Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Washiriki Wasio na Sanaa wa Kufungiwa na Mamlaka

Washiriki Wasio na Sanaa wa Kufungiwa na Mamlaka

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mkosoaji wa filamu na mwanahabari marehemu Roger Ebert aliwahi kuwa na safu ya Maswali na Majibu mtandaoni aliyoiita The Movie Answer Man. Angeweza kuchukua maswali kutoka kwa wasomaji kila wiki juu ya anuwai ya mada za sinema. Mwandishi mmoja mnamo Oktoba 2000 waliuliza, kwa njia ya pande zote, kwa nini wahafidhina na Warepublican walionyeshwa mara nyingi kama wapinzani katika sinema - kwa maneno mengine, uchunguzi wa zamani wa "Hollywood huria." 

Ebert akajibu: 

“Hii si njama bali ni dhihirisho la mwelekeo wa waliberali kuvutiwa na sanaa huku wahafidhina wakielekeza nguvu zao kwingineko. Bila shaka kuna tofauti. Bruce Willis na Arnold Schwarzenegger wana uwezo wa kutengeneza filamu ya pro-GOP kama wangetaka.

Licha ya ushawishi huo, Warepublican wa Hollywood hawajawahi kufanya kazi yao bora ya kihafidhina. Hiyo ni kwa sababu masuala yao hayajajawa na furaha. Hadithi za watetezi, mipango ya kupunguza kodi, au familia ya wahamiaji ambayo inageuzwa mpaka na wanamgambo wa raia haingeweza kujaza sinema. Watu wanataka hadithi zinazochangamsha roho ya mwanadamu, simulizi ambazo kijadi zimekuwa uwanja wa wasimuliaji wa huria na wa mrengo wa kushoto.

Hii ndiyo sababu Erin Brockovich na maelfu ya watoto wengine waasi wa chini hutengeneza lishe bora ya kusimulia hadithi. Iwapo Brockovich angepoteza kesi yake dhidi ya mfanyabiashara huyo wa kampuni, hadhira haingemiminika kuona hadithi ya jinsi kampuni ya gesi asilia ilitia sumu mji na kumkandamiza mama asiye na mwenzi ambaye kwa ujinga alijaribu kuchukua ufisadi wa kibepari.

Mafundisho ya mrengo wa kulia yanaleta usanii mzuri tu wakati inapoonyeshwa, kama vile filamu ya Tim Robbins ya 1992. Bob Roberts, kuhusu Warepublican waimbaji wa asili ambao walifanya kampeni kwa nyimbo kama vile “The Times Are Changin’ Back,” “Wall Street Rap,” na “Retake America.” Vipindi vya TV kama vile Mafanikio, au sinema kama Mbwa mwitu wa Wall Street na Big Short, wanavutia kwa jinsi wanavyofichua uchoyo, si kwa ushujaa wa viongozi wao.

Hii sio kupiga tarumbeta fadhila za kushoto. Ingawa ninajiweka katika kona ya kisoshalisti ya chati ya kisiasa, nina mielekeo yangu ya kihafidhina. Ninabishana tu kwamba haijalishi ni maoni gani ya kihafidhina ambayo ninaweza kukubaliana nayo, hakuna ambayo ingetengeneza sanaa nzuri.

Afya ya jamii inaweza kupimwa kwa uvumilivu wake kwa matokeo ya ubunifu na kiakili ambayo yanapinga kanuni za uanzishwaji. Fikiria kila mtu kuanzia Jack Kerouac hadi Oliver Stone na kile kilichotokea kati - ufufuo wa kisanii katika jazz, mashairi, rock n' roll, fasihi ya kuvunja mipaka, uandishi wa habari wa chinichini, sanaa ya kisasa na sinema huru. 

Harakati zilikuwa na viongozi wao na wapeperushaji bendera. Weusi walikuwa na Martin Luther King Jr, mashoga walikuwa na Harvey Fierstein na Larry Kramer, tabaka la wafanyikazi lilikuwa na mamia ya "Norma Raes" wanaopigania haki za kazi, watetezi wa haki za wanawake walikuwa na Betty Friedan na Gloria Steinem. Katika sanaa, kulikuwa na Dylan, The Beatles, Warhol, Hunter S. Thompson, Martin Scorsese. 

Baadhi ya watu hawa hawakuwa wa kawaida, lakini uwepo wao katika utamaduni ulikubaliwa na waliberali. Maendeleo yao katika muziki, fasihi, filamu na sanaa ya kuona yaliruhusiwa kuandamana na haki za kiraia, ufeministi, harakati za kupinga vita, kufichuliwa kwa ufisadi wa serikali, vyama vya wafanyakazi vinavyoongezeka, utetezi wa haki za mashoga, uharakati wa mazingira, na kadhalika.

Utamaduni wa siku hizi hauna sauti wala sinema, ishara ya jamii mbaya. Hii ni kwa sababu takriban miaka mitano iliyopita, waliberali walianza "kughairi" wasanii na wasomi, na hivyo kuzuia maendeleo ya kiakili kuingia kwenye mkondo - au kuondoa kabisa maendeleo ya hapo awali. Tamasha za hisani za Eric Clapton za misaada ya tsunami za Asia na vituo vya kurejesha uraibu wa Karibea, kwa mfano, sasa hazifai. Ametajwa kuwa mbaguzi wa rangi kwa kuzungumza juu ya uzoefu wake wa chanjo ya Covid, na bila shaka, kuchangisha pesa kwa watu weusi na Waasia, pamoja na kurekodi albamu na BB King, ndio mambo haswa ambayo mbaguzi wa rangi angefanya.

Badala ya sanaa na mawazo ya kiakili, utamaduni huria wa leo unakuza udhibiti ule ule wa kimaadili na masimulizi ya "kuogopa mengine" ambayo hapo awali yalitoka kwa watu wanaopendwa na wahafidhina wa Reagan-Thatcherite.

Ikiwa una shaka hilo, jaribu tu kuandika wimbo wa watu kuhusu kughairi profesa. Inaweza kuonekana zaidi kama Bob Roberts kuliko Bob Dylan.

Uwiano usio wa kawaida wa uliberali na utamaduni wa kufuta ulikuwa ilionyesha vizuri na Matt Taibbi Julai iliyopita:

"Kama waliberali wa miaka ya sitini waliweza kuuza ujumbe wao kwa nchi nzima kwa kufanya muziki hata viwanja na waitikiaji wasingeweza kupinga, mapinduzi yaliyoamka yanafanya kinyume. Hutumia muda wake mwingi kujenga msamiati usioweza kupenyeka wa ukandamizaji… Sifa zake nyingine kuu zinaonekana kuwa ukosefu kamili wa ucheshi, shauku isiyoisha, ya kunusa kuwinda mifupa kwenye vyumba vya kulala, kupenda kunyakua na kamati za adabu…”

Tabia hizi zimeenea hadi katika utamaduni wa Covid, haswa uwindaji wa mifupa (wasiochanjwa), kunyakua (kwa majirani ambao hawajachanjwa), na kamati za adabu (wale wanaoshikilia mamlaka na "pasipoti za uhuru"). 

Ikiwa hii imesalia ya leo, yuko wapi Bruce Springsteen wetu mpya au Joan Baez akiimba kuunga mkono ajenda ya kufuli? Uko wapi wimbo huo mkubwa wa matusi dhidi ya watu ambao hawajachanjwa, au ule usakinishaji wa sanaa za kuona unaoonyesha wajibu wa kuvaa barakoa na chanjo kama uhuru wa kiraia ambao "wanasayansi wa pembeni" wanatishia kutuibia? Ni viongozi gani wa kitamaduni wa enzi ya Covid ambao watakumbukwa katika neno lililochapishwa au picha ya sinema? 

Kwa kweli, wazo kuu la kiakili linaloibuka kutoka nyakati zetu linakuja kutoka kwa mamlaka zile zinazopingana za chanjo na hofu ya Covid. Majina haya yanaenea katika wigo wa kisiasa, lakini yale kutoka upande wa kushoto yanaainishwa kote ulimwenguni na waliberali kuwa "alt-right" au "fringe libertarian," kuhakikisha kuwa wanasalia kutengwa na kubeba unyanyapaa wowote unaoendana na kuachwa kwenye mtandao.

Miongoni mwa wale ninaowafikiria: Charles Eisenstein na Paul Kingsnorth, ambao wametoa vitabu vingi vya falsafa vilivyojaa ubinadamu na kuchora kutoka kwa kiroho, hadithi, na historia. Satirist na mtunzi wa tamthilia CJ Hopkins ametoa insha nyingi kuvunja kile anachokiita "Covidian Cult" kwa sehemu sawa za ucheshi na wasiwasi. Waandishi wa habari wa kujitegemea Matt Taibbi (zamani wa Rolling Stone), Michael Tracey, Max Blumenthal na Jimmy Dore wamejitolea sehemu kubwa ya kazi zao za hivi majuzi kufichua mantiki potofu ya biashara kuu ya hofu. 

Wanabiolojia wa mageuzi Bret Weinstein na Heather Heying wametumia podikasti yao kuchangia idadi kubwa ya mahojiano yenye kufikiria na wakati mwingine ya uchochezi na mazungumzo ambayo yamepinga itikadi ya Covid. Bila kutaja trove ya mawazo ya kiasi inayopatikana kwenye tovuti hii.

Wakati mtu huria anamfukuza kwa ukali mmoja wa wanafikra waliotajwa hapo juu, nataka kuuliza: Ni aina gani ya ubunifu, matokeo ya kifalsafa yametoka kwenye kona yako? Ni aina gani ya kazi ya ubongo inaweza kutoka kwa kutetea mamlaka ya chanjo?

Chukua mfano mmoja kutoka kwa simulizi kuu: "Wasio na chanjo ni tishio kwa jamii." Unaweza kukubaliana na kauli hiyo ukipenda, lakini haiwezi kutetewa katika insha ya maneno elfu moja. Kufunua hisia hizo kunaonyesha kwamba ni tamaa ya msingi ya hofu ya usalama wa kibinafsi, jambo ambalo linaweza kutetewa kwa maneno 20 hadi 50. 

Ikilazimishwa kuandika zaidi ya hapo, mtu lazima afikirie zaidi ya woga na majibu ya utumbo, na atafute uungwaji mkono wa kisayansi na kibinadamu kwa hoja. Baada ya kupata msaada mdogo wa kiakili kwa wazo hilo, mfikiriaji mkosoaji analazimishwa kwenda upande mwingine.

Kupitia njia hiyo, mtu anaweza kupata, kwa mfano, insha ya Eisenstein "Mob Maadili na Unvaxxed,” ambamo anaangalia jinsi jamii katika historia zote zimetumia dhabihu ya kitamaduni kuunganisha jamii, jambo ambalo ni la kuelimisha kama vile linaloelimisha. Kingsnorth anaandika kwa roho sawa kuhusu jinsi scapegoating na ghiliba ya hofu ya umma imekuwa hadithi ya nyakati zetu.

Uzembe wa wapenda mamlaka ya leo ni kidokezo cha ni upande gani wa historia watakaa. 

Mtu anapaswa kuzingatia filamu kama Dallas Wanunuzi Club, ambayo iliigiza hadithi ya kweli ya kundi la wagonjwa wa UKIMWI huko Texas ambao walilazimika kusafirisha kwa siri dawa zao za kuokoa maisha kutoka Mexico. Hakuna mtu ambaye ametengeneza filamu kuhusu Anthony Fauci kuokoa maisha kwa kunyima dawa hizo wakati wa umiliki wake katika miaka ya 1980 kama mkurugenzi wa Taasisi ya Kitaifa ya Allergy na Magonjwa ya Kuambukiza, wakati wote akisukuma AZT, dawa yenye sumu kali ambayo iliibuka kuwa "mbaya zaidi kuliko ugonjwa huo, na kuwaua [wanaume mashoga] haraka zaidi kuliko ukuaji wa asili wa UKIMWI uliachwa bila kutibiwa.”

Jukumu la Fauci wakati wa janga la UKIMWI lingeweza kutetewa, lakini halingeweza kugeuzwa kuwa kazi ya maana ya sanaa. Njama ya hadithi kama hiyo ingeonyesha "klabu ya wanunuzi wa Dallas" kama bendi ya "wakana UKIMWI" wa nadharia ya njama ambao waliingiza dawa kinyume cha sheria ambazo hazijafanyiwa majaribio makubwa na yasiyo na mpangilio, na ambayo Fauci na serikali ikaibuka mashujaa wa AZT na ahadi ya mbali ya chanjo ya UKIMWI. 

Filamu kama hiyo ingekuwa "kito bora" cha kihafidhina, kinachounga mkono uanzishwaji ambacho wachache wangetazama kwa sababu masimulizi yake yanakanyaga roho ya mwanadamu. Hata hivyo, ingelingana na maadili yanayopigwa tarumbeta na wanaodhaniwa kuwa waliberali wa leo kujibu Covid.

Filamu kama Dallas Wanunuzi Club - na ukosefu wake wa sinema ya kupinga - inaonyesha jinsi sanaa inaweza kufichua ukweli ambao hakuna ligi ya mjadala inaweza kufichua. Inaonyesha ubinadamu unaochochea upinzani dhidi ya ukandamizaji wa uanzishwaji. Wakati mwingine ukandamizaji huo unatokana na nia njema, lakini lazima hata hivyo ufichuliwe na kupingwa - jukumu la kitamaduni la mrengo wa kushoto na wa sanaa, na ambalo hapo awali lilikuwa sehemu inayokubalika ya jamii kuu.

Nina maoni kadhaa ya filamu ambazo zinaweza kufanywa kuhusu majibu ya janga la Covid katika muongo mmoja au zaidi. Hivi sasa, filamu kama hiyo haiwezi kueleweka - vile vile kikosi, Kamili Metal Jacket, na Alizaliwa tarehe ya Nne ya Julai ingezingatiwa kuwa ni kufuru na kutokuwa na uzalendo ikiwa ingefanywa miaka ya 1970. Kama vile njama zilizoonyeshwa kwenye Oliver Stone's JFK ilichukua miaka 30 kutambuliwa kama uwezekano halali. 

Kama vile ujumbe wa kupinga AZT wa Dallas Wanunuzi Club ingekuwa "habari hatari" ilipoandikwa mwaka wa 1992 na kuchukua miaka 20 nyingine kuwa mgombeaji mzuri wa Oscar.

Siku moja tutaweza kuzungumza - na kuimba na kuandika - kuhusu enzi hii kwa uwazi, ukweli, na bila upinzani wa kawaida. Wakati fulani katika miaka ya 2030, filamu iliyoshinda Oscar itakuwa na sifa, "Kulingana na makala ya..." mtu ambaye leo ameachwa kwenye kivuli. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone