Wanataka Tuchukiane

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Immaculée Ilibagiza alizaliwa nchini Rwanda mwaka wa 1972. Akiwa kijana, alienda shule siku moja na aligundua kuwa mwalimu wake alikuwa akihudhuria masomo kwa njia tofauti kidogo na alivyokuwa akifanya hapo awali. Kuanzia siku hii, mwalimu alianza kuongeza neno moja baada ya jina la kila mwanafunzi. Kulingana na kabila la mwanafunzi, neno hilo lilikuwa ama “Mhutu” au “Mtutsi.”

Immaculée anaelezea hii kama wakati ambapo alitambua kwa mara ya kwanza kwamba kulikuwa na kitu chochote kama Mhutu au Mtutsi. Ilikuwa mara ya kwanza kutambua kwamba yeye ni Mtutsi, na kwamba wanafunzi wenzake wengi walikuwa Wahutu. Ilikuwa pia siku ambayo aligundua kwamba Wahutu na Watutsi wanapaswa kuchukiana.

Tukio Hilo Halikutokea Kwa Ajali 

Ilikuwa kipengele kidogo sana cha kampeni kubwa zaidi iliyolenga kugawanya ulimwengu kuwa "sisi" na "wao." Kwa kusikitisha, jitihada hiyo hatimaye ilifikia kusudi lililokusudiwa.

Mnamo 1993, serikali ya Rwanda inayoongozwa na Wahutu ilitoa msaada wake kwa huduma mpya ya utangazaji iitwayo RTLM (Radio Télévision Libre des Mille Collines). Yaliyomo kwenye RTLM yalikuwa na sifa ya chuki kali dhidi ya Watutsi. Watangazaji mara nyingi waliwataja Watutsi kama "mende" ambao walihitaji kuangamizwa. Walitumia jukwaa lao kuwatupia lawama Watutsi kwa maovu ya nchi hiyo, na kuchochea chuki za kikabila, mara nyingi kwa hadithi za uzushi kuhusu njama za Watutsi za kudhoofisha idadi ya Wahutu.

Mnamo Aprili 1994, Immaculée alirudi kutoka chuo kikuu kwa likizo ya Pasaka, bila kujua kabisa ugaidi uliokuwa karibu kutokea.

Tarehe 6 Aprili, ndege iliyokuwa imembeba Rais wa Kihutu Juvénal Habyarimana ilidunguliwa ilipokuwa ikikaribia kutua kwenye Uwanja wa Ndege wa Kigali. Kila mtu kwenye meli aliuawa. Tukio hilo lilitumika kama kichocheo cha mauaji ya halaiki yaliyofuata, lakini msingi ulikuwa tayari umewekwa.

Katika wiki zilizofuata, Immaculée Ilibagiza alishuhudia vitendo vya kikatili visivyoelezeka. Alitazama kaka yake mwenyewe akikatwakatwa kwa panga hadi kufa - fuvu lake la kichwa likikatwa na washambuliaji wake. Familia nzima ya Immaculée iliuawa, isipokuwa ndugu pekee ambaye alikuwa akisoma nje ya nchi wakati huo.

Immaculée mwenyewe alikimbilia katika bafu dogo la mchungaji Mhutu. Imefichwa nyuma ya rafu ya vitabu, nafasi hiyo ilikuwa na upana wa futi tatu tu na upana wa futi nne. Picha ya dari ya kawaida ya 2 × 4 ya mguu. Weka mbili kati ya hizo chini. Kata moja kwa nusu na kutupa nusu hiyo mbali. Kilichosalia chini kinaonyesha ukubwa wa chumba hicho. Immaculée alitumia muda wa miezi mitatu huko, na wanawake wengine saba.

Wakati wote huo alikuwa akiwaombea watesi wake.

Hebu hilo lizame ndani. Waliua familia yake. Walikuwa wakimuwinda yeye na mtu yeyote aliyefanana naye. Ubakaji. Kutesa. Kuua.

Licha ya hayo yote, Immaculée Ilibagiza alitumia siku 91 katika bafuni hiyo ndogo akionyesha mawazo ya amani, upendo na msamaha kwa watu hao.

Hii ndio aina ya itikadi kali ambayo ulimwengu unahitaji hivi sasa.

Polarization ni Nguvu 

Katika historia, watu wasio waaminifu wametumia mgawanyiko kudhibiti idadi ya watu wote. Wabunifu wa mauaji ya kimbari ya Rwanda walielewa hilo kwa uwazi sana. Walijua kwamba ikiwa wangeweza kutenga kikundi cha utambulisho na kukitaja kama adui mwenye kulipiza kisasi, duplicate, wangeweza kuunganisha nguvu zao wenyewe na kuwatia moyo washiriki wa hadhira yao inayolengwa kuwafanyia chochote kile. Ilifanya kazi.

Binadamu ni wa kabila kwa asili. Kwa asili tunagawanya ulimwengu kuwa "sisi" na "wao." Ni njia ya mkato ya kiakili. Inatuondolea wajibu wowote wa kujihusisha katika utambuzi wa kina zaidi. Inatulinda kutokana na hatari. Ikiwa tutashikamana na watu wetu wenyewe, au hivyo hoja inakwenda, basi tutakuwa salama.

Kuna upande mbaya sana kwa mwelekeo huo wa ukabila, ingawa. Wakati fulani, hatuonani tena kama wanadamu wa nyama na damu. Tunakuwa caricatures. Maadui. Mende.

Udanganyifu unaenda ndani zaidi: maadui hutupatia maana ya kina ya kusudi. New York Times mwandishi wa vita Chris Hedges alinasa wazo hilo kikamilifu katika kichwa cha kitabu chake kizuri cha 2002: Vita ni Nguvu Inayotupa Maana. Kwa kusikitisha, ni kweli.

Katika Amerika ya leo (na kwa kiwango kikubwa, kote ulimwenguni), watu wanapiga kelele kutaka maana. Wanatafuta kusudi la kuchochea migogoro ya kisiasa. Katika baadhi ya matukio, wanapigania masuala ya maisha na kifo. Katika zingine, wanatetea sababu zinazoonekana kuwa za ujinga kabisa. Uchokozi mdogo. Kukosea kwa matamshi. Ugawaji wa kitamaduni. Masuala hayo hata hivyo yana uwezo wa kulaghai watu na kuwahamasisha kuwachukia wanadamu wenzao. Hakuna kosa ni ndogo sana.

Watu wanatamani sana kupata kusudi hivi kwamba wataelewa kitu chochote ambacho kinaweza kufuzu kwa mbali kuwa ukosefu wa haki. Wanajitolea kwa utume huo kwa bidii ya kidini. Watadhihaki, kupiga mayowe, na kudhulumu. Watawakimbiza watu chini na kuwakimbiza nje ya uwanja wa umma. Watateketeza vitongoji vyote. Wachache wao hata kuua. Ikiwa sisi ni waaminifu kweli juu yake, labda ni zaidi ya wachache tu.

Do Yoyote ya sababu hizi kuhalalisha kuacha ubinadamu wetu?

Hakuna kati ya haya yanayotokea kwa bahati mbaya, bila shaka. Kuna mtu anaanzisha tabia hii. Watu walio katika nafasi za juu wanaelewa vyema kwamba ubaguzi ni nguvu, na wanatumia kanuni hiyo kukudanganya wewe, na mimi, kwa lengo la kuimarisha mamlaka yao hata zaidi. Wanataka tuchukiane.

Udanganyifu unasema hivi: "Nitakusaidia. Ni wale watu wanaosababisha matatizo yako yote. Nipe pesa zako, kura yako, na udhibiti wa kutosha, nami nitakulinda. Ungana nami, fanya kile ninachosema, na kwa pamoja tutashinda yao".

Wahusika wa simulizi hii watafanya kila wawezalo ili kuongeza hofu na chuki. Katika uuzaji, kuna jina la hii: inaitwa "matangazo ya rufaa ya hofu." Inaweza kuwa na nguvu sana, na watu wasio waaminifu huitumia kwa usahihi wa kisayansi.

Shida ni kwamba mapema au baadaye, kila mtu hutua upande usiofaa wa mstari wa sisi/wao. Wakati Joe Biden na vyombo vya habari vya kawaida vilipozindua kampeni yao ya "gonjwa la wasiochanjwa", lengo lao lilikuwa kututenganisha. Walijaribu kutenga, kulenga, na kumtupia lawama mtu yeyote ambaye alikataa kupigwa risasi na dawa ya majaribio ambayo ilikuwa na manufaa ya kutiliwa shaka na madhara yanayoweza kuwa hatari.

Kwa bahati mbaya kwa watu waliokuwa wakiuza simulizi hili, sehemu kubwa ya kundi lililolengwa lilikuwa ni watu wa kabila lao, watu huru wenye msimamo wa wastani na Wanademokrasia wa mrengo wa kushoto. Ghafla, mamilioni ya Wamarekani walikuwa wanakabiliwa na dissonance utambuzi. Bila kutarajia walijikuta katika kundi lililoteuliwa la "wao". Karibu mara moja, wakawa watu wa nje ambao walipaswa kulaumiwa kwa ugonjwa unaoendelea, kifo, na hofu ya kufa.

Watu hawa walikabiliwa na chaguo: kuweka chini imani zao zilizohisiwa kwa undani na kukataa kwa pamoja, au kukiri kwamba kabila lao lilikuwa likiwasaliti. Katika maisha yao yote, walikuwa wameuona ulimwengu kupitia lenzi yenye mkusanyiko wa watu wengi. Msukumo huo bado ulikuwepo, bila shaka, - lakini sasa ulikuja na tag ya bei kubwa. Kuhatarisha maisha yako, afya yako, na watoto wako, - au kukabiliana na matokeo.

Kwa wakimbizi hawa, mamlaka ya COVID yalikuwa hatua ya mabadiliko. COVID ilifichua pengo la mpasuko kwenye uso wa mbele. Idadi kubwa ya watu waligundua kwa ghafla kwamba waliojitangaza kuwa mabingwa wa nia njema na uvumilivu huenda wasiwe vile walivyodai kuwa.

Hii ni fursa ya kuwaleta watu pamoja. Kwa kweli tunapaswa kufanya tuwezavyo tusiharibu.

Hatuwezi kudhibiti kile ambacho wasomi wanasema juu yetu na Wamarekani wenzetu. Tunaweza, hata hivyo, kudhibiti jinsi tunavyojibu. Wanataka tuchukiane, lakini sio lazima tusome kutoka kwa hati zao. Hatuhitaji kuishi jinsi wanavyotarajia tufanye.

Wanachama wa kikundi cha "sisi" wanatarajiwa kujiunga katika kulaani kundi linalolengwa la "wao". Wale wa mwisho wanatarajiwa kurudisha chuki kwa chuki. Kwa kweli, ikiwa kikundi cha nje kinaweza kuchochewa kuzidisha mzozo, bora zaidi. Inathibitisha masimulizi na kutuweka katika utofauti zaidi.

Je, Tunawezaje Kukatiza Nguvu Hiyo?

Kadiri tunavyoendelea kurejea kwenye dhana yetu/yao, tutaendelea kuathiriwa sana na udanganyifu. Lebo bado ni muhimu, bila shaka. Hatuwezi (na hatupaswi) kuziondoa, lakini tunaweza kuzitambua kwa jinsi zilivyo. Katika hali ya sasa ya kisiasa, tunaweza kufikiria kuangalia zaidi ya lebo na kuanza kushirikiana kama wanadamu wa nyama na damu.

Watu wanaokuzunguka wana wana na binti, dada na kaka, mama na baba, waume na wake. Wana hofu na matamanio. Wamepata kiwewe na hasara. Wanathamini uzuri, urafiki, na matendo ya fadhili. Na karibu bila ubaguzi, wanapenda mbwa.

Mtu unayemfikiria kama itikadi kali za mrengo wa kulia au loon wa mrengo wa kushoto bila shaka ana hadithi zake za maisha zenye kuvutia. Kutana nao mahali hapo, na unaweza kugundua kitu cha ajabu. Lebo huanza kupoteza nguvu zao juu yetu. Ndivyo ilivyo pia ahadi ya uwongo ya kutafuta kusudi la maisha ya mtu katika kuchochea moto wa migogoro. Vita hupoteza nguvu zake za kuvutia.

Binafsi, nimekuwa nikitengeneza aina hizo za miunganisho na watu wachache hapa New Hampshire katika mwaka uliopita. Je, mtu anayeendelea na mrengo wa kushoto na mwenye msimamo mkali anaweza kuzungumza kuhusu udhibiti wa bunduki au uavyaji mimba bila kurushiana kelele? Kweli, ndiyo. Lakini kwanza wanahitaji kuwa tayari kumtazama mtu mwingine machoni na kukiri kwamba kuna binadamu halisi mle ndani.

Hiyo ndivyo tunavyokatiza mienendo hii. Wanataka tuchukiane, lakini sio lazima tucheze kulingana na sheria zao. Tunahitaji kuanza kuzungumza tena. Tunahitaji kuanza kutendeana kama wanadamu.

Kwa hivyo tunaenda wapi kutoka hapa? Kwa wanaoanza, nitapendekeza miongozo hii minne ambayo inaweza kutusaidia kwenda katika mwelekeo sahihi:

1) Jihadharini na mabadiliko ya ubaguzi. 

Kwa kuelewa tu na kukubali kwamba watu wenye mamlaka wanataka tuchukiane, tunaweza kuanza kuvunja njia zetu za kawaida za kufikiri, kuzungumza, na kuingiliana na watu ambao hawakubaliani nasi. Wakati wowote hisia zako za utumbo ni kukasirika, kuonyesha hasira, kuweka kuta, au kuita watu majina; bonyeza kitufe cha kusitisha. Je, kuna njia nyingine ya kuitikia? Je, unaweza kukatiza dhana kwa kukataa kusoma kutoka kwa hati ya kawaida?

2) Acha na kuita jina. 

Je! unataka kupigana, au unataka kubadilisha watu wawe na maoni yako? Unapohubiri kwaya, pengine utapata kibali na heshima ya wasikilizaji wako, lakini hutawahi kushinda mtu yeyote. Kuwaita watu wanyang'anyi, wabaguzi wa rangi, wabaguzi, au wenye chuki haifanyi jambo la kinyama kuwashawishi kuhusu maoni yako. Elewa vikwazo vya asili vya lebo na urekebishe maneno yako na mawazo ipasavyo.

3) Tafuta ubinadamu ndani ya watu wengine. 

Unaposimama ana kwa ana na yule anayeitwa adui yako, jiulize ni nini hasa kinaendelea nyuma ya macho hayo. Wanaogopa nini? Ni nini huwachochea? Je, kuna chochote kuhusu mtu huyu kinachokuunganisha kama wanadamu? Je, watakusikiliza? Labda, lakini pia unahitaji kuwa tayari kusikiliza na angalau kujaribu kuzielewa.

Mkuu wa shule yetu ya msingi ya mtaani alinipa shauri hili la hekima: Katika mazungumzo yoyote yanayohusisha kutokubaliana, tafuta nia nzuri kwa wengine. Hii inaweza kuonekana kuwa haiwezekani wakati mwingine, lakini inafaa kujaribu. Ikiwa unaweza kupata hata punje moja ya nia njema, basi unaweza kuwa na mahali pa kuanzia kwa kuelewa. Ikiwa yote mengine hayatafaulu, kumbuka kwamba hata watu wadanganyifu kawaida huchochewa na nia fulani chanya, hata ikiwa ni potofu. Jitahidi usimhukumu mtu huyo au nia yake; badala yake, wanatamani kwamba hatimaye wangeuona ukweli. Inaweza kuhisi kama unajishughulisha na mazoezi ya akili wakati fulani. Kuwa na busara, lakini pia kuwa tayari kusukuma bahasha.

4) Kuwa tayari kuhatarisha kushindwa. 

Watu wengine hawako wazi kwa wazo la kutafuta msingi wa pamoja (bado). Muda mfupi uliopita, nilijaribu kuhusisha mtu katika mazungumzo nikiwa nimesimama nje ya uchaguzi siku ya uchaguzi. Nilidokeza kwamba katika Amerika ya leo, tunaonekana kufanya kazi kutoka kwa seti mbili tofauti za ukweli. Nilionyesha nia ya kusikia anachotaka kusema, na nikamkaribisha kwenye mazungumzo. Jibu lake lilikuwa kuuliza napata wapi habari na habari zangu. Nilimwambia, - na nikaongeza kuwa mimi hujaribu kila wakati kukusanya ukweli kutoka kwa vyanzo vingi na kufanya niwezavyo kutambua ukweli. Jibu lake lilikuwa "Basi, unahitaji kujaribu zaidi." Kisha akaondoka. Kubali kwamba hutafanikiwa kila wakati, na usiruhusu ikuzuie kujaribu tena.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone