Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Waliofungiwa Walikuwa Wanafikiria Nini? Mapitio ya Jeremy Farrar

Waliofungiwa Walikuwa Wanafikiria Nini? Mapitio ya Jeremy Farrar

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Nimesikia swali lifuatalo linaloonekana kuwa maelfu ya mara katika mwaka uliopita: "Kwa nini walitufanyia hivi?" 

Bado ni swali linalowaka juu ya kufuli: shule, biashara, na kufungwa kwa kanisa, marufuku ya hafla, maagizo ya kukaa nyumbani, vizuizi vya kusafiri, mpango mkuu wa kukata tamaa unaotekelezwa na polisi kwa njia fulani kuweka watu mbali na kila mmoja. nyingine. Kushindwa kudhibiti au hata kupunguza mwelekeo wa pathogenic - hata kusahau kuhusu gharama za kushangaza za kijamii - kwa sasa ni dhahiri bila shaka, angalau kwa baadhi yetu. 

Nia ya kufuli ilikuwa nini haswa? 

Ili kujibu swali hili, niligeuka kwenye kitabu Mwiba, na Jeremy Farrar (pamoja na Anjana Ahuja). Yeye si mtu anayejulikana sana nchini Marekani, lakini nchini Uingereza yeye kimsingi ni Dk. Fauci wao. Ana ushawishi mkubwa wa kitaasisi, kupitia Wellcome Trust, kudhibiti maoni yote mawili ndani ya taaluma ya magonjwa na rasilimali za ufadhili kwa utafiti. Labda alikuwa ushawishi mkubwa wa kutunga sheria za kufuli nchini Uingereza, zaidi ya Neil Ferguson wa Chuo cha Imperial. 

Kitabu hiki ni habari-yote, siku baada ya siku kutoka wakati wa mapambazuko ya ufahamu wa pathojeni kwa mwaka mzima. Kitabu kinanigusa kama kijacho, na cha kuogofya zaidi kwake. Inafunua mengi kuhusu marafiki zake, washirika, kuchanganyikiwa, mijadala, mikakati, wasiwasi, drama ya ndani, na mwelekeo wa kiakili, ambayo ni ya ajabu kwa kupeleka mamlaka makubwa ya serikali ili kudhibiti adui asiyeonekana. 

Mimi ni mwandishi mpole sana, lakini siwezi kukataa kukubali kengele yangu kamili kwa kukutana na akili ya mtu ambaye alifanya kile alichofanya na kufikiria kile anachofikiria. Mara tu aliposadikishwa kabisa juu ya kufuli, aliingia ndani. "Hatua za umbali wa kijamii zinapaswa kuwa za lazima, sio hiari," anaandika. "Waziri mkuu hawezi kuuliza watu kufunga kama wanahisi kama hivyo .... sio njia hizi za hatua za afya ya umma zinavyofanya kazi."

Bromidi hizo ndogo - hii ya kawaida ya kutupilia mbali wasiwasi wote ambao unaweza kuwa na mashaka kuhusu hali ya kiimla yenye taarifa za kiafya - imetapakaa kote. Binafsi siwezi kuelewa psyche ya mtu ambaye anafikiria kuwa taaluma yake inampa haki ya kudhibiti mwingiliano wote wa kibinadamu na jeshi la polisi, na vyombo vya habari vinavyokataza watu tabia ya kawaida kabisa, na kutumia unyanyasaji dhidi yao kwa kuthubutu kujihusisha na kufungua shule zao. na biashara, na vinginevyo wakiendelea na maisha yao kwa amani - na kuamini kwa dhati kwamba hili ndilo jambo bora zaidi kwa jamii. 

Kwa kweli siwezi kuelewa hilo. Watu wachache wanaweza. 

Kuhusu swali la kuendesha gari la kwa nini, cha ajabu nilimaliza kitabu hiki bila jibu thabiti na wazi. Mawazo yake juu ya mada ya kufuli na lengo lao huhama kutoka sura hadi sura. Hakuna lengo lililo wazi zaidi ya kufanya kitu kikubwa kama maonyesho ya nguvu ya serikali na nia ya kuchukua hatua. Hakuna mahali anakubali kutofaulu, bila shaka, na anaelezea kwa utabiri matatizo yote kwa madai kwamba serikali zinapaswa kuwa zimefungia mambo zaidi katika tarehe ya mapema zaidi. Matatizo yote kwa maoni yake yanafuatana na kutoanzisha toleo lake la kibinafsi la serikali ya kiimla mapema kuliko ilivyowezekana kisiasa. Ukisoma kitabu hiki, kumbuka hili tu: tunazungumza juu ya mfumo wa kiakili ambao katika muktadha wowote ungezingatiwa kuwa wa kisaikolojia. 

Labda kusudi la kufuli lilikuwa kuokoa nafasi ya hospitali lakini hiyo iligeuka kuwa karibu sio shida huko Merika. Labda ilikuwa ni kununua muda wa kuweka wimbo na kufuatilia mahali, lakini kufuatilia na kufuatilia kwa mwisho gani? Kuzuia virusi? Labda, na labda hiyo ndiyo ilikuwa hatua ya kufuli, kuweka watu kando ili virusi visienee. Lakini hiyo inazua swali la kina: baada ya hili (na ni lini baada na jinsi gani unaweza kujua?) Virusi huenda wapi? Na unapofungua, ukidhani kuwa hii inafanya kazi (ambayo bado haijaeleweka) si kuanza kuenea tena? Nini sasa? Je! ni lazima curve hii iwe tambarare kwa muda gani na kwa muda gani? 

Hata baada ya kusoma kitabu hiki, natamani kujibu swali moja kati ya hayo. Baada ya wakati huu wote, bado haijulikani ni nini ulimwenguni watu waliofungia jamii walikuwa wanafikiria kweli. Kitabu cha Farrar kinatoa ufahamu - yote yalikuwa kuhusu mifano yao ya umwagaji damu! - lakini hiyo ni juu ya yote tunayojua. Mchezo wa mwisho ulikuwa upi, mkakati wa kuondoka, na imani yao ya kushangaza ilitoka wapi kwamba kitu ambacho hakijawahi kujaribiwa hapo awali kwa kiwango hiki kinaweza kufanya kazi ili kukabiliana na maambukizi ya virusi ambayo hatimaye ni suala la afya ya mtu binafsi? Anafanya juhudi kidogo ili kuimarisha nadharia yake lakini haziridhishi. 

"Kuamua kufunga uchumi ni jambo gumu sana," anakubali. "Mbali na wakati wa vita, uchumi wa Magharibi haujawahi kuwa na kizuizi tangu Enzi za Kati, kwa ufahamu wangu; hili si jambo ambalo serikali hufanya.” Bado, ilipaswa kufanywa. Hebu angalia jinsi China ilivyofanya kazi vizuri na angalia kile kilichokuwa kikiendelea huko Ulaya! Unataka uhuru upewe hii? Wewe ni mwendawazimu. Wacha tutumie njia za kisasa za uigaji kuonyesha ni kwa kiwango gani na jinsi gani watu wanahitaji kuunganishwa ili kurekebisha shida. 

Licha ya upinzani wa kisiasa, na katikati ya vyombo vya habari na hofu ya watu wengi, maoni yake yalitawala wakati wa vita vingi. Alifurahishwa na uwekaji wa kwanza wa kufuli huko Uingereza. 

“Vizuizi hivyo vipya vilimaanisha kwamba watu wasingeweza kuondoka nyumbani isipokuwa kwa sababu moja kati ya nne: kusafiri kwenda na kurudi kazini ikiwa kazi isingeweza kufanywa kutoka nyumbani; kufanya mazoezi mara moja kwa siku; kununua chakula na dawa; na kutafuta matibabu. Duka zinazouza bidhaa zisizo muhimu zingefungwa na mikusanyiko ya zaidi ya watu wawili ambao hawakuishi pamoja ingepigwa marufuku. Watu walionywa kuweka umbali wa mita mbili kutoka kwa watu ambao hawakuishi nao. Harusi, karamu, huduma za kidini zingekoma, lakini mazishi bado yangeendelea. SAGE, kama vikundi vingine vingi vya kufanya kazi ulimwenguni kote, walitumia Zoom.

Jinsi kufuli hurekebisha chochote sio wazi kamwe. Zingatia kwamba wakati Marekani na Uingereza zilipokuwa zikifungwa, chanjo hazikuwa karibu kabisa. Fauci mwenyewe alisema hawatawahi kuwa muhimu. Farrar anafichua kuwa hajawahi kuamini kuwa kufuli pekee kungeweza kufanya kazi kweli, na anadai sasa kuamini kuwa kusudi lote lilikuwa kungojea chanjo. 

"Kufuli peke yake hakuwezi kurudisha jamii katika hali ya kawaida: kwani sichoki kusema, haibadilishi misingi ya virusi au janga. Kukaa ndani ya nyumba hakubadilishi uambukizaji wa pathojeni au uwezo wa kuleta madhara; inachukua tu watu wanaohusika nje ya mzunguko. Wakati kufuli kumalizika, watu hao hurudi kwenye mzunguko tena. Bila chanjo au hatua nyingine zilizopo, vikwazo vya kufungua huongeza mawasiliano ya kijamii na maambukizi kuongezeka. Ikiwa vizuizi vilipunguzwa na R ikaongezeka hadi 3 tena, tutajikuta tumerudi kwenye mraba wa kwanza, huku janga likishinda kwa kasi isiyodhibitiwa kama ilivyokuwa mwishoni mwa Machi 2020. Sayansi - chanjo, dawa, majaribio - ilikuwa mbinu pekee ya kujiondoa. ”

Je, umewahi kuamini kweli kwamba ilikuwa wiki mbili ili kurefusha mkunjo? Watu ambao walisukuma kufuli kwa serikali kote ulimwenguni hawakuamini hivyo. Ilikuwa ni masoko na hakuna zaidi. Kwa Farrar, kufuli ni fundisho lisiloweza kukosea kuliko mkakati unaoweza kupimwa wa kupunguza magonjwa. Kwake, kufuli ni njia tu ya serikali kufanya kitu mbele ya janga. 

"Kwa rekodi, hakuna mtu anayeunga mkono kufuli," anatuhakikishia. "Lockdowns ni suluhisho la mwisho, ishara ya kushindwa kudhibiti janga kwa njia zingine. Kufungia hakubadilishi misingi ya virusi, "anakubali, "lakini hununua wakati wa kuongeza uwezo wa hospitali, upimaji, ufuatiliaji wa watu walioambukizwa, chanjo na matibabu." Ni nini kusema kwamba ikiwa una uwezo, ufuatiliaji, na dawa, kufuli sio lazima? Huwezi kuamini kwamba kutoka kwa kitabu kizima ambacho huchukulia kufuli kama tiba, njia pekee ya kweli na tukufu kwa jamii yoyote chini ya tishio lolote kutoka kwa pathojeni mpya. 

Kuhusu chanjo, hata mwandishi wetu anakiri kwamba hawakufanya ujanja pia, kutoa "chanjo inaweza kufanya kazi vizuri kama ilivyotarajiwa. Mbaya zaidi, huenda wasifanye kazi hata kidogo.” Hii bila shaka ni kutokana na mabadiliko. Kwa hivyo tunarudi kwenye mraba, kufuli milele bila mwisho kwa sababu ya mageuzi ya asili ya vimelea vya aina ambayo tuliibuka kwa mamilioni ya miaka kuishi nao katika densi hatari ambayo hapo awali tulitafuta kuelewa badala ya kuruka kwa hofu kuu na kukomesha kijamii. mwingiliano yenyewe. 

Katika moja ya vifungu vya kushangaza zaidi katika kitabu, kati ya nyingi, ni nadharia yake inayolaumu kinga ya asili juu ya mabadiliko, kana kwamba kufichua yenyewe ni shida kila wakati. "Virusi hivyo vilikumbana na walionusurika wakiwa na kinga ya asili," anaandika, "Hii iliongeza shinikizo kwa virusi kuibuka, na kusababisha anuwai." Lo! Lakini anamaanisha hivyo, akielekeza kwa mataifa ya sifuri-Covid kama New Zealand ambao wana shida chache na anuwai. Hapa ndipo mwandishi anaonyesha mkono wake kabisa: mtazamo wake wote ni kwamba ulimwengu wote lazima uondolewe na wadudu, hata ikiwa itamaanisha kukomesha kabisa ustaarabu. 

Nani angeweza kupinga? Watu wengi, na mwandishi anakusudia kuelewa hili. "Hatuwezi kuanza kuelewa uchungu wa kiongozi anayeamua kuifunga nchi yake," anasema, "lakini kadiri hatua hiyo inavyofanyika baadaye, ndivyo maisha yatakavyozidi kupotea na kuvuruga zaidi sekta zote za jamii. : shule, biashara, burudani, usafiri. Hatimaye serikali zinalazimika kuchukua hatua kwa sababu haziwezi kusimama tu na kutazama mifumo yao ya afya ikiporomoka.”

Lugha hii ambayo serikali "zinalazimishwa" kutenda. Jinsi gani? Hawajawahi kulazimishwa sana hapo awali. Nini kilikuwa tofauti kuhusu 2020 dhidi ya 2013, 2009, 1968, 1957, 1942, 1929, na kadhalika. Haiwezi kuwa ukali kama hivyo: bado tunasubiri data ili kuthibitisha kwamba kuhusiana na magonjwa ya zamani, pamoja na hakuna kipimo cha ukali kama hicho; inategemea mahali na ramani ya idadi ya watu na immunological. Lockdowns inahusu kila mtu kila mahali bila kujali. Hapana, hii ilikuwa juu ya kutekeleza jaribio kulingana na uundaji wa mfano. Serikali "zililazimishwa" kufuata ushauri wa wasanifu. 

Pia, unaweza kuona kutoka kwa kifungu hapo juu kwamba tumerudi tena kwenye mifumo ya afya. Daima ni msiba kwa watu hawa. Mfumo wa matibabu hauwezi kuongezeka kwa hivyo lazima tufunge jamii! Yote ni ya ajabu sana. Wacha tuseme una chaguo. Unaweza kujenga hospitali za shambani, kuajiri wafanyakazi wa kujitolea, kuagiza vifaa zaidi, na kusukuma sehemu mbaya kulingana na hitaji (ambalo haliwezi kujulikana mapema) au unaweza kuvunja haki za binadamu na uhuru wa mamia ya mamilioni ya watu kwa muda usio na kikomo. wakati. Ni chaguo gani bora zaidi? Kwa watu hawa, jibu lilikuwa dhahiri. Walitaka kufanya majaribio yao. 

Bado baadaye kwenye kitabu, anatoa maoni tofauti ikiwa ya ukweli zaidi juu ya madhumuni ya kufuli: kuzuia "idadi ya virusi kuongezeka kwa idadi ya watu." Bomu. Hivyo ndivyo ilivyo. Anataka kufanya si amani bali vita. Anakiri waziwazi: "kuondoa - kupiga marufuku virusi kutoka kwa nchi au maeneo kupitia hatua za udhibiti - kunawezekana na kwa kweli kunafaa."

Samahani, lakini hii ni bure na ni hatari sana, hata ikiwa na chanjo bora ambazo hugusa kila kibadala kinachowezekana. Njia hii inaweza kulaani sehemu kubwa ya idadi ya watu duniani kwa hali ya kudumu ya kutojua kinga ya mwili, na kuanzisha tishio moja kubwa na baya zaidi ambalo tunaweza kukumbana nalo, ambalo linaweza kuwa muuaji zaidi kuliko vita vya nyuklia. Fikiria wenyeji wote nchini Marekani ambao walikufa kwa ugonjwa wa ndui baada ya watu wa Magharibi kuleta pathojeni pamoja nao. Angalau 30% ya watu walikufa katika duru ya kwanza ya kifo, na theluthi nyingine baadaye. Sababu ilikuwa kutokuwepo kwa ukuta wa kinga - na inanishangaza kwamba Farrar angeweza kuhatarisha kurudia maafa na msukumo wake wa kufichua sifuri. 

Je, hivi ndivyo kufuli kulijaribu? Kwa sehemu, ndiyo, ingawa hatukuambiwa hivyo wakati huo. Kwa vyovyote vile, jaribio la kufuli halikufanya kazi kudhibiti ulimwengu wa vimelea vya magonjwa lakini lilifanya uharibifu mkubwa kwa utendaji wa kijamii na soko. Virusi bado vilifanya jambo lake. Naamini mwandishi anajua hili, ndiyo maana hawezi kujileta kwa uaminifu ili kushiriki katika tathmini kubwa. "Lockdowns ni ishara ya serikali kubwa na bila shaka kuzuia uhuru wa mtu binafsi kwa njia ya kikatili ambayo hakuna hata mmoja wetu anataka," anasema katika kupita. "Lakini mbadala ni mbaya zaidi, kama tumegundua." Samahani lakini hiyo haifanyi kama hoja. Huwezi tu kudai "ingekuwa mbaya zaidi" na kutarajia ukosoaji wote kutoweka. 

Mbinu nyingine anayotumia mwandishi ni kupotosha tabia na hata kumtia pepo mtu yeyote ambaye hakubaliani naye. Hivi ndivyo hasa anavyowachukulia waandishi wa Azimio Kuu la Barrington. Katika kurasa zipi ambazo labda ni za kuchukiza zaidi katika kitabu hiki, anatupilia mbali kauli hii yenye akili timamu na ya kawaida ya biolojia ya msingi ya seli na afya ya umma kama "itikadi inayojifanya kuwa sayansi," "upuuzi," "inakosa uaminifu," "haina data," "ilifanya vibaya sana kwa sayansi na afya ya umma," na "kuwajibika kwa vifo kadhaa visivyo vya lazima."

Kuna mayai mengi sana kwenye pudding hii. Ikiwa ana malalamiko moja dhidi ya maandishi halisi, ningependa kuiona. Hajisumbui hata kuinukuu, ambayo inaelezea sana. Lakini kuwashutumu watu ambao walichukua hatari kubwa za kitaalamu kufichua ukweli usioelezeka wa kuua watu ni mambo ya ngazi nyingine. Aina hii ya rhetoric inapaswa kuwa isiyokubalika katika mazungumzo ya kisayansi. Sehemu nzima ilinidokezea ukweli wa kimsingi wa kitabu hiki: ni mayowe ya kimsingi kutozingatia yoyote kwa wale walioonya dhidi ya kufuli. 

Vinay Prasad kwa usahihi anaandika: "Vitabu vya historia vinapoandikwa juu ya utumiaji wa hatua zisizo za dawa wakati wa janga hili, tutaonekana kama wa kihistoria na washenzi na wa kikabila kama mababu zetu wakati wa mapigo ya enzi za kati." Kitabu cha Farrar kimeundwa ili kuepusha kukashifu kuepukika kwa mawazo na sera zake zote mbili. 

Kwa kiwango fulani, mimi si miongoni mwa wale wanaotilia shaka uaminifu wa watu kama mwandishi huyu. Ninaamini kwamba waliamini kwamba mipango yao ingefanya kazi kwa njia fulani kufikia lengo lisiloeleweka, ambalo ni kupunguza athari za kijamii za janga la virusi vipya. Kama Bwana Sumption anaandika: "Kuna washupavu wachache zaidi kuliko mwanateknolojia ambaye anasadiki kwamba anapanga upya ulimwengu usio mkamilifu kwa manufaa yake mwenyewe."

Kwa sehemu nzuri ya karne ya 20, afya ya umma iliweka mkakati uliofanyiwa kazi vizuri wa kupunguza madhara katika janga, na mbinu hii ilisaidia jamii vizuri sana katika karne ambayo maisha yalirefushwa na viini vya magonjwa viliwasumbua wanadamu chini ya historia. Suluhisho hilo ni kwa watu walio katika mazingira magumu kujilinda wenyewe, kwa wagonjwa kupata matibabu, na kwa utendaji wa kijamii kuendelea kwa utulivu huku kinga ya mifugo ikijengwa kati ya wasio hatarini. Hiyo inasikika kuwa ya kuchosha zaidi kuliko kufuli kwa nguvu lakini katika kesi hii ya kuchosha ni nzuri: ndio inayoendana na busara na uzoefu. 

Njia nyingine ya kusoma kitabu hiki ni kufikiria kuwa hakihusu virusi bali ni kuongezeka kwa wimbi la bahari, jua linalochomoza, au mabadiliko ya misimu. Hebu fikiria mkuu wa timu ya kisayansi na kiserikali ambayo inaanzisha mradi mkubwa sio kushughulikia ukweli kulingana na uzoefu lakini badala ya kuzuia moja ya matukio haya kupitia shuruti kubwa ya idadi ya watu. Itakuwa hadithi ya mifano, siasa, fitina, kufadhaika, na uchungu, pamoja na mambo ya ndani na nje ya sekta nyingi za kuripoti, kuanzia mijadala ya ndani hadi mahusiano ya vyombo vya habari hadi mikwaruzano baina ya mashirika, ambayo yote yanasababisha kile kilichotokea. itatokea hata hivyo. Kitabu kama hicho kitakuwa kichekesho. Hiyo itakuwa hatima ya wengi wa hadithi hizi za tawasifu kutoka kwa wasanifu wa kufuli ambazo ziliharibu sana maisha duniani mwaka jana na hii. 

Kitabu hiki kinamalizikia kwa dokezo la kutabirika la hofu na utabiri wa apocalyptic wa kijidudu mbaya zaidi ambacho kinakuja kutukula sisi sote. Je, tunazuiaje hilo? Kwa kumweka msimamizi: “Lazima tupange mabaya zaidi. Tunajua kile tunachohitaji kufanya. Katika vita vya kudumu vya virusi dhidi ya watu, tuna maarifa na uwezo wa kuleta matokeo ya haki na ya haki.

Katika historia nzima, wasomi wamebobea katika kuunda hoja za kwa nini uhuru unahitaji kukomeshwa ili kupendelea aina za takwimu za serikali za juu za upangaji jamii. Kulikuwa na sababu za kidini, sababu za maumbile, sababu za mwisho wa historia, sababu za usalama, na mia zaidi. 

Kila umri umetoa sababu ya mtindo na kuu kwa nini watu hawawezi kuwa huru. Afya ya umma ndio sababu ya wakati huu. Katika maelezo ya mwandishi huyu, kila kitu tunachofikiri tunakijua kuhusu mpangilio wa kijamii na kisiasa lazima kilingane na kipaumbele chake cha kwanza cha kuepusha na kukandamiza pathojeni, wakati kila jambo lingine (kama vile uhuru wenyewe) linapaswa kuchukua nafasi ya nyuma. 

Kusoma kitabu hiki, basi, ni kukutana kwa kushangaza na itikadi mpya na maono mapya ya kitakwimu, ambayo yanaleta tishio la kimsingi kama la kutatanisha na kutatanisha kama virusi mpya. Bila kujua kwa wengi wetu, kufuli kama itikadi, kama mbadala wa sheria ya jadi na uhuru, imekuwa ikikua na kuunganisha ushawishi wake kwa angalau muongo mmoja na nusu kabla ya kutumwa ulimwenguni kwa mshtuko na hofu ya 2020. Watetezi wa uhuru wanahitaji kujua ikiwa hawajui tayari: hapa kuna adui mwingine, na kushindwa kwake kutakuja tu kwa ushiriki wa uaminifu na sahihi wa kiakili. 

Kwa njia fulani, manifesto ya Farrar ni mwanzo mzuri wa kujua mawazo ambayo yanatishia kila kitu tunachopenda. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone