Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Anguko la Ushujaa wa Kiakili

Anguko la Ushujaa wa Kiakili

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Profesa Noam Chomsky amekuwa kwangu kama shujaa wa kiakili, na sio kwa sababu nilikubaliana na maoni yake yote. Badala yake, nilithamini msimamo wake mkali, ambao ninamaanisha hamu yake ya kupata mzizi wa kila suala na kufichua maana yake ya kimsingi ya kiadili na kiakili. 

Katika siku za Vita Baridi, uchambuzi wake wa sera ya kigeni ya Amerika ulitikisa vizazi kadhaa vya wasomi. Hakika nilifaidika sana kutokana na uchanganuzi na mfano wake. Inajulikana pia ni jinsi gani kwa kiongozi wa zamani wa Kushoto, hakuwahi kujaribiwa na ujinga au nihilism ambayo ilipoteza akili zingine nyingi nzuri kutoka mwishoni mwa miaka ya 60 na kuendelea. Kwa ujumla amepinga takwimu za wazi za watu wengi wa rika yake upande wa kushoto. 

Sasa ana umri wa miaka 91, na bado anatoa mahojiano. Mimi ni miongoni mwa waliopigwa na butwaa maoni yake kuidhinisha mamlaka ya chanjo na kutengwa kwa nguvu kwa refuseniks kutoka kwa jamii. Alilinganisha Covid-19 na ndui bila ufahamu dhahiri wa tofauti ya mara 100 katika kiwango cha vifo vya kesi. Hakurejelea kinga ya asili, hatari za nguvu za polisi, jukumu la teknolojia kubwa, tofauti kubwa za idadi ya watu katika kukubali chanjo, sembuse alionya juu ya hatari kubwa ya sera yoyote ya serikali ya kutengwa kwa msingi wa afya. 

Labda si haki kumfuata kwa misingi hii. Na bado, bado ana ushawishi. Maoni yake yaliwavunja moyo wafuasi wake wengi na kuwatia moyo wale wanaotetea kuongezeka kwa hali ya matibabu/matibabu. Maoni yake ni ya kusikitisha kwa urithi wake katika viwango vingi. Inamaanisha kuidhinishwa kwa ufanisi kwa kupigwa kwa polisi kwa watu ambao wanataka tu kwenda kununua, kama hii video kutoka Paris, Ufaransa, inaonyesha. 

Msukosuko wa kufuli umeathiri kila nyanja ya maisha, pamoja na maisha ya kiakili. Watu ambao hatukujua wamekuwa baadhi ya sauti zenye shauku na taarifa dhidi ya hatua za serikali. Watu ambao vinginevyo hawangewahi kuingia katika maisha ya umma juu ya mada hii waliona imani ya kimaadili kusimama na kuzungumza. Martin Kulldorff na Bwana Sumption kumbuka - wanaume makini ambao wangeweza kukaa nje kwa urahisi. Baadhi ya sauti mashuhuri zimeonyesha kuwa tayari kufikiria upya kwa wakati halisi. Matt Ridley, baada ya kengele ya awali, hatua kwa hatua ilikuja. 

Sauti zingine zinazoaminika kama vile Michael Lewis alijikwaa vibaya sana. Yeye na Chomsky hawako peke yao. Mada ya afya ya umma mbele ya pathojeni imevuruga wasomi wengi ambao nimefuata kwa miaka. Wengine wako kimya ama kwa hofu au kuchanganyikiwa, na wengine wameyumba. Wameruhusu hofu kushinda busara, wamechorwa sana kwenye skrini ya runinga, walionyesha kuegemea kupita kiasi kwa "wataalam" wengine huku wakikosa udadisi wa kuangalia zaidi, na vinginevyo walipuuza mauaji ambayo yametokana na kufuli na maagizo.  

Baadhi ya watu hawa wamejikuta wamechanganyikiwa kabisa kuhusu kile ambacho serikali inapaswa kufanya na haipaswi kufanya wakati wa janga, huku wakipuuza kabisa hatari ya kutoa mamlaka mengi mapya kwa tabaka tawala. 

Daima imekuwa mada ya kutatanisha kwa baadhi. Miaka mingi iliyopita, nilikuwa kwenye mjadala wa hadhara na rafiki yangu Mark Skousen. Alichukua msimamo kuwa tunahitaji hali yenye nguvu lakini yenye mipaka huku mimi nikibishania mfano wa uhuru safi. Hoja yake kuu ilihusu magonjwa ya milipuko. Alisema kuwa serikali lazima iwe na mamlaka ya karantini, wakati mimi nilisema nguvu hii itatumika bila busara na hatimaye kutumiwa vibaya. 

Dk. Skousen aliniandikia mapema katika shida hii na ujumbe mmoja: "Ulikuwa sahihi na nilikosea." Mkarimu sana! Inavutia kwa mtu yeyote kukubali kitu kama hicho. Ni jambo adimu miongoni mwa wanazuoni. Wengi sana wanakabiliwa na utata wa kutoweza kukosea hata kwenye masomo ambayo hawajui sana kuyahusu. 

Kwa hiyo, ndiyo, virusi vimefunua viungo dhaifu katika akili nzuri hata. Ndiyo, hii inaweza kuwa ya kukatisha tamaa, hata kuharibu. Ningeweza kuorodhesha mifano, na nina uhakika unaweza pia, lakini nitaepuka kubinafsisha hoja. Inatosha kusema kwamba kumekuwa na tamaa nyingi miaka hii miwili. 

Ikiwa kushindwa kuchukua hatua kunatokana na mkanganyiko wa kimsingi juu ya elimu ya kinga, imani isiyo na maana kwa serikali, au jinsi tu watu wengine hawataki kuhatarisha sifa zilizopatikana vizuri kwa kuchukua nyadhifa zisizopendwa, bado ni hali isiyofurahi wakati mashujaa wetu wanajikwaa. na kudhoofika tunapozihitaji zaidi. 

Vile vile vinaweza kusemwa juu ya mashirika na kumbi. ACLU, kwa mfano, inaonekana kupotea kabisa. Barabarani huko DC, wafanyikazi kadhaa wa ACLU walinikaribia ili kutia sahihi ombi la haki ya kupiga kura. Nilileta ukimya wa shirika kuhusu kufuli na usaidizi wake kwa mamlaka ya chanjo na kutengwa kwa ukatili. Walijifanya hawakunisikia na kumgeukia mpita njia aliyefuata. 

Mara tu watu wanaosimamia taasisi wanapochukua msimamo wa kuchanganyikiwa au hata mbaya, ubinafsi wao hupata udhibiti na huwa na wakati mgumu kuunga mkono makosa madogo sana. 

Tunatarajia mengi mno kutoka kwa uaminifu wetu wa kiakili na mashujaa. Wakati huo huo, mtu anaweza kudhani kuwa itakuwa rahisi kusema bila usawa kwamba virusi sio kisingizio cha kukiuka haki za binadamu, kwamba vizuizi vya kusafiri na kukamatwa kwa nyumba ni uasherati, kwamba kufungwa kwa lazima kwa baa na makanisa kunajumuisha agizo la kutisha juu ya haki za mali. , kwamba kukataza kandarasi kati ya watu wazima walioidhinishwa ni makosa, na kwamba ni kinyume cha maadili na si kisayansi kugawanya idadi ya watu kwa kufuata matibabu na kushinikiza kutengwa kwa jamii kwa watu wachache. Virusi vilivyoenea na vinavyoambukiza haviwezi kukandamizwa na serikali ya polisi; kushindwa kuelewa kwamba mgomo mimi kama urefu wa upumbavu. 

Hayo yamesemwa, kuna utamaduni mrefu wa wasomi kuwa 100% wakubwa katika baadhi ya masuala, na kurukaruka ili kujipinga wenyewe chini ya hali zinazojaribu uthabiti wao wenyewe. Mfano mzuri unaweza kuwa, kwa mfano, Aristotle mwenyewe, ambaye alikuwa nguzo ya uhalisia na mantiki lakini alionekana kutoweza kufahamu dhana za kimsingi za kiuchumi na kisha hakuweza kupata njia ya kubaini kwamba utumwa ulikuwa mbaya. Au Mtakatifu Thomas Aquinas, ambaye alisema serikali inapaswa kushikamana tu na kuadhibu wizi na mauaji lakini kisha akatetea uchomaji moto wa wazushi. Misingi yake ilikuwa na maana kwake: kwa nini jamii inapaswa kuvumilia watu ambao maoni yao yangehukumu watu kwenye moto wa milele wa kuzimu? 

Kwamba Aristotle na Akwino walikuwa mahiri katika baadhi ya masuala na wabaya kwa wengine haimaanishi hatuwezi kujifunza kutoka kwao. Inamaanisha tu kwamba wao ni wanadamu wenye makosa. Katika maisha ya kiakili, lengo si kutafuta watakatifu wa kuabudu au wachawi wa kuwachoma bali kutafuta na kugundua ukweli kutoka katika chanzo chochote. Akili kubwa zinaweza na zinapotea. 

Miongoni mwa mashujaa wangu mwenyewe ningeorodhesha FA Hayek, ambaye ufahamu wake juu ya maarifa katika jamii umeunda jinsi ninavyoona ulimwengu na shida hii haswa. Mhayeki anaelewa kuwa serikali haina uwezo wa kupata taarifa za kijasusi zilizo juu zaidi ya zile ambazo zimegatuliwa na kupachikwa katika taasisi za kiuchumi na michakato ya kijamii, ambayo nayo hutokana na maarifa na uzoefu wa watu waliotawanywa. Ni kanuni ya jumla. Na bado Hayek mwenyewe hakutumia mafundisho yake mwenyewe kila wakati kwa mawazo yake, na kwa hivyo alijikwaa katika mawazo ya kupanga mwenyewe. 

Je, tunapaswa kufanya nini tunapokabiliwa na mizozo kama hii? Hatuwezi tu kuzunguka-zunguka na kujua jinsi baadhi ya wasomi wametushinda. Jambo kuu ni kupata ukweli kutoka kwa maandishi yote na kuruhusu hilo lifahamishe mawazo yetu, si kupakua tu ubongo wa mtu mwingine na kuiga. 

Hii ni kweli hata kwa mashujaa wetu. Bado tunaweza kuthamini kazi ya mtu hata anapokosa kufuata. Kwa namna fulani tunahitaji kufikia mahali ambapo tunaweza kutenganisha mawazo kutoka kwa mtu, tukijua kwamba wakati msomi anaandika yeye hutoa mawazo kwa ulimwengu. Mtu sio bidhaa; mawazo ni kitu halisi. 

Kesi dhidi ya kufuli na mamlaka ya matibabu ya serikali ni kizuizi cha kesi ya uhuru yenyewe. Inaonekana kutokujali kwa akili yoyote huria kuwa na makosa katika jambo hili. Kwamba wengi wamenyamaza au hata kuonea huruma udhalimu wa kitiba hudhihirisha jinsi nyakati hizi zimekuwa za kutatanisha. 

Wazo kwamba serikali zinahitaji nguvu kamili katika tukio la janga liliwatenganisha wanafikra na waandishi wengi wa kuvutia ambao walionekana kutofikiria kamwe wazo hilo. Wakati huo huo, kuna kizazi kipya na nyakati hizi zimekuwa mwalimu wa ajabu kuhusu ubiquity wa kushindwa kwa sera. Ni kutengeneza akili mpya za kiakili kila siku. Masomo hayatasahaulika. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone