Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Haki ya Wenzangu Kusema Mambo Mabaya
Haki ya Wenzangu Kusema Mambo Mabaya

Haki ya Wenzangu Kusema Mambo Mabaya

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Sheria ya Shirikisho, ikizingatia Katiba ya Marekani, inatambua aina mbili tu za hotuba: iliyolindwa na isiyolindwa. Hiyo si kweli leo kama ilivyokuwa kabla ya mzozo wa sasa kuzuka katika Mashariki ya Kati.

Hotuba isiyolindwa ni kategoria finyu sana—kimsingi, kukashifu (katika maana ya kisheria), uchochezi wa ghasia, na vitisho vya kigaidi. Kwa kweli kila kitu kingine kinalindwa, pamoja na hotuba usiyopenda, usemi ambao haukubaliani na wewe hawapendi, usemi ambao haupendi mtu yeyote, na "maneno ya chuki" (ambayo ni si kitu kweli).

Tatizo la kuwa mtetezi wa uhuru wa kujieleza ni lazima utetee haki ya watu wengine ya kusema mambo ambayo unaona yanachukiza. Vinginevyo, kama mianga mikubwa kuliko mimi wameona, uhuru wa kusema kama dhana haina maana.

Kwa maneno mengine, uhuru wa kujieleza unapunguza njia zote mbili. Huwezi kulalamika kuhusu kughairiwa kwa kusema mawazo yako huku ukitaka kughairiwa kwa wengine wanaofanya vivyo hivyo—hata kama wanaimba “Kutoka mtoni hadi baharini” au kuwarejelea Wayahudi kama watu wasio wa kibinadamu.

Lakini hivyo ndivyo hasa baadhi ya wanaojiita wahafidhina wanafanya hivi sasa—hasa wale wanaodai kwamba maprofesa wa vyuo vikuu wapoteze kazi zao kwa kutoa maoni yanayoiunga mkono Palestina na/au dhidi ya Israeli kwenye mitandao ya kijamii.

Kama profesa wa chuo kikuu ambaye amekabiliwa na ghadhabu ya umati kwa zaidi ya tukio moja, ninaamini hiyo inaweka kielelezo cha hatari.

Usinielewe vibaya: Mimi binafsi huona maoni kama haya kuwa ya kuchukiza. Ninajua pia kuwa wengi huona maoni yangu juu ya mada tofauti kuwa ya kuchukiza kwa usawa. Bado seti zote mbili za maoni, pamoja na sauti zao, kujieleza kwa umma, zinalindwa na Marekebisho ya Kwanza. 

Hii sio juu ya usawa wa maadili. Ninaamini mtazamo wangu ni sawa na wao ni mbaya sana, ikiwa sio mbaya. Sitaki tu kuishi katika nchi ambayo yeyote aliye na mamlaka kwa sasa anapata kuamua kile ambacho kila mtu anaruhusiwa kusema. 

Kwa hali ilivyo, Marekani haina sheria za "matamshi ya chuki", na ndivyo inavyopaswa kuwa. Sheria kama hizo zingekuwa wazi kinyume na katiba. Si vizuri kuchukia watu, lakini serikali haiwezi kukuzuia kufanya hivyo, bila kujali watu hao ni akina nani au sababu zako za kuwachukia.

Kwa hivyo, ingawa maneno ya chuki dhidi ya Wayahudi ni ya uasherati, sio kinyume cha sheria-wala haipaswi kuwa. Ni hotuba iliyolindwa chini ya Marekebisho ya Kwanza.

Hata hivyo, si hotuba zote zinazofurahia ulinzi huo. Mfano unaweza kuwa vitisho vya kigaidi-kama vile vilivyotolewa na UC Davis profesa ni nani aliyewahimiza wafuasi wake (wake?) wa mitandao ya kijamii kuwaua waandishi wa habari wa Kiyahudi. Hotuba kama hiyo labda ni ya jinai.

Pia, kwa maoni yangu, ni kosa la moto, kwani mpango wa uandishi wa habari wa UCD karibu hakika unajumuisha wanafunzi wa Kiyahudi, na kuna uwezekano kuwa kuna waandishi wa habari wa Kiyahudi kati ya wahitimu wa UCD. Kutowatakia wanafunzi wako kifo cha vurugu, wa zamani au wa sasa, ni aina ya hali ya msingi ya kufanya kazi katika taaluma.

Vivyo hivyo kwa profesa yeyote anayechochea ghasia moja kwa moja. Hiyo si hotuba iliyolindwa, pia.

Vyuo pia vina kila haki ya kuwakataza washiriki wa kitivo kutumia mihadhara yao kuwashambulia Wayahudi kwa maneno (au mtu mwingine yeyote). Kama mimi aliandika hivi majuzi, yale ambayo maprofesa katika shule za serikali wanasema darasani kwa ujumla hayajashughulikiwa na Marekebisho ya Kwanza.

Na kwa kuwa usemi kama huo kwa hakika hauhusiani na kozi zao, huenda hautaanguka chini ya "uhuru wa masomo," pia.

Vyuo vya kibinafsi ni ngumu zaidi. Kwa sababu wao si huluki za serikali, hawafungwi na Marekebisho ya Kwanza. Wengi wana sera zao za hotuba, pamoja na taratibu za ufuatiliaji wa kufuata.

Kuna, hata hivyo, njia zingine za kuwaondoa maprofesa wanaopinga Uyahudi kando na kuwafuta kazi kwa hotuba iliyolindwa. Kwa mfano, vipi ikiwa hakuna wanafunzi waliosoma? Je, ikiwa wazazi hawakuwapeleka watoto wao katika shule hiyo? Itakuwaje kama wahitimu wataacha kuchangia (kama tunavyoona tayari Kinachotokea)?

Hatimaye, huenda vyuo visiwe na chaguo ila kukata uhusiano na maprofesa wanaowavuja damu wanafunzi huku wakiwagharimu mamilioni. Tatizo limetatuliwa. 

Huko sio kughairi au kudhibiti. Ni soko tu la kazini. Maprofesa hao wanaweza kuwa na uhuru wa kusema wanachotaka, ndani ya mipaka, lakini sisi wengine tuko huru kutowapa wakati, pesa, au watoto wetu.

Tunachoweza kufanya, hata hivyo, ni kutenda kama watu wa kushoto wenye chuki, wanaodai kichwa cha mtu yeyote anayesema jambo ambalo hatupendi. Huo ni mkakati ambao nahofia hautaisha vizuri kwetu. Muhimu zaidi, ni kinyume na maadili yetu.

Kwa sababu ama sisi ni upande ambao unaamini kweli katika uhuru wa kujieleza—ama sivyo hakuna upande kama huo tena.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Rob Jenkins

    Rob Jenkins ni profesa msaidizi wa Kiingereza katika Chuo Kikuu cha Jimbo la Georgia - Chuo cha Perimeter na Mwanafunzi wa Elimu ya Juu katika Mageuzi ya Kampasi. Yeye ndiye mwandishi au mwandishi mwenza wa vitabu sita, vikiwemo Fikiri Bora, Andika Bora, Karibu kwenye Darasa Langu, na Sifa 9 za Viongozi wa Kipekee. Mbali na Brownstone na Campus Reform, ameandika kwa Townhall, The Daily Wire, American Thinker, PJ Media, The James G. Martin Center for Academic Renewal, na The Chronicle of Higher Education. Maoni yaliyotolewa hapa ni yake mwenyewe.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone