki wa vyumba na nyumba chache za kifahari ambazo bado ziko katika hali ya kuishi ili waweze kuishi kwa raha. mji uliojaa watu wenye njaa. Milton anaripoti kwamba mke wa Howley alikuwa na watumishi wasiopungua kumi na wawili katika tamasha na kila chakula kinachofikiriwa. Je, Howley alikuwa peke yake? Hakuna nafasi. Majenerali wa Urusi walikuwa na sifa mbaya kwa kula chakula cha jioni cha kifahari na chakula kisicho na mwisho na vodka, vivyo hivyo na wenzao wa Uingereza, na Waamerika pia. Milton anataja kumbukumbu la kuhuzunisha la mwanamke Mmarekani anayeitwa Lelah Berry, ambaye alikumbuka kwamba “'mbwa mgonjwa wa rafiki yangu mmoja wa Marekani alilazwa mlo wa maziwa-sukari-mkate mweupe na daktari wa mifugo na anakula kila siku sukari nyingi kama vile. bonasi nzima ya Krismasi ya mtoto wa Ujerumani.” Liite somo. Au mojawapo ya dhana zisizo na kikomo za maisha: Bila kujali umaskini mkubwa wa raia wao, wanasiasa na wale walio karibu na wanasiasa daima watakula na kula vizuri. Inaonekana mbwa wao pia watafanya.

Wanajeshi wa Marekani vile vile walitumia sandwichi nyingi, sigara, nailoni na kila kitu kingine cha thamani (na walichokuwa nacho kwa wingi) kuwashawishi wanawake wa Ujerumani wenye njaa. Wasomaji wanaweza kujaza nafasi zilizoachwa wazi hapa. Ni somo ambalo linahitaji mjadala mkubwa zaidi, na litaandikwa katika siku zijazo. Kwa sasa, ingawa kulikuwa na kisa kimoja tu kilichorekodiwa cha mwanajeshi wa Kimarekani aliyefanya ubakaji, ni dhahiri uwezo wao wa kuwalisha wengine ambao walikuwa karibu kufa kila mara kutokana na ukosefu wa kalori ulitumiwa vibaya. Kati ya sanaa ya thamani ambayo inaweza kupatikana huko Berlin, Wamarekani walipatikana kuwa wameisafirisha ulimwenguni.

Bado, mengi ya yaliyotokea wakati uliopita yanaweza kuchukuliwa nje ya muktadha kwa sababu za wakati pekee. Baada ya hapo, vita na vitisho vyake visivyo na mwisho vinapaswa kuruhusu posho kidogo au nyingi kwa udhaifu wa kibinadamu. Wamarekani hatimaye walikuwa watu wazuri katika hadithi hii. Kama tunavyojua kutokana na kile kilichotokea kwa Ujerumani ya Mashariki, pamoja na nchi nyingine zote zilizokuwa chini ya makucha ya Usovieti nyuma ya Pazia la Chuma, ukomunisti ulikuwa janga la maisha na mauaji. Asante kwa Marekani.

Kati ya Wajerumani ambao labda walitilia shaka yaliyo hapo juu, hivi karibuni hawakufanya. Jeshi la Wekundu lilipozunguka Berlin, mnamo Juni 24, 1948, Wasovieti walifuata “ushindi kwa njaa” ambapo “walijaribu kuua jiji zima ili kujinufaisha kisiasa.” Tatizo la Wasovieti ni kwamba hawakuweza kudhibiti anga. Mbaya zaidi kwao, hawakuchangia roho ya watu wasioweza kushindwa na wabunifu kama vile Lucius Clay (Marekani) na Rex Waite (Uingereza) ambao wangefanikisha kazi ambayo wengi waliona kuwa "isiyowezekana" ya kusafirisha kwa ndege vifaa vya kutosha hadi jiji ambalo aliishiwa na kila kitu haraka. Na haikuwa chakula tu. Ilikuwa nguo, mafuta, kila kitu. Alipoulizwa ikiwa ndege za Jeshi la Wanahewa la Merika zinaweza kusafirisha makaa ya mawe, Jenerali Curtis LeMay alijibu kwamba "Jeshi la Wanahewa linaweza kutoa chochote."

Yote hayo yanazua swali la msingi kuhusu kupanga kwa ujumla. Bila kupunguza mafanikio ya herculean ya kusafirisha ndege kwa haraka sana hadi Berlin, inafaa kuashiria kwamba ujenzi mpya wa Berlin baada ya vita, udhibiti au ulinzi tu ulifafanuliwa kila wakati na mipango kuu, ya "mashirika ya chakula, uchumi, na mawasiliano" yanayoendeshwa na serikali. .” Milton haongei sana soko kwenye kitabu hiki (ingawa anatumia muda fulani kwenye soko la watu weusi linalozidi kuchangamsha, ikijumuisha yale ya bidhaa zote zinazoletwa Berlin na Wamarekani na Waingereza), lakini itakuwa ya kuvutia kuuliza mchambuzi mwaminifu ikiwa. Ahueni ya Ujerumani ilicheleweshwa na juhudi zile zile zilizopanuliwa kuisaidia. Tunajua Mpango wa Marshall haukufufua Ujerumani, kwa sababu tu haukuwa na athari sawia nchini Uingereza, bila kutaja kwamba Japan haikuwa na moja hata kidogo. Uhuru ni njia ya uamsho wa kiuchumi, na hivyo kuzua swali ikiwa upangaji wa baada ya vita Ulaya ndio shida. Nadhani hapa ni kwamba ilikuwa.

Bila kujali ni nini kilifanywa au hakikufanywa, historia ya Milton haikusudiwi kuwa ya kiuchumi kama vile inalenga kuwafahamisha wasomaji kuhusu kile kilichotokea si muda mrefu uliopita. Historia yake kwa mara nyingine tena inavutia, lakini pia inatisha. Jinsi ya kueleza kwa nini wanadamu wanaweza kuwa wakatili sana kwa wanadamu wengine? Usomaji wa kitabu hiki kizuri utawafanya wasomaji wake kutafakari swali lililotangulia, na mengine mengi kwa muda mrefu.

Imechapishwa kutoka RealClearMarkets



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • John Tamny

    John Tamny, Msomi Mwandamizi katika Taasisi ya Brownstone, ni mwanauchumi na mwandishi. Yeye ni mhariri wa RealClearMarkets na Makamu wa Rais katika FreedomWorks.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone