Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Je! Jaribio la Gereza la Stanford linaweza Kutuambia nini kuhusu Maisha katika Enzi ya Janga?
Jaribio la Gereza la Stanford linaweza Kutuambia Nini

Je! Jaribio la Gereza la Stanford linaweza Kutuambia nini kuhusu Maisha katika Enzi ya Janga?

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mwishoni mwa kiangazi cha 1971, kijana mmoja alichukuliwa kutoka nyumbani kwake huko Palo Alto, California. Kisha mwingine. Na mwingine. Tisa kwa wote, kila mmoja alikuwa amechoka. Hatimaye wakafikishwa sehemu isiyo na madirisha wala saa, wakavuliwa nguo na kufungwa minyororo. Walikuwa wamevaa kanzu-kama gauni. Walipewa namba za kutumika badala ya majina yao. Anasa ndogo zilifafanuliwa upya kuwa mapendeleo, na pia matendo ya msingi kama vile kuoga, kupiga mswaki, na kutumia choo kinachofaa mtu anapopenda. 

Kimsingi, walikuwa wamegeuka kuwa vitu vya kuchezea vya wale vijana wengine tisa ambao sasa waliwaweka katika sehemu hiyo isiyo na madirisha. Wakiwa wamevalia sare za suruali na mashati ya khaki, pamoja na miwani mikubwa ya jua yenye kuakisi, wakiwa wamevalia filimbi shingoni na virungu vya kuashiria, vijana hawa wengine tisa wangeweza kuwa wanafunzi wenzao, wafanyakazi wenzao, marafiki zao kama wangekutana mahali pengine au wakati mwingine. lakini badala yake sasa walikuwa na udhibiti kamili juu yao, mara kwa mara wakiutumia bila kusudi lingine isipokuwa kuwadhalilisha na kuwadhalilisha, kuwakumbusha wafungwa wao juu ya hali yao ya chini.

Vijana hawa waliovalia sare waliovalia khaki na miwani walikuwa walinzi wa “Gereza la Kaunti ya Stanford.” Walikuwa wakitenda kwa amri ya Dk. Phillip G. Zimbardo.

The utafiti kwamba Zimbardo alitekeleza kwamba Agosti ingeendelea kuwa mojawapo ya masomo mashuhuri na yenye sifa mbaya zaidi katika historia ya saikolojia. 

Kama hadithi inavyosimuliwa katika maandishi mengi ya saikolojia ya utangulizi, Zimbardo alianza kusoma nguvu za nguvu za hali na majukumu ya kijamii juu ya utambulisho na tabia. Ili kufanya hivyo, kwa nasibu aliwaweka wanafunzi wa chuo kikuu wanaoonekana kuwa wa kawaida na wasio na historia ya uhalifu au ugonjwa wa akili kwenye jukumu la mlinzi au mfungwa katika gereza la kuigwa, akitoa maelekezo kidogo bila hata kidogo.

Walakini, kutokana na vitendo vya hiari na vya kusikitisha vya walinzi na kuvunjika kwa kihemko kwa wafungwa, Zimbardo alilazimika kusitisha jaribio hilo mapema - lakini sio kabla ya kufanya ugunduzi muhimu kuhusu jinsi majukumu ya kijamii na mazingira ya ukandamizaji yanaweza kubadilisha psyche na. matendo ya watu wa kawaida kwa njia za pathological.

Maelezo ya Zimbardo mwenyewe ya kazi yake yanaelekea kuwa makubwa zaidi, wakati mwingine yakipakana na kusimuliwa kwa hekaya ya Kigiriki au ngano ya kibiblia, hadithi ya kitu cha ajabu, au kama Zimbardo alivyoweka, kitu “Kafkaesque.”

Jinsi hadithi inavyowasilishwa katika nakala nakala ya onyesho la slaidi lililowekwa pamoja na Zimbardo, wote walioingia katika gereza lile la dhihaka alilojenga walionekana kuelemewa na ndoto. Akili za wale waliokaa kwa muda mrefu zimevunjika. Hivi karibuni, kila mtu aliyebaki alianza kubadilika kuwa wadudu waharibifu. 

Kwa bahati nzuri, daktari mzuri aliamshwa na maombi ya kijana mmoja, ambaye akiwa katika hali ya msongo wa mawazo, aliomba asiachiliwe ili athibitishe kuwa ni mfungwa mzuri. Hapo ndipo Zimbardo alipojua kuwa ni wakati wa kuikomesha dunia aliyoiumba.

Wakosoaji, hata hivyo, wametilia shaka vipengele vingi vya kusimulia kwa Zimbardo kuhusu hadithi hiyo na ambayo mara nyingi haikoshwi, ingawa sio ya kushangaza sana, kuisimulia tena. maandishi ya saikolojia.

Theluthi moja tu ya walinzi walitenda kwa huzuni. Huenda baadhi ya wafungwa walighushi matatizo yao ya kihisia ili kuachiliwa mapema baada ya kuongozwa kuamini kwamba kama wafungwa wa kujitolea hawakuruhusiwa kutoka katika gereza la kujifanya.   

Lakini pengine lawama kubwa zaidi ni kwamba tangu mwanzo, Zimbardo, ambaye alichukua nafasi ya msimamizi wa magereza, aliweka wazi kuwa alikuwa upande wa walinzi. Alifanya hivi pamoja na mlinzi wake wa shahada ya kwanza, ambaye alikuwa amefanya utafiti na kubuni toleo la kawaida la chumba cha kulala cha mwigo miezi mitatu kabla ya mradi katika mojawapo ya madarasa ya Zimbardo. Aliwapa walinzi maagizo ya kina ya jinsi ya kuwasimamia wafungwa hapo mwanzo, kisha akaendelea kuwasisitiza kuwa wagumu zaidi kwa wafungwa wakati majaribio ya Stanford yakiendelea.

Katika filamu, Zimbardo alikubali kwamba, ingawa aliwakataza walinzi kuwapiga wafungwa, aliwaeleza wanaweza kupandikiza uchovu na kufadhaika. Video kutoka siku ya uelekezi inamwonyesha profesa huyo mwenye mvuto katika enzi yake akiwaelekeza walinzi wake, “Tunaweza kuleta hofu ndani yao, kwa kiwango fulani. Tunaweza kuunda dhana ya uholela, kwamba maisha yao yanadhibitiwa kabisa na sisi, na mfumo.

Baadhi ya washiriki baadaye walikiri kuegemea katika majukumu waliyopewa kimakusudi. Ikizingatiwa kuwa Zimbardo alikuwa akiwalipa $15 kwa siku kwa ushiriki wao, kimsingi alikuwa bosi wao kwenye kazi yao ya kiangazi.

Licha ya maelezo haya ya ziada ingawa, bado ni vigumu kukataa kwamba utafiti wa Zimbardo unaweza kutuambia jambo muhimu kuhusu asili ya binadamu.

Labda kama wavulana kabla ya ujana ambao nao Muzafer Sherif alicheza Bwana wa Ndege katika majira ya joto ya 1949, 1953, na 1954, vijana wa Gereza la Kaunti ya Stanford walikuja kuingiza utambulisho unaohusishwa na vikundi vyao vilivyowekwa kiholela, lakini hapa katika mazingira yaliyoundwa kwa akili kwa ajili ya ukandamizaji na yenye uongozi wa kijamii ulioanzishwa kabla.

Labda kama Wamarekani wanaoonekana kuwa wa kawaida Stanley Milgram kuagizwa kutoa kile walichofikiri ni mishtuko chungu nzima kwa wanafunzi waliosahau katika jaribio linalodaiwa kuwa la kumbukumbu, walikuwa wakitii mamlaka tu. 

Labda walijua tu kwamba walikuwa wakilipwa kwa siku na walitaka mpango huu uendelee.

Labda ilikuwa mchanganyiko wa hapo juu. 

Hata hivyo, mwishowe, angalau sehemu ya walinzi na wafungwa walitenda kulingana na majukumu yao waliyopewa kiholela, na labda washiriki wa vikundi vyote viwili walikubali mamlaka ya wale walio juu yao, hata kama ilimaanisha kuwa na ukatili wa kawaida au kukubali udhalilishaji.

Jaribio la Sasa: ​​Mwaka wa Kwanza

Katika siku za mwanzo za Enzi ya Ugonjwa, wasimamizi wetu na walinzi walichukua udhibiti wa nyanja zote za maisha ya kila siku. Walituvaa vinyago. Burudani ndogo, na vilevile vitendo vya msingi kama vile kutumia wakati na familia na marafiki vilifafanuliwa upya kuwa mapendeleo. Walijenga hofu. Waliingiza uchovu na kuchanganyikiwa. Waliunda dhana ya uholela, kwamba maisha yetu yalidhibitiwa nao kabisa, na mfumo. Tulikuwa wafungwa wao. Tulikuwa vitu vyao vya kucheza.

Katika siku za mwanzo za Enzi ya Ugonjwa wa Gonjwa, hakukuwa na walinzi wa kweli au vikundi vya kiholela zaidi ya mamlaka na wafungwa - angalau sio yoyote ambayo wengi walikuja kutambua. 

Tulikuwa na watekelezaji sheria ambao wangeweza kusemekana kuwa walinzi katika baadhi ya maeneo, kwa kufuata maagizo ya wasimamizi na walinzi, kuwakamata peke yao. wapanda kasia na kuwanyanyasa wazazi kwa kuwaachia watoto wao tarehe za kucheza. Hata hivyo, watu wengi katika sehemu kubwa ya Marekani, angalau, hawakuwahi kamwe kupata kiwango hicho cha udhalimu wa moja kwa moja.

Mapema tulikuwa na sifa za muhimu na zisizo muhimu, lakini hakuna aliyejua kwa hakika kategoria hizo zilimaanisha nini. Hakuna aliyepata nguvu au hadhi halisi kutoka kwao. 

Tofauti pekee ambazo zingeweza kusemwa kuwa na maana yoyote kwa Mwaka wa Kwanza wa Enzi ya Ugonjwa huo zilikuwa mtiifu na pinzani, waliojifunika uso na kufunuliwa, mfungwa mzuri na mfungwa mbaya, ingawa hata hizi zilipoteza maana fulani kwa sababu hazikuwa za kudumu na za maji. kwamba kufichua ushirika wa mtu kwa ujumla lilikuwa suala la uchaguzi wa kibinafsi. 

Watiifu walijiruhusu mara kwa mara, kukutana na washirika wa kimapenzi na kuvua vinyago vyao pamoja na marafiki wa karibu. Waliofichuliwa kwa kusita walivaa ishara ya ukandamizaji wao inapohitajika. Hakuna mtu aliyelazimika kusema utofauti wao wa utambuzi.

Haikuwa hadi chanjo za Covid zilipopatikana ambapo vikundi vya maana zaidi vilianza kuibuka.

Jaribio la Sasa: ​​Mwaka wa Pili

Kadiri chanjo za Covid zilivyozidi kupatikana, vikundi vilivyolengwa vya waliochanjwa na wasiochanjwa vilianza kuunda na ikawa wazi ni kundi gani ambalo wasimamizi wetu na walinzi walipendelea tangu mwanzo. 

Wakati mwingine walitoa maagizo ya moja kwa moja. Wakati mwingine hawakufanya hivyo. Lakini, katika maeneo na taasisi ambazo mamlaka yao yalikuwa na nguvu zaidi, wasimamizi wetu na walinzi waliwatia moyo na kuwalazimisha wafungwa wao wawe sehemu ya kundi lililopendelewa, na kuwaruhusu kurudisha mapendeleo kama vile elimu, ajira, na starehe ndogo kutokana na maisha waliyoishi hapo awali. . Pia waliweka wazi kwamba hakuna mtu anayeweza kuinuka kikamilifu kutoka kwa hali yao ya sasa hadi karibu kila mtu aamue kufanya hivyo.

Muda si muda watu wa kawaida walikuja kuunga mkono mahitaji ya chanjo kwa kusafiri, kazi, na elimu.

Baadhi, hata hivyo, walionekana kwenda hatua zaidi na kuanza kujipendekeza kama walinzi. 

Kama katika Gereza la Kaunti ya Stanford, unyanyasaji wa kimwili haukuwa swali. Ndivyo ilivyokuwa aina ya kusukumana, kusukumana, na mashambulizi ya usiku ambayo Sherif aliona miongoni mwa wavulana waliogawanywa kiholela waliochaguliwa kwa ajili ya kambi zake za majira ya joto. Hata hivyo, aina mbalimbali za kutengwa zilionekana kukubalika kikamilifu, ikiwa hazikuhimizwa na kupitishwa.  

Kwa uwazi kabisa hili lilikuja kwa namna ya wale walinzi wapya ambao, wakitenda kazi rasmi au kitaaluma, walitekeleza kwa utii amri za wasimamizi na walinzi wetu, kuwaondoa wateja ambao hawajachanjwa kwenye mikahawa, kuwa na madaktari ambao hawajachanjwa kuondolewa hospitalini, kuweka marubani ambao hawajachanjwa kwenye likizo isiyo na kikomo isiyo na kikomo.

Walakini, kwa hila zaidi, pia ilichukua fomu ya aina ya ukatili wa kawaida ndani ya familia, ofisi, na shule.

Wapendwa walihitaji kuonyeshana uthibitisho wa chanjo ili kuhudhuria harusi na mikusanyiko ya likizo. 

Wale ambao walikuwa wamepokea misamaha ya kimatibabu au ya kidini kutoka kwa waajiri na vyuo vikuu vilivyo na mamlaka ya chanjo walikuwa, katika baadhi ya maeneo, wasimamizi ambao waliwazuia kutoka pembe fulani za sehemu zao za kazi na wafanyakazi wenza na wanafunzi wenzao, ambao kwa muda mrefu waliacha kuficha nyuso na umbali wa kijamii karibu na mtu mwingine, aliwakumbusha kuweka mbali na kuwataka kabla ya kuingia chumbani wasimame mlangoni na kuwapa muda waliopo kujifunika nyuso zao.

Ingawa labda haitoshi kuchochea aina ya madai ya mvunjiko uliobainishwa na Msimamizi Zimbardo katika Gereza la Kaunti ya Stanford, angalau katika muda mfupi, haichukui sana kufikiria jinsi fedheha kama hizo za kila siku zinavyoweza kuharibu hisia ya mtu ya kuwa mali yake. maana. Kwa muda mrefu, lingeonekana jambo la kawaida kwa vikumbusho hivyo vya mara kwa mara vya hali ya chini ya mtu kuleta hisia za mshuko-moyo, kutengwa, na kutofaa kitu.

Mwili mkubwa wa utafiti juu ya kutengwa na kutengwa kwa jamii kunaweza kupendekeza hisia kama hizo zingekuwa za asili tu.

Kazi ya ziada katika eneo hilo inaonyesha kwamba wale ambao wametengwa, kwa kiasi fulani, wanakuja kujiona wao na wahujumu wao wa kijamii kama kupoteza vipengele vya asili yao ya kibinadamu, kubadilika kuwa mambo baridi na magumu yasiyo na uhuru na hisia.

Kwa maneno mengine, wafungwa wetu wa kisasa, baada ya muda, wanakuja kujiona wao na walinzi wao kama wanavyobadilika na kuwa wadudu waharibifu.

Maelekezo ya Baadaye: Mwaka wa Tatu

Kadiri muda unavyosonga, inazidi kuwa wazi kuwa ufanisi wa chanjo ya Covid sio sawa kabisa na ile iliyoahidiwa hapo awali.

Tafiti nyingi kutoka California, Israel, Ontario, na Qatar, pamoja na wengine, wameonyesha mara kwa mara kuwa watu waliopewa chanjo kamili bado wanaweza kuambukizwa na kusambaza SARS-CoV-2, haswa kufuatia kuongezeka kwa lahaja ya Omicron.

Kwa hivyo msingi wa kutaja maana yoyote halisi kwa vikundi vya waliopewa chanjo na wasiochanjwa, au angalau maana yoyote halisi ambayo ya kwanza inaweza kutolewa au kupata aina fulani ya ukuu wa kijamii au kiadili juu ya nyingine, umevunjwa.

Baadaye itakuwa na maana kwamba vikundi hivi vitafutwa. 

Bado, utafiti imeonyesha kuwa watu bado wanapata maana hata katika vikundi visivyo na maana hata kama hakuna sababu ya kufanya hivyo.

Baada ya mwaka mmoja wa wasimamizi na walinzi wetu kuwatukana hadharani wale ambao hawajachanjwa kama doa halisi na la kitamathali kwenye jamii inayosimama katika njia ya kurejea hali ya kawaida, inaeleweka zaidi kwamba wengine wanaendelea kupata maana katika nyadhifa hizi.

Hivyo, hata kama baadhi ya miji na makampuni kuacha mamlaka ya chanjo, si wote wamekuwa tayari kurudisha haki sawa, ambazo sasa zinaitwa marupurupu, kwa wote waliochanjwa na wasiochanjwa sawa. 

Zaidi ya hayo, familia, marafiki, wafanyakazi wenza, na wanafunzi wenzao wa baadhi ya watu ambao hawajachanjwa bado hawana wasiwasi kuhusu kuwatendea ukatili wa kawaida. Baadhi ya watu ambao hawajachanjwa bado wako tayari kukubali uharibifu wao wa kawaida.

Labda kama wavulana wa kabla ya ujana ambao Muzafer Sherif alicheza nao Bwana wa Nzi, walinzi hawa wa kisasa na wafungwa wamekuja kuingiza utambulisho wao mpya, lakini katika mazingira yaliyoundwa kwa akili kwa ajili ya ukandamizaji na kwa uongozi wa kijamii.

Labda kama Waamerika walioonekana kuwa wa kawaida, Stanley Milgram aliagiza kutoa kile walichofikiri kilikuwa kikizidi kuwa chungu kwa wanafunzi waliosahau katika jaribio linalodaiwa kuwa la kumbukumbu, wanatii mamlaka tu. 

Labda wanajaribu kufanya sehemu yao kuwafurahisha wasimamizi wao na walinzi kwa matumaini ya kupata thawabu fulani.

Labda ni mchanganyiko wa hapo juu.

Somo la Mwisho kutoka kwa Msimamizi Zimbardo

Kwa kuzingatia ulimwengu ambao tumeishi kwa miaka miwili iliyopita, licha ya dosari nyingi ambazo wakosoaji wamepata katika kazi ya Zimbardo, na vile vile Zimbardo the man na Zimbardo hadithi, inaonekana kwamba yeye na washiriki wengine wa saikolojia ya kijamii. umri wa dhahabu bado unaweza kutuambia mengi kuhusu jinsi majukumu ya kijamii, mazingira ya ukandamizaji na mamlaka yenye nguvu yanaweza kubadilisha psyche na matendo ya watu wa kawaida kwa njia za pathological.

Lakini labda moja ya somo la mwisho Zimbardo anaweza kutufundisha ni ukumbusho zaidi wa kitu ambacho George Orwell aliandika 1984: “Ni nani anayedhibiti yaliyopita anadhibiti yajayo; anayedhibiti sasa anadhibiti yaliyopita”.

Katika kazi yake yote, Zimbardo anaonekana kuwa amefanya kazi kwa bidii kuandika hadithi yake mwenyewe na kuathiri nyanja za saikolojia na haki ya jinai kwa miongo.

Kwa hivyo, labda maadamu wale waliofanya kazi ili kutoa maana ya kijamii au ya kimaadili kwa vikundi vya waliochanjwa na wasiochanjwa wanaruhusiwa kuandika hadithi ya jinsi sera za umma na tabia za kibinafsi zilizofuata zilichangia kutufikisha kwenye hali yetu ya kurejea ya hali ya kawaida, kuna uwezekano mkubwa zaidi tutaendelea kuwa na jamii ya walinzi na wafungwa wanaofanya ukatili wa kawaida na kukubali kudhalilishwa tunaposonga mbele katika siku zijazo.  



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Daniel Nuccio

    Daniel Nuccio ana digrii za uzamili katika saikolojia na biolojia. Kwa sasa, anasomea Shahada ya Uzamivu katika biolojia katika Chuo Kikuu cha Kaskazini cha Illinois akisomea uhusiano wa vijiumbe-washirika. Yeye pia ni mchangiaji wa kawaida wa The College Fix ambapo anaandika kuhusu COVID, afya ya akili, na mada zingine.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone