Brownstone » Makala ya Taasisi ya Brownstone » Wingu Kubwa la Sifa 
sifa mbaya

Wingu Kubwa la Sifa 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Wingu jeusi la sifa mbaya limetanda kwenye taasisi zote rasmi katika ulimwengu ulioendelea. Inaathiri serikali zaidi lakini pia taasisi zote ambazo zilishirikiana nazo kwa miaka mitatu na nusu, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari, mashirika makubwa zaidi na makampuni ya teknolojia. Wingu linashughulikia zaidi wasomi wote, dawa, na wataalam kwa ujumla. 

Sababu inafuatia kisingizio cha kipumbavu kabisa kwamba kwa ukiukaji mkubwa wa haki na uhuru, serikali kwa njia fulani zinaweza kuwa na au kudhibiti (au kitu) virusi vya kawaida vya kupumua. Hakuna mbinu moja waliyojaribu iliyofanya kazi - mtu anaweza kudhani kwamba angalau moja ingeonyesha ufanisi fulani ikiwa tu kwa bahati mbaya, lakini hapana - lakini jaribio pekee liliweka gharama ambazo hatujawahi kupata katika kiwango hiki. 

Idadi ya watu wa nchi nyingi zilizoendelea - Uswidi ilitengwa kwa sababu walipuuza kwa kiasi kikubwa matakwa ya WHO - sasa wanateseka kiafya, kuvunjika moyo, hasara ya elimu, mdororo wa kiuchumi, kupungua kwa idadi ya watu, na kupoteza imani kwa kila kitu.

Uhalifu nchini Marekani umelipuka kwa njia ambazo hatujawahi kufikiria. Miji mizima iliyoingia, ikijumuisha mikuu zaidi ya yote kama vile Chicago, San Francisco, New Orleans, Boston, na New York City. Mgogoro wa biashara ya mali isiyohamishika uko karibu. Wilaya nzima za biashara zimeharibiwa. Majumba makubwa yanafungwa, ambayo yangekuwa sawa kama soko hili lingekuwa ni soko safi linalopuuza jambo lililokuwa maarufu mara moja, lakini hii inakuja miaka mitatu kufuatia kipindi ambacho karibu zote zililazimishwa kuwa miji ghasia na serikali kote nchini.

Hata mbele ya ushahidi huu wote, kuna kukanusha tu. Hakujawa na kukubaliana kwa dhati na kile kilichotokea, sio kwa kiwango chochote kwa njia yoyote. Waandishi huelezea dalili lakini mara chache hufuata sababu. Kufungiwa - bila mfano katika historia ya sera ya Magharibi - ndio kubwa ambayo haijatajwa. Kiwewe ni kirefu sana, na anuwai ya taasisi zinazohusishwa ni pana sana kwamba imetoweka kwa makusudi. 

Ukombozi pekee unaowezekana ambao ungeweza kufuata kipindi hicho cha maafa katika historia ya mwanadamu ungekuwa msamaha usio na maana kwa kiwango kikubwa, ukifuatwa na ahadi za chuma kutofanya hivyo tena. Hiyo ingejumuisha mageuzi makubwa katika mamlaka, uwajibikaji, na wafanyakazi. Kulikuwa na haja ya kuwa na hesabu. 

Lakini hapa tuko miezi arobaini baadaye na tunasikia ukimya tu kutoka kwa vyanzo vyote rasmi. Njia ambayo mada hii - tembo wa mithali katika chumba - imekuwa mwiko inashangaza zaidi. Vyombo vya habari vikubwa havithubutu kuleta. Wagombea hawahojiwi kuhusu hilo. Maafisa wa afya ya umma wengi wako mafichoni. Taasisi za kisayansi zinasonga mbele kana kwamba hakuna kilichotokea.

Kampuni za teknolojia zinarudisha nyuma vitendo vyao viovu kimya kimya lakini hazikubali chochote. Wachapishaji wa kawaida hukaa mbali na suala hili na vyombo vya habari kuu vinajaribu kutengeneza aina ya amnesia ya pamoja. Pande zote mbili zinafurahi kuacha mada kwa sababu zote mbili zilihusika: majibu ya janga hilo yalienea juu ya tawala mbili chini ya udhibiti tofauti. 

Hatujawahi kuishi nyakati kama hizi ambapo kuna karibu kuzimwa kwa majadiliano ya kiwewe kikubwa na cha utandawazi zaidi kwa maisha yetu na ustaarabu katika kumbukumbu hai. Kwa kweli, kabla ya kuona haya yakitokea kwa zaidi ya miezi arobaini, hakuna mtu ambaye angeamini kuwa inawezekana. Na bado tuko hapa. Watu na taasisi nyingi zimehusishwa na mania hiyo kubwa hivi kwamba imekuwa shida ambayo haithubutu kusema jina lake. 

Usomaji wa kijinga wa historia ya sayansi ungeonekana kutawala nyakati kama zetu. Hapo awali tulidhani kwamba jamii ya wanadamu ilikuwa na uwezo wa kujifunza kutokana na makosa. Tulikisia kuwa kulikuwa na msukumo ndani ya akili ya umma ili kurekebisha mambo badala ya kuwa mabaya kimfumo.

Tuliamini kwamba kujifunza kuliwekwa katika uzoefu wa binadamu na kwamba wanadamu kamwe hawatakubali kunyimwa na watu wengi. Hiyo ni kwa sababu hapo awali tulichukulia kiwango fulani cha uaminifu katika msingi wa utendaji kazi wa kijamii na kiserikali. Hasa kwa kutumia vyombo vya habari vya kidijitali, kwa kushiriki habari zaidi, tutapata njia ya kuelekea ulimwengu bora. 

Shida ni kwamba uaminifu haupo. Kwa kweli ni mbaya zaidi kuliko amnesia. Wachezaji wakuu ambao walifanya majibu ya janga hilo kutokea wanaondolewa madarakani polepole na kubadilishwa na watu wanaoamini mambo sawa na watangulizi wao. Na wana kila nia iliyoelezwa ya kufanya yote tena, kwa kisingizio chochote. Maafa makubwa sasa ni kiolezo cha siku zijazo. 

Mkuu mpya wa CDC, kwa mfano, ni mfungaji aliyejitolea, na ana uwezekano wa kuwa mbaya zaidi kuliko mtu aliyembadilisha. Shirika la Afya Ulimwenguni ambalo liliuhakikishia ulimwengu kuwa Uchina ilikuwa ikifanya upunguzaji wa virusi kwa njia sahihi imesema kila nia yake ya kurudia uzoefu huo tena. 

Serikali kote ulimwenguni zinaunda maoni ya nyuma ambayo yanajiondoa kwa jukumu lolote la kufanya makosa. Hata vyama vya walimu vinadai kwamba wao ndio wa kuamini kusuluhisha mzozo wa kielimu na kitamaduni ambao sera zao wenyewe zilisababisha, na wanatarajia tusitambue hili. 

Au fikiria tabia ya biashara ya kibinafsi siku hizi. Bud Light amevuliwa ufalme kabisa na bado kampuni inayoitengeneza haiwezi kujieleza kusema chochote cha ukweli, na kueleza majuto. Mark Zuckerberg alikasirishwa na "muuaji wake wa Twitter" anayeitwa Threads na bado anajiondoa kana kwamba hii ni kawaida kabisa. Filamu ya hivi punde ya matukio ya moja kwa moja kutoka kwa Disney hakika itakufa kwenye ofisi ya sanduku na bado hakuna mtu aliye katika nafasi ya kurekebisha tatizo anaelewa ni kwa nini. 

Ikiwa biashara ya kibinafsi - iliyowahi kuwajibika kwa watumiaji lakini sasa tu kwa wafadhili wa kifedha - haiwezi kuonekana kuegemea katika mwanga wa ishara zote, je, kunaweza kuwa na matumaini gani kwa afya ya umma na serikali ambazo hazijapata alama za soko? Na vipi kuhusu makampuni ya vyombo vya habari ambayo huendesha mifano yao ya udhibiti moja kwa moja hadi si kitu? 

Hakuna anayeweza kukataa kwamba uaminifu umepungua. Leo tu, New York Times imechapisha kichwa kingine cha kutisha kuhusu kielelezo kingine kinachotabiri maangamizi fulani kwa msingi wa makubaliano fulani ya kisayansi. Mada bila shaka ni "mabadiliko ya hali ya hewa" lakini kiolezo ni kile kile walichotuma kutia hofu sayari kuhusu virusi. Hata hivyo, wakati huu sisi ni kama watu wa jiji wanaomsikiliza mvulana anayeonya kuhusu mbwa-mwitu. 

Hatuamini tu. 

Na kwa hivyo Brownstone, bila kupoteza jukumu lake muhimu katika kuelewa historia ya hivi majuzi ya mwitikio wa janga, kwa kawaida ameelekeza umakini wake kwa haya mengine mengi ya kujifanya ya kunyakua madaraka, mabadiliko ya hali ya hewa, "habari potofu," na shurutisho la kifedha kati yao. Sasa tukiwa tumejifunza jinsi uharibifu wa kiuchumi na kijamii unavyofanyika, tuna nafasi nzuri zaidi ya kutambua baloney bandia wakati inapotolewa. Na iite kwa jinsi ilivyo. 

Wakati huo huo, mashambulizi ya kuepukika juu ya kazi yetu yanaongezeka pia. Je, tunapaswa kuwa na wasiwasi? Sio sana. Kwa wakati huu, mashambulizi yamekuwa beji ya heshima, hata yale yenye uchungu sana, kama vile yale yanayojaribu kutuaibisha. wafadhili. Imetengenezwa kwa vitu vikali, hata hivyo, na hawana nia ya kuunga mkono kutoka kwa wema wao. 

Hatua ya kugeuka iko hapa. Tunaweza kukumbatia aina za zamani - haki za binadamu, uhuru, utawala wa sheria, serikali zilizowekewa vikwazo vya kikatiba - au kukubali kuongezeka kwa udhalimu chini ya ushauri wa "wataalamu", haijalishi ni ukatili kiasi gani na wasio na uwezo. 

Ulimwengu umevunjikaje? Hiyo ndiyo tunayogundua sasa. Jibu linaonekana kuwa: zaidi ya tulivyofikiria. Zaidi sasa kuliko katika kumbukumbu hai. 

Huu ni uzoefu wetu wa kwanza na jinsi inavyokuwa kuishi chini ya wingu jeusi la kutokuamini ambalo linaelea juu ya kila kitu tulichokuwa tunaamini. Hatujui jinsi hii itaisha au ikiwa inaisha. Haya mengi tunayajua: hayataisha ikiwa hatutafanya lolote kuyahusu. Hii ni hatua ya kujenga upya. Na ni lazima ianze na uandikishaji wazi na wa kweli wa kile kilichoenda vibaya. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone