Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Tofauti za Kitamaduni Kati ya Skandinavia na Marekani Zinaweza Kuchangia Mbinu za Janga

Tofauti za Kitamaduni Kati ya Skandinavia na Marekani Zinaweza Kuchangia Mbinu za Janga

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Kama sehemu ya utafiti wangu wa kitabu, nimezungumza na wataalam wengi juu ya sayansi na dawa ya COVID. Mijadala miwili kati ya hiyo tayari nimeiandika na posted hapa. Hivi majuzi, nilizungumza na daktari na mtaalam wa magonjwa ya Denmark-Amerika Tracy Beth Hoeg juu ya jinsi tofauti za kitamaduni kati ya nchi za Nordic na Amerika zinaweza kuelezea tofauti za majibu ya COVID. Nakala imehaririwa kwa uwazi na umuhimu.

ST: Kwanza kabisa, una historia ya kuvutia. Ningependa kusikia ukizungumza kidogo kuhusu jinsi ulivyojiingiza katika masuala ya utabibu na magonjwa, na jinsi ulivyoishia Denmark.

TH: Ninatoka Wisconsin na nilikwenda UW-Madison, na nilipokuwa mwanafunzi wa pili nilienda Ufaransa kusoma katika Chuo Kikuu cha Paris. Kimsingi nilikuwa na uzoefu wa kubadilisha maisha kwa sababu nilikuwa nimejishughulisha na muziki na uandishi, sanaa na fasihi. Kisha nikakutana na daktari wa Kijerumani ambaye nimekuwa marafiki wa karibu naye sana na alikuwa kama, "Ikiwa unataka kutumia maisha yako kusafiri duniani unapaswa kuwa daktari. Kuwa daktari hukupa ujuzi muhimu kila mahali unapotaka kwenda.” Kwa kuwa mkuu wa fasihi, huna ujuzi unaoonekana. Baada ya kumaliza kusoma katika Chuo Kikuu cha Paris, kimsingi filamu na falsafa, nilirudi Madison na kuchukua kozi za mapema, na kuipenda. 

Nilipochukua MCAT kuchelewa sana, ilinibidi kuondoka kwa mwaka mmoja, kwa hiyo nilirudi tena Ufaransa, na nilifanya kazi kama mwalimu katika shule ya watoto wenye ulemavu wa kimwili. Nilifundisha Kiingereza cha shule ya kati. Uzoefu mwingine wa kushangaza. Baada ya hapo nilienda shule ya matibabu katika Chuo cha Matibabu cha Wisconsin na kuendana na mpango wa ukaaji wa Ophthalmology kisha nikakutana na mume wangu, ambaye ni Mdenmark. Niliishia kugundua kuwa nilikuwa mjamzito siku chache kabla ya kuanza makazi yangu. Kisha nikagundua kuhusu siku kumi na tano za likizo ya uzazi na bili za matibabu ambazo nilipaswa kulipa. Sikuweza kujua jinsi ya kuifanya. Kwa hivyo tulifanya uamuzi huu wa kichaa kuhamia Denmark. Nilifanya kazi ya uangalizi wa haraka kwa mwaka mmoja na wakati huo tulituma maombi ya kwenda Denmark. Nilijifunza Kidenmaki, kwa sababu lazima ujue Kidenmaki ili uwe daktari huko. 

Ni ngumu sana kufanya mazoezi ya dawa huko Scandinavia. Nilipaswa kuchukua kozi za shule ya matibabu au idadi fulani ya vipimo, baadhi ambapo unapaswa kupata mia moja, vinginevyo hawakuruhusu kupata leseni yako ya matibabu. Ilinichukua kama wiki sita, na nilipitisha kila kitu na kuanza kufanya kazi kama daktari. Mwanzoni, nilikuwa katika matibabu ya ndani, na kisha ophthalmology. Na kisha idara iligundua kuwa nimefanya utafiti huko Harvard wakati wa shule ya matibabu katika uzee na shida ya akili, na wakaniuliza ikiwa ningezingatia kuelekeza utafiti mkubwa wa afya ya watu. Tulikuwa na washiriki zaidi ya elfu tatu katika utafiti na niliajiri wauguzi tisa kufanya kazi nami, na tulifanya uchunguzi mzima wa ophthalmology kwa watu hawa wote na picha za fundus ya retina na tulifanya tafiti zinazohusiana na kile tulichopata na afya kwa ujumla. Hii ilisababisha rundo la masomo mengine tofauti, na hatimaye nikapata Ph.D katika epidemiology katika Chuo Kikuu cha Copenhagen. Nilikuwa Denmark kwa miaka saba, nilikuwa na mtoto wa pili na nilipata likizo kubwa ya uzazi.

Pia nilikuwa mkimbiaji wa nusu-professional, na nikapendezwa na dawa za michezo. Nilifanya utafiti kuhusu kupoteza uwezo wa kuona katika wanariadha wa masafa marefu na mtafiti katika UC-Davis, na alinivutia kuja UC-Davis, na kufanya tiba ya viungo na urekebishaji, ambao ndio utaalamu nilio nao sasa. Hiyo ilikuwa miezi sita kabla ya janga hilo.

ST: Uliporejea Marekani baada ya miaka saba, ulihisi kuna mshtuko wa kitamaduni, ukiwa umeondoka muda huo?

TH: Jambo la kwanza nitasema ni kwamba sikuweza kukumbuka Kiingereza! Sikuweza kukumbuka jinsi ya kuandika barua ya matibabu na mambo ya msingi ya matibabu, ni wazi ilirudi, lakini ilikuwa mshtuko wa utamaduni kusoma tena na jinsi watu walivyoandika. Ilionekana kuwa kila kitu kilikuwa kimebadilika sana kutoka kwa kile nilichokumbuka miaka saba iliyopita. Watoto wangu hawakujua nilizungumza Kiingereza hadi tulipohamia Marekani.

Ilikuwa ni utamaduni tofauti wa dawa. Nilivutiwa na wazo la wagonjwa wa VIP na jinsi huduma ya wagonjwa inavyoamuliwa na kiasi cha pesa walicho nacho. Huo ulikuwa mshtuko mkubwa kwangu.

ST: Na kisha COVID ikagonga, na ukagundua tofauti zingine za kitamaduni.

TH: Nadhani kote ulimwenguni watu wengi waliitikia vivyo hivyo hapo mwanzo. Watu walikuwa wakitazama Italia na Uchina, na mapema wakati wa baridi nilifikiri 'hii haionekani vizuri!' Niliendelea kufuata nambari, na nilivutiwa na jinsi CDC ilivyokuwa polepole kujibu, haswa suala la upimaji, na niligundua kuwa Uropa ilikuwa juu ya haraka sana. Siku zote nimekuwa na mashaka juu ya uwezo wa Marekani katika suala la afya ya watu, lakini kwa kweli sikuona jinsi—sitaki kutumia neno kutokuwa na uwezo—kukatisha tamaa zaidi jinsi (CDC) inavyoitikia janga kubwa.

Lakini jambo la kwanza ambalo lilinivutia sana, na ninajua unataka kuzungumza juu yake, ni jinsi Skandinavia ilifungua shule haraka. Huko Denmark walifunga na kule Sweden hawakufunga, na hawakufunga shule za msingi, bali shule za sekondari pekee. Hapo mwanzo, nilifikiri Denmark ilifanya jambo lililo sawa, lakini haikuwa wazi wakati huo ni nani angekuwa sahihi. Jambo ambalo nilifikiri Denmark ilifanya hivyo lilikuwa sahihi sana—hawakujifungia kwa muda mrefu kwa sababu waliogopa matokeo ya kufuli kwa muda mrefu, na walijua watoto wachanga zaidi ndio wangeathiriwa zaidi. Walijua kuwa watoto hawakuathiriwa sana na COVID na walijua huwezi kufungua nchi nzima isipokuwa watoto wana mahali pa kwenda. Kwa hivyo walifungua bustani ya Tivoli kama nafasi ya nje ya watoto na walitumia nyumba za kilabu za Girl and Boy Scouts. Ilikuwa ni uhamasishaji tu wa juhudi za nchi nzima kuwarudisha watoto hawa shuleni ili kila mtu arudi kazini na watu waendelee na maisha yao.

Haikuwa tu Denmark. Sehemu kubwa ya Ulaya ilifungua msimu huo wa kuchipua, na tuliona kwamba kesi zilipungua baada ya shule kufunguliwa kote Uropa.

ST: Tukirudi kwenye majaribio, nilikuwa na mshirika nchini Denmark ambaye kimsingi alipanga upya maabara yake yote kwa majaribio. Alikuwa akifanya sayansi ya kimsingi, hakuna kitu cha kliniki moja kwa moja. Na kwa haraka tu, aliweza kugeuza maabara yake na kufanya majaribio kwa miezi kadhaa. Hilo si jambo lolote ambalo tungeweza kufanya hapa.

TH: Nilipitia njia ya Skandinavia ya kufanya mambo kwa utafiti kabla ya kupitia njia ya Marekani. Inabadilika sana, kuna fursa nyingi za kutuma maombi ya ruzuku, na si vigumu kujua jinsi ya kufanya hivyo. Unazuiwa tu na ubunifu wako. Na niliporudi Marekani, niliona jinsi NIH ilivyofanya kazi na jinsi inavyohitaji jitihada nyingi za kujaza maombi na kupata mtu maalum wa kufanya kazi naye, na unapaswa kufanya utafiti wao. Ilikuwa isiyobadilika sana. Nilikuwa na miradi mingi ya utafiti ambayo ningependa kufanya katika wanariadha wa mbio za marathoni, ambayo kuangalia COVID sasa inaonekana kuwa si muhimu, lakini ningefanyaje hivyo hapa? Ingawa huko Denmark nilifikiri ingekuwa rahisi kupata shirika dogo kufadhili kitu kama hicho.

ST: Ninataka kurejea tofauti kati ya nchi za Nordic, kwa sababu watu wanapenda kuashiria tofauti katika matokeo, haswa katika miezi michache ya kwanza ya janga hili, na jinsi Uswidi haikufanya vizuri kama zingine. Watu wanapenda kufanya jambo kubwa la hilo, kana kwamba ni uthibitisho wa hatua kali zilizochukuliwa na Denmark na Norway. Lakini, kwangu mimi, wote watatu walikuwa wepesi sana, wakilinganishwa na watu wengine wote wa Ulaya na Marekani na Amerika pia. Je! ni tofauti gani kati ya nchi hizo tatu, zaidi ya kufuli kwa mapema kulikotokea?

TH: Denmark kwa kweli ilikuwa na kufuli kadhaa tena, sio kufuli kamili, lakini walifunga shule tena. Lakini walikuwa wafupi sana na kila wakati walikuwa na mahali pa kwenda kwa watoto wa wafanyikazi muhimu. Ilikuwa muhimu sana, kwa sababu 90% ya akina mama, ikiwa sio zaidi wanafanya kazi kwa muda wote, ambayo ni ya juu zaidi kuliko Marekani. Kwa hivyo, hata kama walifunga shule, ilikuwa ya muda. Lakini Uswidi haikufunga shule hata kidogo. Kwa hivyo hiyo ilikuwa tofauti, kwa kadiri nilivyoweza kusema, mbinu ya Norway ilikuwa sawa na ya Denmark, na kufuli kwa mara kwa mara ikiwa kulikuwa na lahaja inayojulikana, lakini ilionekana kama waliendelea kupata utabiri kutoka Uingereza. Hata marafiki zangu wa daktari wa Denmark walikuwa kama, "Kwa nini tunajifungia tena? Walichanganyikiwa sana kwamba shule zilifungwa tena.

Lakini mwishowe, nadhani Uswidi ilikuwa na vifo vya juu zaidi kuliko Denmark na Norway, lakini haikuwa kwa mengi. Ni Martin (Kulldorff) ambaye alitoa hoja nzuri ambayo sijafikiria, kwamba Uswidi ilikuwa tu na mapumziko yao ya msimu wa baridi, na kesi nyingi zilikuja Stockholm. Sina hakika kama umezungumza hayo...

ST: Oh, iko katika sura ya mwisho (ya kitabu changu).

TH: Sawa, tayari umemaliza. Unajua, kwa muda mrefu, nilisema nadhani Denmark ilikuwa sahihi, lakini ni vigumu kusema sasa kwa sababu matokeo yao yamekuwa sawa kwa ujumla.

ST: Kweli, ikiwa unafanya vifo vya ziada vinavyorekebishwa na umri, hakuna nchi ya Nordic iliyo na vifo vya ziada.

TH: Oh, umebadilishwa umri? Inavutia.

ST: Yote huenda hasi.

TH: Lo! Kwa kweli, niliona hivyo. Hilo ni jambo zuri, nitaliangalia hilo tena. Asante kwa kutaja hilo.

TH: Na Denmark, walikata mink…

ST: Sawa! Nina hakika huo ulikuwa ufunguo, kwa kweli ...

TH: Ambayo inaonekana haikufanya kazi. Sijui kama unajua kuhusu zombie mink, lakini kulikuwa na kundi ambalo halikufa, kwa namna fulani lilirudi kutoka ardhini.

ST: Wow.

TH: Najua. Lakini wameomba msamaha kwa kumuua mink, ambayo ni jambo lingine la kuvutia kuhusu Denmark, msamaha. Ambayo naipenda, ingawa ni chungu kidogo, kwa sababu kama mambo mengi haya walipaswa kujua tangu mwanzo. Pia waliomba msamaha kwa chanjo ya mtoto kwa kusema, "Unajua, tulikosea." Kweli, walisema, na nadhani hiyo ni sehemu ya sababu imani iko juu sana huko Skandinavia, ni kama ushirikiano kati ya afya ya umma na watu.

ST: Katika makala uliandika kwa Dawa ya busara, uliandika kuhusu jinsi watu nchini Denmaki na nchi nyingine za Nordic wanaonekana kuwa na wajibu maalum kuelekea shule ya umma na ukuaji wa watoto ambao inaonekana hatunao, kwa sababu fulani iliyofichuliwa katika miaka miwili iliyopita. Je, unaelezaje tofauti hiyo ya kitamaduni?

TH: Sio tu kwamba waliwapa watoto vipaumbele shuleni, wanatanguliza kuwapa wazazi na familia wakati wa kuwa na watoto katika miaka yao ya malezi, na inaweka utamaduni huu wa kuwatunza watoto wako na kuwa pale wanapokua na kuona umuhimu wake. hiyo ni sifa maarufu ya Skandinavia ambayo haipo nchini Marekani. Nadhani inahusiana na aina ya muundo wa wiki ya kazi kuwa mfupi na wakati zaidi wa likizo na kubadilika karibu na siku za ugonjwa na kuondoka na vitu kama hivyo. Hakuna mtu anayewaona watu wengine kuwa dhaifu ikiwa wanahitaji kufanya kitu na familia zao. Watu wanapenda kujivunia matukio wanayoendelea na familia zao wikendi na kile wanachofanyia watoto wao. Maisha mazuri ni jinsi unavyowatendea watoto wako. Sio hivyo hapa. Ni mashindano—watoto wangu katika jambo hili au lile la ushindani. 

ST: Kwa kweli huo ni msururu mzuri sana wa kile ninachopenda kuzungumzia, kwa sababu napenda kuweka jibu la Marekani kuwa linawezeshwa na utamaduni huu wa usalama tulionao hapa Marekani. Ni tu got nje ya kudhibiti. Watoto hufundishwa mapema maishani kwamba mahali pa kazi ni mahali pa hatari sana, na hutaka wafe. Hii imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu, kama miongo kadhaa. Sasa, una watu wa miaka ya ishirini au hata thelathini waliolelewa na wazazi hawa wa helikopta, (na wanadai) kwamba hatari ziondolewe kabisa kutoka kwa maisha yao. Nina hisia hii kwamba tofauti za tamaduni katika maeneo kama Denmark, Uswidi na Norway kwa kweli ni muhimu sana kwa jinsi walivyoona majukumu yao katika kukabiliana na janga hili.

ST: Nilipokuwa Denmark miaka michache iliyopita, nilitoa hotuba, kwa sababu nina washiriki huko, na walinialika. Nilikuwa na wenyeji—nilipopata chakula cha jioni nao—ambao walizungumza kuhusu tofauti hiyo ya utamaduni wa usalama kati ya Denmark na Marekani. Walitaja hadithi kuhusu mume na mke kutoka Denmark kwamba miaka iliyopita walienda kwenye mkahawa huko New York City na kumwacha mtoto wao kwenye kigari cha miguu kando ya barabara ili aweze kutazama watu wakipita. Nao walikamatwa, na watu huko Denmark walishangazwa na hilo.

TH: Nilikuwa, pia! Hapo ndipo tulipohamia hapa, au nadhani muda mfupi kabla ya hilo kutokea. Na ninakumbuka nikifikiria, je, kuna ubaya gani kumwacha mtoto wako nje ya mkahawa kama huo? Kweli, nilikuwa na jibu la Kidenmaki, kwa sababu unapowaleta kwenye kituo cha kulea watoto kama watoto wadogo wote wanalala nje kwenye vitanda vyao vidogo. Na watoto wanaendesha baiskeli na kwenda shuleni. Wazazi hapa hawaruhusu watoto wao kwenda nje na kucheza peke yao na kujitegemea. Pia inahusiana na jinsi miji na miundo ya makazi inavyowekwa ili watu waweze kutembea na kuendesha baiskeli kila mahali. 

Niliposikia kuhusu watu kuwa na wasiwasi kuhusu watoto wanaosoma shule nje, nilifikiri kwa nini hiyo inatia wasiwasi? Huko Denmark, watoto wako nje kwenye mvua, kwenye baridi. Unawavalisha tu nguo zao zisizo na maji.

Kuna tabaka nyingi za ulinzi wa ziada hapa ambazo zinaniudhi, hata kufikia hatua ya majengo ambayo huwezi kufungua madirisha. Hata hospitalini hapo ilikuwa kama, "Loo, fungua tu dirisha au utoke kwenye sitaha." Labda inahusiana na jamii isiyo na sheria zaidi, lakini watoto wana malezi ya asili zaidi ambapo hutumia siku zao nyingi za shule nje. Ni kama njia ya shule ya Rudolph Steiner, sijui unaifahamu kiasi gani, lakini kuna umakini zaidi katika kucheza na kujenga uhusiano na watu na kuwa nje na kidogo juu ya "lazima ujifunze kusoma na kuandika katika hili. wakati maalum.” Kwa hivyo ni tofauti kidogo kwa njia hiyo.

ST: Hii hapa— “Unawajali ikiwa unawaweka salama.” Sio kitu sawa na kukuza maendeleo yao, ambayo ni jinsi inavyosikika zaidi nchini Denmark. Kutowaruhusu watoto kujifunza mipaka yao wenyewe kwa, unajua, kuanguka kwenye baa za tumbili. Hiyo ni sehemu ya maendeleo yao. Katika shule ambayo watoto wangu wanasoma, binti yangu alianguka kutoka kwa baa za tumbili na kumuumiza mkono na ikatubidi kupigwa picha ya X-ray, na mtoto mwingine alikuwa amevunjika mkono wiki hiyo hiyo, na wakaifunga (vipimo vya nyani) juu na kanda ya tahadhari na haikuitumia kwa miezi kadhaa, hadi hatimaye watoto walipoenda na kuibomoa na kuanza kuitumia tena.

TH: Nzuri kwao!

ST: Ilikuwa ni mkuu wa shule, ambaye ninampenda sana, ambaye alisema "hii inaweza kuwa haifai kwao kucheza." Ndipo nikasema, “Sawa, sababu ni kwa sababu hawapati nafasi ya kucheza kwenye kitu kama hicho tena.” Sasa, wanapocheza kwenye kitu kama vile baa za tumbili, hawajajifunza mipaka yao mapema, na kwa hivyo wanapokabiliwa na mambo ya aina hii wana uwezekano mkubwa wa kuumia.

TH: Kweli kabisa.

ST: Na kisha jibu ni "Tunahitaji kufanya hili kuwa salama zaidi" badala ya "Tunahitaji kufanya zaidi kuwafundisha kujifunza mipaka yao wenyewe." Ninahisi kama sasa tunafanya hivi na magonjwa ya kuambukiza pia. Kwa sababu ulikuwa na mabadiliko makubwa katika RSV na mambo kama hayo kutokana na kuwaweka watoto mbali na wenzao. Influenza pia. Na baadaye wanapata baadhi ya maambukizi haya, wakati mwingine wao ni mbaya zaidi, kulingana na ni nini, ni wazi. Sasa, watu wanazungumza juu ya majengo ya uhandisi, ili iwe hewa ya kuzaa kabisa. Ninahisi kama tunapitia njia hii kwa njia nyingi.

TH: Maisha hayana hatari, na nadhani hiyo inatambulika zaidi katika Skandinavia kuliko ilivyo hapa. 

ST: Jambo hilo hilo huenda kwa chanjo za vijana. 

TH: Kwa hivyo jambo la msingi katika janga hili katika suala la usalama ambalo liliishia kufanya kazi vizuri kwa watoto huko (huko Denmark) ni kwamba kwa sababu waliwaruhusu kurudi katika hali ya kawaida haraka zaidi, ndipo wakagundua haraka zaidi kuwa ni sawa. Nilipata haya maishani mwangu, kama vile tulipofunga kliniki yetu kwa wiki kadhaa, kisha niliogopa kurudi na mara moja nilipokuwa huko ilikuwa kama, "Loo, naweza kufanya hivi," na nadhani hiyo ni. nini kilitokea kwa shule za Amerika. Wakati fulani watu walikuwa na wakati mwingi wa kujijenga akilini mwao juu ya kile kitakachotokea shule zitakapofunguliwa, na hapakuwa na wakati huo wa kukuza hofu hiyo kali, haswa nchini Uswidi. Nadhani sehemu kubwa yake, kiakili, haikuwa tu kungoja kwa muda mrefu na kuifanya ijengeke kama hivyo.

ST: Hiyo ndiyo saikolojia nzima hapo. Kwa mamlaka, kila mtu analazimishwa kumuogopa mwenzake, na huna vizuizi vinavyoonyesha, "Tazama, hapa ninaishi kawaida, nikikabiliana na kile ambacho kila mtu anasema, na niko hai, na. basi, labda nilipata maambukizo madogo au jambo fulani.” Na huo ulikuwa mchakato wa polepole sana mahali ambapo kulikuwa na vizuizi vikali. Lakini ilivutia sana jinsi watu hawakuamini kuwa maeneo mengine yalikuwa ya kawaida. Nilizungumza na mtu huko Iowa ambaye alitembelewa na wajukuu kutoka New York, na akasema iliwachukua siku tano kutovaa barakoa nje. Hakuna mtu alikuwa akifanya ndani yake Iowa ...

TH: Ndio, kabisa, unaona kwa macho yako mwenyewe. Hivyo ndivyo ilivyotokea na watoto wangu shuleni. Kwa kweli walikuwa na shule ya kiangazi mnamo 2020, na walimu baada ya hapo waliamua, "Nadhani ni sawa." Ilikuwa ni ajabu—tulikuwa na shule mbalimbali za kibinafsi zinazofanana na shule za umma, si za kupendeza sana, lakini jumbe hazikuwa zikienezwa kutoka shule moja au dayosisi hadi nyingine. Ilikuwa isiyo ya kawaida sana.

ST: Watu hawakuamini ulipojaribu kuwaambia sehemu moja ilikuwa ya kawaida kabisa, na wote walikuwa bado wamefungwa. Walikataa tu kuamini.

TH: Hata baada ya Wood County yetu Wisconsin kujifunza, hapa kila mara kulikuwa na kitu kingine, “Vema, hiyo ni kwa sababu ilikuwa katika sehemu ya Wisconsin ambapo kila mtu ni mzungu.” Nilikuwa kama, "Loo, gosh, daima kutakuwa na kitu." Na kisha wakasema, "Waliweza kufungua madirisha na kula nje, na tulikuwa kama, "Kweli, hapana hawakuwa, hawakuwa na umbali wa futi sita na hawakuweza kufungua madirisha." Ilikuwa mwishoni mwa Oktoba na Novemba, na kulikuwa na baridi kali. Watu bado walikuwa kama, "Hatuwezi kuizalisha tena mahali tulipo." Ilikuwa kila mara kitu, unajua, milingoti ya kusonga mbele.

ST: Ulitoka kuzungumzia jinsi shule zilivyokuwa salama wakati wa COVID na kufanya utafiti uliofuata hilo, hadi kuzungumzia chanjo kwa vijana na masuala ya usalama kuhusu hilo na mabadilishano ya gharama/manufaa. Ni wazi kwamba mada hizo hazipokelewi vyema na watu wengi unapozichunguza. Nipe mawazo kuhusu jinsi mada hizo zilivyotiwa siasa na jinsi ulivyopata misukosuko mingi juu yao.

TH: Kwanza kabisa, pamoja na chanjo za watoto, nilishangaa sana jinsi zilivyoidhinishwa haraka na kisha nikafurahi kwamba watoto walio katika hatari kubwa walikuwa na chanjo inayopatikana. Kisha, ikatoka, “Kwa kweli hatujui kuhusu ufanisi dhidi ya ugonjwa mbaya. Hatujui kuhusu ufanisi dhidi ya uambukizaji wa muda mrefu” hadi kuwa jambo hili la kitamaduni, ambapo una shinikizo hili lote la rika kupata chanjo ya watoto wako, hata kama wana afya njema, au imeagizwa na shule na michezo. Na kwa hivyo shauku yangu wakati wote ilikuwa "Je, tunaweza kufanya aina fulani ya hesabu ya hatari / manufaa kwa watoto, hasa watoto wenye afya nzuri ambapo kulikuwa na hatari ndogo sana kutokana na ugonjwa huu?" Ilinisumbua sana, haswa katika vijana, baada ya kuwa na ishara ya myocarditis, na nina mtoto wa kiume mwenyewe. 

Tulikuwa tukipata taarifa hizi kutoka Israel, na nina rafiki yangu mzuri ambaye ni daktari wa huduma ya dharura huko Seattle, na alikuwa akiona visa hivi vyote vya ugonjwa wa myocarditis kwa wavulana na vijana wa kiume. Na neno lilikuwa halitoki. Nilihisi kama hatukuwa na hisia ya mara ngapi ilikuwa inatokea, zaidi ya ripoti kutoka Israeli. Kwa hivyo hiyo ndiyo iliyotuongoza kufanya utafiti wa hifadhidata. Na nilifikiri bila kujua kwamba watu wangetaka kujua wazo fulani la jinsi hali hii ilivyo kawaida katika kundi hilo la umri na wanaume dhidi ya wanawake. Nadhani utafiti wetu ulitoa habari muhimu sana wakati ambapo hatukuwa na habari nyingi na ulizingatiwa na baadhi ya majarida maarufu ulimwenguni. Lakini sasa najua mada zenye utata ni ngumu kuchapishwa; bila shaka hatimaye ilichapishwa. 

Hili bado ni suala kubwa kwa sababu tunapendekeza nyongeza kwa idadi sawa, na unajua uchanganuzi wetu wa hatari/manufaa haukupata hata kipimo cha pili kilikuwa cha thamani yake kwa wavulana wanaobalehe au pengine kipimo cha kwanza kwa watoto ambao tayari walioambukizwa ambao wana afya nyingine. Hadi leo, CDC inaonekana kuwa haina uwezo kabisa wa kufanya uchanganuzi wa hatari/manufaa na inasumbua sana. Nilitaka kuchangia mada hiyo na kusema, sawa, sasa tunayo habari hii, sasa tubadilishe sera yetu. Lakini hakuna kilichobadilika, na tuliendelea kupendekeza zaidi.

ST: Kwa hiyo, una wenzako nchini Denmark ambao bado unazungumza nao kuhusu kinachoendelea Marekani. Wanasema nini kuhusu kinachoendelea au kinachotokea hapa?

TH: Ilikuwa ngumu sana kwa wakwe zangu kuamini kilichokuwa kikiendelea shuleni, lakini wakati huo huo watoto wetu walikuwa shuleni, kwa hiyo ilikuwa kawaida. Watu wa Skandinavia na Danes niliozungumza nao, jambo gumu kwao kuamini ni kwamba tulikuwa tukiwa na watoto wadogo wanaovaa vinyago. Nakumbuka nikizungumza na rafiki wa daktari wa macho wa Uswidi ambaye alikuwa kama, "Tunahitaji kujifungia na tunahitaji kila mtu avae vinyago." Hatukuona macho kwa macho kabisa juu ya hilo. Lakini sote wawili tuliichukulia COVID kwa umakini sana. Na kisha akasema maoni fulani juu ya watu wanaovaa vinyago kwenye kliniki yake, na nikasema "Ndio, ni ngumu sana kuwafanya watoto wavae vinyago," na akasema, "Hapana, sizungumzi juu ya watoto. Kwa nini watoto huvaa barakoa?" Ingawa alikuwa na wasiwasi sana kuhusu COVID, wazo la kuweka barakoa kwenye uso wa mtoto halikuwa jambo la kufikiria.

Nadhani ni vigumu sana kufahamu kwamba kunaweza kuwa na watoto wengi sana ambao walizuiwa shuleni na hawana pa kwenda. Hilo lilikuwa jambo gumu kwangu kuelewa, sio tu kwamba watoto hawa hawawezi kwenda shule, hawana mahali salama pa kwenda.

ST: Wakati fulani nilizungumza na msimamizi wa wilaya ya shule kuhusu jinsi wangechelewesha shule hata kama kulikuwa na baridi au kughairi kwa inchi moja ya theluji, kwa sababu wanafikiri wanaboresha usalama. Lakini hoja yangu ni kwamba kuna watoto wengi ambapo shule ni mahali salama zaidi kwao. Ikiwa kitu kitatokea wakati wangekuwa shuleni, je, shule inawajibika? Ikiwa watoto wanangojea basi kwenye baridi na kukataa kuvaa kanzu, hiyo ni kwa namna fulani shida ya shule, na hiyo hupiga akili yangu.

Jambo la mwisho nilitaka kuuliza - unajua marafiki zako (daktari) huko Skandinavia, ikiwa wangekuja hapa na kusema kitu kuhusu masks huko California, wanaweza kuadhibiwa, kwa sababu ya sheria ambayo imeundwa kuwaadhibu madaktari wanaoeneza habari potofu. Na ni wazi, na sifa yako -

TH: -Ndiyo, sifa yangu isiyofaa.

ST: -Hilo linaweza kuwa tatizo kwako. Je, hali ya hayo yote ikoje?

TH: Nina wasiwasi sana kuhusu hilo. Mimi ni mtu mkweli sana na nimejitolea sana kuwapa wagonjwa wangu habari ambayo ni bora zaidi ya ufahamu wangu. Nadhani hiyo ni kitu wagonjwa wangu kweli thamani ndani yangu. Kwa kweli nina wagonjwa wengi ambao wanakuja kwangu wakiuliza maswali kuhusu COVID, na hata leo kuhusu viboreshaji, kuhusu barakoa, kuhusu jinsi chanjo zinavyofaa. Unajua, mimi ni daktari wa PM&R, lakini tunaona wagonjwa wa rika zote walio na kila aina ya magonjwa. Kujua kuwa muswada au sheria ipo kumenifanya niwe na mshangao kwa njia ambayo hata sikuitarajia. Nadhani madaktari wengine wanahisi hivyo pia, wale ambao wamejitolea kufuata tafiti za hivi majuzi zaidi ambao sasa wanashangaa, "Bodi ya Matibabu ya California imeshikwa vipi?" Mtu fulani aliandika kitu cha kuchekesha kama, "Je, tutakuwa tunapata programu kwenye simu yetu ambayo inatuambia makubaliano ni nini siku hadi siku?" Hiyo ndiyo itachukua, kwa sababu mambo yanabadilika haraka sana, maarifa yetu yanabadilika. 

Bado napata vitisho mtandaoni, watu wananiripoti, watu wananiambia nitapata wagonjwa feki ambao wataniripoti. Hiyo haisaidii. Haiboreshi huduma ya wagonjwa, kuwa na wasiwasi kuhusu kama kile kinachotoka kinywani mwako ni kile ambacho mtu mwingine anafikiri kuwa makubaliano ni, ikiwa ni sawa au si sahihi. Kwa kweli tunapaswa kuzingatia tu kusema ukweli kadri tuwezavyo.

ST: Je, itakuwa kama jela ya Twitter au Facebook, ambapo watu wanakaguliwa kwa kutaja utafiti uliochapishwa au matoleo ya vyombo vya habari vya Pfizer?

TH: Mmoja wa Maseneta ambao wako kwenye mswada huo, Seneta Pan, amekuwa akibishana muda wote kuhusu kuwafunika watoto usoni bila ushahidi wa ufanisi na kuamuru chanjo bila kufanya uchambuzi wa kina wa hatari/manufaa. Kama Jay Bhattacharya anavyosema, ni ucheshi uliokithiri kusema "Mimi ndiye najua kila kitu." Hapana, tunapaswa kufanya kazi pamoja kila wakati ili kupata jibu.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Steve Templeton

    Steve Templeton, Msomi Mwandamizi katika Taasisi ya Brownstone, ni Profesa Mshiriki wa Microbiology na Immunology katika Shule ya Tiba ya Chuo Kikuu cha Indiana - Terre Haute. Utafiti wake unaangazia mwitikio wa kinga dhidi ya vimelea vya magonjwa nyemelezi vya ukungu. Pia amehudumu katika Kamati ya Uadilifu ya Afya ya Umma ya Gavana Ron DeSantis na alikuwa mwandishi mwenza wa "Maswali kwa tume ya COVID-19," hati iliyotolewa kwa wanachama wa kamati ya bunge inayolenga kukabiliana na janga.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone