Brownstone » Jarida la Brownstone » Janga la "Hong Kong Flu" la 1968-69 Lilirudiwa
WOODSTOCK

Janga la "Hong Kong Flu" la 1968-69 Lilirudiwa

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Ulikuwa mwaka mbaya sana kwa mafua. Pathojeni ilikuja katika mawimbi mawili makubwa. Hii ni dhahiri tu katika retrospect. Wakati huo, sio sana. Maisha yaliendelea kama kawaida. Kulikuwa na mikusanyiko. Kulikuwa na vyama. Kulikuwa na safari. Hakukuwa na vinyago. Madaktari waliwatibu wagonjwa. Afya ya jadi ya umma ilitawala kama ilivyokuwa wakati wa janga la homa miaka kumi mapema. Hakuna aliyezingatia kufuli. 

Ni jambo zuri kwa sababu ilikuwa katika hali hii kwamba matukio mengi ya "super-spreader" yalifanyika, kati ya ambayo ilikuwa Woodstock yenyewe. Tukio hilo liliathiri muziki wote maarufu baadaye, na linaendelea kufanya hivyo leo. Hakuna mtu aliyenyimwa shule au kuabudu au kutengwa na wapendwa wao wakati wanakufa. Harusi ilifanyika kama kawaida. Kwa kweli, hakuna mtu anayekumbuka haya yote. 

Ugonjwa huu wa mafua (H3N2) ulienea kutoka Hong Kong hadi Marekani kulingana na ratiba inayoweza kutabirika, iliwasili Desemba 1968 na kushika kasi mwaka mmoja baadaye. Hatimaye iliua watu 100,000 nchini Marekani, wengi wao wakiwa zaidi ya umri wa miaka 65, na milioni moja duniani kote. 

Muda wa maisha nchini Marekani siku hizo ulikuwa 70 ambapo ni 78 leo. Idadi ya watu ilikuwa milioni 200 ikilinganishwa na milioni 328 leo. Iwapo itawezekana kuongeza data ya vifo kulingana na idadi ya watu na idadi ya watu, tunaweza kuwa kuangalia katika vifo vya robo milioni leo kutokana na virusi hivi. (Kuhusu ni wangapi waliokufa kutoka Covid, kwa kweli hatuko katika nafasi ya kujua kwa sababu ya mkanganyiko kati ya kesi na inflection, upimaji wa watu wengi wa kulazimishwa, upimaji usio sahihi, na uainishaji usio sahihi wa sababu ya kifo.) 

Kwa hivyo katika suala la mauaji, ilikuwa ya mauti na ya kutisha. "Mnamo 1968/69," anasema Nathaniel L. Moir katika Masilahi ya Kitaifa, "Janga la H3N2 liliua watu wengi zaidi nchini Merika kuliko jumla ya jumla ya vifo vya Amerika wakati wa Vita vya Vietnam na Korea." Haikuwa kama mbaya kama 1957-58 lakini bado ilibeba kiwango cha vifo vya 0.5%. 

Na hii ilitokea katika maisha ya kila Mmarekani zaidi ya miaka 54. 

Unaweza kwenda kwenye sinema. Unaweza kwenda kwenye baa na mikahawa. John Fund ana rafiki ambaye taarifa akiwa amehudhuria tamasha la Grateful Dead. Kwa kweli, watu hawana kumbukumbu au ufahamu kwamba tamasha maarufu la Woodstock la Agosti 1969 - lililopangwa Januari wakati wa kipindi kibaya zaidi cha kifo - lilitokea wakati wa janga la homa ya Amerika ambayo ilifikia kilele duniani miezi sita baadaye. Hakukuwa na mawazo yoyote juu ya virusi ambavyo, kama yetu leo, vilikuwa hatari kwa idadi ya watu wasioenda kwenye tamasha. 

Masoko ya hisa hayakuanguka kwa sababu ya mafua. Congress haikupitisha sheria yoyote. Hifadhi ya Shirikisho haikufanya chochote. Hakuna hata gavana mmoja aliyechukua hatua kulazimisha umbali wa kijamii, upunguzaji wa curve (ingawa mamia ya maelfu ya watu walilazwa hospitalini), au kupiga marufuku umati wa watu. Shule zilifungwa pekee mbili utoro.

Hakuna mama aliyekamatwa kwa kuwapeleka watoto wao kwenye nyumba zingine. Hakuna wasafiri wa mawimbi waliokamatwa. Hakuna vituo vya kulelea watoto vilivyofungwa ingawa kulikuwa na vifo vingi vya watoto wachanga na virusi hivi kuliko vile ambavyo tumepitia hivi punde. Hakukuwa na watu wanaojiua, hakuna ukosefu wa ajira, hakuna madawa ya kulevya kupita kiasi kutokana na mafua. 

Vyombo vya habari viliripoti janga hili lakini halijawahi kuwa suala kubwa. 

Hatua pekee ambazo serikali zilichukua ilikuwa kukusanya data, kutazama na kusubiri, kuhimiza upimaji na chanjo, na kadhalika. Jumuiya ya matibabu ilichukua jukumu la msingi la kupunguza magonjwa, kama mtu anavyoweza kutarajia. Ilifikiriwa sana kuwa magonjwa ya mlipuko yanahitaji majibu ya matibabu sio ya kisiasa. 

Sio kana kwamba tulikuwa na serikali ambazo haziko tayari kuingilia mambo mengine. Tulikuwa na Vita vya Vietnam, ustawi wa jamii, makazi ya umma, upyaji wa miji, na kuongezeka kwa Medicare na Medicaid. Tulikuwa na rais aliyeapa kuponya umaskini wote, kutojua kusoma na kuandika na magonjwa. Serikali ilikuwa intrusive kama ilivyokuwa katika historia. Lakini kwa sababu fulani, hakukuwa na wazo lililopewa kuzima. 

Ambayo inazua swali: kwa nini wakati huu ulikuwa tofauti? Tutajaribu kufikiria hii kwa miongo kadhaa. Je, tofauti ya kuwa tuna vyombo vya habari vikivamia maisha yetu huku arifa zisizoisha zikivuma mifukoni mwetu? Je, kulikuwa na mabadiliko fulani katika falsafa ambayo sasa tunafikiri kwamba siasa inawajibika kwa nyanja zote zilizopo za maisha?

Je, kulikuwa na kipengele cha kisiasa hapa kwa kuwa vyombo vya habari vililipua jambo hili kwa njia isiyo ya kawaida kama kulipiza kisasi dhidi ya Trump na watu wake wa kusikitisha? Au je, kuabudu kwetu kupita kiasi kwa uigaji wa utabiri kulitoka nje ya udhibiti hadi sisi acha mwanafizikia wenye wanamitindo wenye kejeli wanaziogopesha serikali za ulimwengu kukiuka haki za kibinadamu za mabilioni ya watu?

Labda yote haya yalikuwa sababu. Au labda kuna kitu cheusi na kibaya kazini, kama wananadharia wa njama wangekuwa nacho. Bila kujali, wote wana maelezo ya kufanya. 

Kwa njia ya kumbukumbu ya kibinafsi, mama yangu na baba yangu walikuwa sehemu ya kizazi ambacho kiliamini kuwa walikuwa na maoni ya hali ya juu juu ya virusi. Walielewa kuwa watu walio hatarini kidogo kuwapata sio tu kwamba waliimarisha mfumo wa kinga lakini walichangia kupunguza magonjwa kwa kufikia "kinga ya kundi." Walikuwa na itifaki nzima ya kumfanya mtoto ajisikie vizuri kuhusu kuwa mgonjwa. Nilipata "kichezeo cha wagonjwa," aiskrimu isiyo na kikomo, Vicks alinisugua kifuani mwangu, kifaa cha unyevu chumbani mwangu, na kadhalika. 

Wangenipongeza kila mara kwa kujenga kinga. Walijitahidi kadiri wawezavyo kuwa na furaha kuhusu virusi vyangu, huku wakifanya wawezavyo kunipitia. 

Ni nini kilitokea kati ya wakati huo na sasa? Kulikuwa na aina fulani ya maarifa yaliyopotea, kama ilitokea na kiseyeye, wakati sisi mara moja tulikuwa na kisasa na kisha ujuzi ulipotea na ikabidi kupatikana tena? Kwa COVID-19, tulirejelea uelewa na sera za mtindo wa enzi za kati, hata katika karne ya 21, na kwa kuhimizwa na vyombo vya habari na ushauri usio na kifani kutoka kwa serikali. Yote ni ya ajabu sana. Na hulia kwa majibu.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone