Brownstone » Jarida la Brownstone » Falsafa » Kwa Nini Wengi Wanachagua Maisha Ndani ya Cage? ~ Dk Julie Ponesse

Kwa Nini Wengi Wanachagua Maisha Ndani ya Cage? ~ Dk Julie Ponesse

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Dk. Julie Ponesse ni profesa wa maadili ambaye amefundisha katika Chuo Kikuu cha Huron cha Ontario kwa miaka 20. Aliwekwa likizo na kupigwa marufuku kufikia chuo chake kwa sababu ya agizo la chanjo. Aliwasilisha katika Mfululizo wa Imani na Demokrasia tarehe 22, 2021. Dkt. Ponesse sasa amechukua jukumu jipya na Mfuko wa Demokrasia, shirika la kutoa misaada lililosajiliwa la Kanada linalolenga kuendeleza uhuru wa raia, ambapo anahudumu kama msomi wa maadili ya janga.

Asante kwa utangulizi, asante kwa Mfuko wa Demokrasia, asante kwa Charles McVey kwa kutoa nafasi ambayo tunaweza kushiriki mawazo kwa uwazi na kwa uhuru.

Nina heshima kubwa kuwa hapa na ninashukuru sana kwa makaribisho yenu mazuri; neema ni adimu siku hizi na tunahitaji kuikuza pale tunapoweza. 

Leo, nina ngano za zamani za Kiarmenia za kukuambia. Ni hadithi ambayo binti yangu anapenda kusikia na inakuwa hivi...

Kuna mbweha aliiba maziwa ya mwanamke mzee. Alimwadhibu kwa kumkata mkia. Anaonekana mcheshi bila mkia wake na hivyo marafiki zake wote wanamcheka. Anamsihi yule mzee amshonee mkia wake lakini atafanya tu fanya hivyo ikiwa atamrudishia maziwa aliyoiba. Lakini maziwa yameisha hivyo anaenda kwa ng'ombe na kuomba maziwa yake ili amlipe yule mzee, lakini ng'ombe atampa maziwa yake ikiwa tu mbweha atamletea majani, shamba litatoa nyasi zake tu. huleta maji ... na hivyo hadithi inakwenda ...

Mambo mawili ya kuvutia kuhusu hadithi hii: 

Kwanza, mbweha anaweza tu kupata kile anachotaka ikiwa kwanza atafanya kile ambacho mtu mwingine anamwomba.

Pili, mbweha hujitahidi sana kurudisha mkia wake si kwa sababu ya thamani yoyote ya asili anayompa (kwa mfano, kwa sababu inamsaidia kupiga nzi au kupata joto wakati wa usiku) lakini kwa sababu mkia wake una thamani kubwa ya kijamii. Anataka kufaa; bila hiyo, anasema, "marafiki zangu wote watanicheka."

Je, mbweha anafanya kazi kwa uhuru?

Labda. Lakini maamuzi anayofanya kuhusu maisha yake, jinsi anavyoamua yaliyo mema kwake, na jinsi ya kuyapata yanachochewa sana na mambo anayofikiri wengine wanadai na kutarajia kutoka kwake.

Je, mbweha ni bure kiasi gani, unafikiri? Je, shida yake inakuhusu wewe? 

Je, unajisikia huru kiasi gani? Inua mkono wako juu ikiwa unajisikia zaidi bure miaka 2 iliyopita? Vipi kuhusu miaka 10 iliyopita?

Huenda unafahamu picha mbaya ya mwaka wa 1936 ya mwanamume pekee aliyesimama akiwa amebeba silaha huku mamia ya watu waliomzunguka wakiinua mikono yao katika salamu na utii kwa chama cha Nazi.

Kila mwaka, mwanzoni mwa darasa langu la maadili, ningeonyesha picha hii na kuwauliza wanafunzi wangu "unafikiri ungekuwa yupi kati ya watu hawa?" 

Kulingana na mwaka, mahali fulani kati ya 80 na 85% ya darasa walisema wangefanya Hakika kuwa peke yake, mtu pinzani na mikono yake walivuka.

Lakini, tafiti halisi za kisaikolojia zinaonyesha kwamba hata 10% yetu inaweza kuwa mtu huyo.

Tafiti hizi zinatuambia kuwa mkakati wetu mkuu wa kimaadili kwa hakika ni kufuata.

Utafiti wa 2016 wa Harvard Business Review, kwa mfano, uliuliza mada "Ungefanya nini ikiwa mtu angekata mstari mbele yako?"

Wengi walisema wangemwomba mtu huyo mara moja na kwa upole aende nyuma ya mstari.

Unadhani ni wangapi walizungumza kweli? Wakati watafiti waliendesha jaribio, ni 1 tu kati ya 25 ndiye aliyefanya hivyo. Wengine walikuwa wavivu sana wasisumbuliwe, au waliogopa sana kile ambacho wengine wangesema au kufanya.

Utiifu ulitawala tena mnamo Novemba 11 mwaka huu katika darasa la uhandisi huko Magharibi wakati mwanafunzi alikamatwa kwa kukosa kutii agizo la chanjo ya chuo kikuu.

Kilichonishangaza si kwamba mwanafunzi huyo alikamatwa bali darasa zima la wanafunzi, rika lake na pengine marafiki walikaa kimya bila kufanya lolote, akiwemo aliyefikiria kurekodi video ya kukamatwa kwake.

Ikiwa ungekuwa katika darasa hilo, unafikiri ungefanya nini?

Leo, tunakabiliwa na thawabu kubwa kwa kufuata; ikiwa tutatii hatua za serikali za kukabiliana na janga (kuficha, kuweka umbali, kufuli, na sasa utoaji wa chanjo unaoongezeka kila wakati), tunapewa masharti fursa ya kuingia tena katika jamii; na adhabu kwa kushindwa kufuata sheria? kuonewa, kuaibishwa, kutengwa, kughairiwa, hata kutozwa faini au kukamatwa.

Mara ya mwisho nilipokuwa hapa, nilikuwa na maswali kadhaa. Bado nafanya:

Kwa nini PM wetu, maafisa wa afya ya umma, na hata ishara ya kielektroniki juu ya barabara kuu ninapokuja hapa usiku wa leo wanadai kuwa chanjo ni muhimu ulinzi dhidi ya COVID-19 wakati Mkurugenzi wa CDC, Mshauri Mkuu wa Kisayansi wa Serikali ya Uingereza, Mkurugenzi wa Afya ya Umma wa Israeli, na hata Dk. Fauci zote alisema kuwa chanjo za COVID hazifanyi, haiwezi, kuzuia maambukizi?

Kwa nini waliopewa chanjo mara mbili wanapewa ufikiaji wa bure kwa nafasi za umma wakati, kama utafiti wa hivi majuzi Lancet (ya pili kwa New England Journal of Medicine) ilionyesha, siku ya 2, ufanisi wa chanjo ulipungua hadi 15%; na siku ya 92, HAKUNA ufanisi wowote ungeweza kugunduliwa?

Mbona, baada ya Dk. Fauci kukiri kwamba chanjo hazifanyi kazi kabisa vilevile kama walivyofikiri, je, sasa tunaongozwa kuamini kwamba chini vizuri kitu kinafanya kazi, the zaidi tunapaswa kuichukua?

Kwa nini Health Canada inaendelea kupuuza itifaki za matibabu ya wagonjwa wa nje wakati zinatumiwa na madaktari jasiri wa Kanada kila siku na kiwango cha mafanikio ambacho kinapaswa kuwaaibisha Dk Tam na Moore?

Lini itakoma kuwa na busara, au inawezekana, kuliita hili "janga la wasiochanjwa"? Wakati wao ni 10% tu ya watu? 6% 1%? sehemu ya %?

Je, hili ni "bao linalosonga," au halipo?

Kwa nini tunakaribia kuwachanja watoto wa umri wa miaka 5 wakati chanjo zinawapa upunguzaji wa hatari kabisa wa 1% na wakati kuna HAKUNA mfumo madhubuti wa ufuatiliaji wa kufuatilia matukio mabaya?

Je, itakushangaza kusikia kwamba swali hili halitoki kwa baadhi ya 'kikundi' chenye msimamo mkali, kama PM wetu anapenda kusema, lakini kutoka kwa Dk. Peter Doshi, mhariri mkuu wa British Medical Journal?

Na, kama Christine Anderson wa Bunge la Ulaya alivyosema hivi majuzi, “Katika historia nzima ya wanadamu hakujawa na wasomi wa kisiasa wanaojali kwa dhati hali njema ya watu wa kawaida. Ni nini kinachofanya yeyote kati yetu afikirie kuwa ni tofauti sasa?”

Tunajikuta sio tu katika hali ya kuchanganyikiwa kisayansi:

Tumechanganyikiwa, tunaogopa, tumechoka kimaadili, tamaa taifa.

Tumepoteza dira yetu ya kimaadili na, pamoja nayo, maadili na maadili ya kiraia ambayo tumejenga mfumo wetu wa huduma za afya, mfumo wetu wa kisheria, na demokrasia yetu. 

Tumeagizwa na viongozi wetu kuchukia, kugawanya, aibu na kukataa ... na tunafanya vyema katika mambo haya kwa kiwango cha juu. Hii ndio sasa inamaanisha kuwa Kanada.

Who tungeweza kutabiri kwamba tunaweza kushawishiwa kwa urahisi kugeuza maisha yetu juu chini, kuogopa kila mtu + kila kitu, kujitenga kwa miezi, sasa karibu miaka 2?

Naam, wakati chanjo za riwaya zinatolewa, jaribio lingine linaendeshwa kila siku na kila mmoja wetu kama washiriki wa majaribio.

Je, unakumbuka tangazo lililoonyesha COVID-19 kama wingu la kijani kibichi, likienea kwa njia ya kutisha juu ya vitufe vya lifti?

Vema, tangazo hilo na mengine mengi kama hayo yaliundwa na timu ya maarifa ya kitabia ya Baraza la Faragha, inayoitwa kwa kupendeza kitengo cha 'nudge', ili kufuatilia na kuathiri tabia zetu.

Maneno tunayosikia kila siku kutoka kwa maofisa wetu wa afya ya umma ni ya asili kidogo, hayana mtazamo wowote kuliko yanavyoweza kuonekana; ni matokeo yaliyokadiriwa sana ya data ya kitabia ambayo inakusanywa kuhusu kila kitu kutoka viwango vyetu vya kuogopa covid hadi kile kinachojulikana kwa matusi kama "kusitasita kwa chanjo." 

Kumbuka yale majaribio ya saikolojia ya kitabia niliyokuambia mapema? Akili za juu katika saikolojia ya tabia sasa zinafanya kazi kwa serikali yetu na wanatumia masomo yao yote, maarifa yao yote kudhibiti mawazo yetu ya asili ya uchanganuzi. Silika zetu za kiakili. Ambayo inatufanya kuwa wanadamu. Wanatudhalilisha ujumbe mmoja wa mabango kwa wakati mmoja.

Kwa hiyo, nitaiuliza tena, “unajisikia huru vipi”? Je, tuko huru kiasi gani?

Je! unaifahamu riwaya ya "Maisha ya Pi"? Mwandishi wake anazungumza juu ya biashara inayohusika na kuishi katika mbuga ya wanyama. Katika bustani ya wanyama umelishwa vizuri na una kila kitu unachohitaji ili kuishi kwa usalama na kwa raha bila kuogopa maisha yako kila wakati, lakini uko. wamehifadhiwa; porini, una baridi, una njaa, na unaogopa kila wakati kuwa chakula cha mtu mwingine. Lakini wewe ni bure kabisa. Ambayo ungependa kuwa: kulishwa au bure

Kwa nini inaonekana kwamba wengi leo wanachagua maisha katika ngome? 

Kuzungumza kuhusu haki siku hizi kunaonekana kuangukia masikio ya viziwi au kutupiliwa mbali kama sio muhimu… au hata ubinafsi. Kuna watu wengi wa kutisha katika nchi hii ambao hawaamini kwamba kitu chochote ambacho ni muhimu kinapotea.

Je, tumeamua kwamba maisha ya starehe, usalama na kufuatana - ikiwa hata hilo linawezekana - yanafaa bei ya uhuru?

Unawezaje kuwakusanya watu ili wasimamie haki zao wakati hawafikirii haki zao zinateleza?

Kuna matumizi gani? katika kujaribu kumkomboa mtu ambaye hatambui kwamba hayuko huru kweli?

Je, ikiwa wewe ni kipofu kwa ngome ambayo imejengwa karibu nawe? Je, ikiwa umesaidia kuijenga?

Nitaenda kuwa wa kibinafsi na wa umakini kwa dakika moja

Kusema kweli, natamani nisingekuwa nawe hapa usiku wa leo. Laiti tungeishi katika dunia ambayo hatukuhitaji kukusanyika ili kuzungumza kuhusu jinsi nchi yetu isivyotambulika, na jinsi tulivyo katika hatari ya kupoteza haki na uhuru wetu milele.

Natamani tungeishi katika ulimwengu ambao ningeweza kuwa nyumbani na binti yangu, nikimsoma hadithi ya mbweha na kumlaza kitandani bila wasiwasi, nikiwa na wasiwasi ikiwa nitaweza kumweka salama katika miezi ijayo. .

Natamani tungekuwa hapa kusherehekea mafanikio yetu kama taifa ambalo lilikuwa na wivu wa ulimwengu.

Lakini sidhani tunaishi katika ulimwengu huo kwa sasa na sina uhakika kwamba tumeishi huko kwa muda.

Ikiwa kile ambacho tumeona hadi sasa kitaendelea, wakati chanjo zinapotolewa kwa watoto wa miaka 5-11, kuna watoto wanaosoma hadithi na kulazwa kitandani hivi sasa ambao hawataishi kuona siku zao za kuzaliwa zinazofuata.

Kwa upande wangu, nitapambana kila siku kwa ajili ya ulimwengu ambao hili si jambo tunalohitaji kuwa na wasiwasi nalo.

Ambayo watoto wetu wanahitaji kuogopa tu kile ambacho ni cha kutisha.

Ambayo wanaweza kuishi kama watoto na sio kama watu wazima wadogo wanaobeba uzito wa ulimwengu kwenye mabega yao.

Tusifanye makosa yetu kuwa mizigo yao.

Wacha tusianzishe maisha yao na kutokuwa na hakika ambayo tungeweza kudhibiti vyema.

Tusiwabebeshe na matokeo ya kuridhika kwetu wenyewe.

Tuwarudishe watoto wetu utoto wao.

IF tuliweza tu kuona kile ambacho tumepoteza na kinatupeleka wapi 

IF tunaweza tu kutambua kwamba ni bora kuwa na maswali ambayo hayawezi kujibiwa kuliko majibu ambayo hayawezi kuulizwa

IF tungeweza kuruhusu kila mmoja neema zaidi kuliko aibu 

Ikiwa, kama Rudyard Kipling aliandika, unaweza kuweka kichwa chako wakati wote kuhusu wewe
   Je, wanapoteza chao na kukulaumu wewe;
Ikiwa unaweza kujiamini wakati watu wote wanakutia shaka,
   Bali uwape nafasi mashaka yao pia;
Ikiwa unaweza kungoja na usichoke kwa kungojea,
   Au, kwa kudanganywa, usijishughulishe na uwongo,
Au, kwa kuchukiwa, usiruhusu kuchukia,
   Lakini usionekane kuwa mzuri kupita kiasi, wala usiseme kwa hekima kupita kiasi;

Kipling aliandika maneno haya mwaka wa 1895 kwa mwanawe wa pekee, aliyeuawa katika hatua wiki 6 tu baada ya kuzaliwa kwake 18.

Lakini zingeweza kuandikwa kwa urahisi kwa ajili yetu leo

Tunakabiliwa na changamoto ya idadi isiyoeleweka na isiyokadirika.

Binafsi, mimi huwa na hofu wakati mwingi wa kila siku.

Wazazi katika chumba hicho wataelewa zaidi jambo hilo.

Lakini sitakuwa mwathirika wa ugaidi huo; na sitatishwa.

Ujasiri sio ukosefu wa woga; ujasiri ni kusonga mbele kwa njia ya hofu, licha ya hofu.

Angalia kwa dakika moja mtu anayeketi mbele yako, mtu anayeketi kushoto kwako na kulia kwako, niangalie mimi.

Sisi ni raia wako, watu ambao umejenga nao nchi, watu ambao wataathiriwa na kile unachofanya leo.

Sisi si maadui wa kila mmoja wetu na hatuko peke yetu; 

Na hatuhitaji kuzingatia au kukubaliana kuhusu kila kitu ili kuwa na demokrasia inayofanya kazi.

Kwaya ambayo kila mtu huimba sehemu sawa kamwe haipendezi kama ile ambayo watu huimba sehemu tofauti, lakini zinazokamilishana; uzuri na umoja katika maelewano hayo haulinganishwi.

Jamii ambayo tunaheshimu tofauti za wenzetu ni demokrasia ya kweli.

Na demokrasia hiyo iko nje ya vidole vyetu…. inatubidi tu kuifikia na kuinyakua. 

Kama John F Kennedy alisema, "mwangaza kutoka kwa moto huo unaweza kuangaza ulimwengu."

Tusiwe kama mbweha. Hebu tuvuke mikono yetu. Ongea. Kataa kutii. Uliza maswali. Ondoa ngome. 

Tunachohitaji kuwa huru tena, ili kurudisha nchi yetu, tayari kiko ndani ya kila mmoja wetu

Ni wakati wa kuchagua ujasiri! (Pamoja na hofu!) 

Je, utajiunga nami?

"Kama sio sisi, basi nani?
Kwa maneno ya Hillel Mzee, "Ikiwa sio sasa, basi lini?" 

Asante



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Julie Ponesse

    Dk. Julie Ponesse, 2023 Brownstone Fellow, ni profesa wa maadili ambaye amefundisha katika Chuo Kikuu cha Huron cha Ontario kwa miaka 20. Aliwekwa likizo na kupigwa marufuku kufikia chuo chake kwa sababu ya agizo la chanjo. Aliwasilisha katika Mfululizo wa Imani na Demokrasia tarehe 22, 2021. Dkt. Ponesse sasa amechukua jukumu jipya na Mfuko wa Demokrasia, shirika la kutoa misaada lililosajiliwa la Kanada linalolenga kuendeleza uhuru wa raia, ambapo anahudumu kama msomi wa maadili ya janga.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone