Brownstone » Jarida la Brownstone » Wanadamu Wanaweza Kutulinda
Wanadamu Wanaweza Kutulinda

Wanadamu Wanaweza Kutulinda

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Watu wengi labda wanafikiri ninafanya kazi katika sekta ya kawaida, ya kawaida, na isiyosisimua ya huduma ya afya. Ninaangalia macho na maono kwa mtindo wa kawaida. Ninaagiza glasi mara nyingi. Ninagundua na kutibu magonjwa ya macho, lakini hiyo ni sehemu ndogo ya mazoezi yangu. Eneo langu la utaalam ni darubini - kupata macho kufanya kazi pamoja - uingizaji wa wakati mmoja kutoka kwa macho yote mawili hadi kwa ubongo kupitia wakati. 

Hakuna muda kutoka kwa jicho moja au nyingine (inayoitwa kukandamiza - tunaweza kujadili wakati mwingine). Nimekuwa na "mafanikio" yangu katika kufanya kazi katika darubini, kama vile kuanzisha uoni mzuri na darubini kwa msichana ambaye aliondolewa mtoto wa jicho mapema maishani na kufanya macho ya watoto kufanya kazi vizuri pamoja ili waweze kusoma kwa mafanikio. 

Lakini, watu wengi wanaona kuwafanya watu waone kama aina ya kawaida. Haifurahishi kama kuondoa uvimbe wa ubongo au kupandikiza moyo au jambo fulani la kishujaa. Kisha siku moja nilipokuwa nikizungumza na mwenzangu/rafiki, ilinigusa kwamba, labda isipokuwa dawa za kuua viua vijasumu na labda chanjo ya polio, mambo machache sana ya kitiba katika siku za nyuma, tuseme, miaka 200 imebadilisha maeneo mengi ya maisha ya watu. kwa bora kama glasi. 

Bado ... kawaida. Usinielewe vibaya, najua sana huu ni wito wangu, lakini nina uhakika kwamba sitaalikwa kwenye karamu sawa na madaktari wa upasuaji wa kupandikiza moyo. Mimi ni zaidi ya sandwich na chips katika shimo-katika-ukuta kiwanda microbrewery hata hivyo. Banter aliye na wafanyakazi katika kiwanda cha kutengeneza pombe lazima awe bora kuliko kujaribu kufanya mzaha na madaktari wa upasuaji wa moyo: “Daktari wa upasuaji wa moyo alisema nini kwa mke wake baada ya kumaliza kifungua kinywa cha siku ya juma? 'Nadhani aorta iende kazini.' 

Kimya. Kriketi. Habari njema ni kwamba, ninapokuwa katika matukio ya aina hiyo, mazungumzo kidogo tu na watu huwa wananipa nafasi pana. Muhimu ni kutozungumza hadi nijiweke karibu na hors d'oeuvres ambayo inaonekana bora kwangu. Kisha mimi hupata chakula cha vidole vingi ninavyotaka kwa sababu kila mtu anatembea upande mwingine.

Ikiwa kwa sasa unaona karibu au unaona mbali, vua miwani yako na ufikirie kuwa unaishi katika wakati wa, tuseme, 300 KK. Uwezekano ungekuwa mwombaji - mwombaji "kipofu". Ungelazimika kufanya mambo ambayo hayakuhitaji kuona undani, ambayo inamaanisha kutowinda, pengine ugumu wa kusimamia mazao, na ugumu wa stadi nyingi za maisha kama vile kutembea kwenye ardhi mbovu. 

Kwa bahati nzuri, mtazamo wa karibu ni wa hivi karibuni zaidi ugonjwa wa maendeleo, inayoletwa kwa kusoma na kuharakishwa na saa za kazi ya kompyuta. Huko nyuma katika 300 BC watu hawakutumia muda mwingi kwenye maktaba. Lakini, unapata mwelekeo - utachukuliwa kuwa kipofu.

Iwapo tutasonga mbele kwa wakati hadi miaka mia kadhaa iliyopita, tutakutana na kauli ya George Washington kwa askari waliofadhaika, wanaoweza kuasi katika Makao Makuu ya Newburgh wakati wa Mapinduzi: “Mabwana, mtaniruhusu nivae miwani yangu, kwa maana, nimekua. sio tu kijivu, lakini karibu kipofu katika huduma ya nchi yangu." 

Inavyoonekana, hali inayoweza kuwa ya uasi iliisha kwa wengi kufuta machozi wakati kamanda wao akizungumza. Kifaa cha kawaida kabisa - glasi - kinaweza kuwa kimeokoa mapinduzi. Karibu.

Lakini, mambo ya kawaida hupotea. Fikiria kuhusu mpira wa miguu. Katika soka la kulipwa, watu wanamtambua nani? Ikiwa tunatumia bidhaa zilizoidhinishwa rasmi (jezi, n.k) kama wakala, kumi na tatu kati ya ishirini za juu katika mauzo ni za nyuma. Kwa nini si sahihi kukabiliana na wauzaji wakubwa? Ni jambo la kawaida sana kumlinda mtu anayelipwa zaidi kwenye timu kutokana na majeraha. Mtu huyo anayelipwa zaidi, bila shaka, atakuwa mlinzi wa robo.

Antithesis ya mundane ni mgogoro. Mgogoro huo una watu wanaokimbia bila akili, wakipiga kelele na kubeba ishara, wakati kundi tofauti linajificha chini ya vitanda vyao. Mara nyingi mgogoro hutokeza kuinamia mamlaka bila kufikiri, bila changamoto. Utafutaji wa haraka sana wa mtandao unaonyesha kuwa katika miaka hamsini iliyopita, tumekuwa na angalau matatizo 59 ya kiuchumi. 

Miaka hiyo hiyo hamsini imekuwa na angalau mizozo mikuu saba ya kiafya. Nilijaribu kuongeza katika machafuko ya hali ya hewa, lakini kila kitu kinasema bado tuko kwenye mawimbi ya shida za katikati. Bahari zilipaswa kufa kama miaka kumi iliyopita, nadhani, na tunapaswa kuwa katikati ya mpira wa magongo kwenye joto. Lakini, ni ngumu kusoma juu ya machafuko yote ambayo hayakubadilika kuwa mengi kwa sababu bado, inaonekana, tuko kwenye ukingo wa kifo cha moto, isipokuwa viwango vya bahari vinapaswa kuongezeka, kwa hivyo haingeweka moto. nje? Nina hakika nimechanganyikiwa.

Medscape imeongeza tu "shida ambayo haijawahi kutokea" katika dawa za saratani. Familia yangu imeishi hiyo, kwa hivyo hiyo inatisha. Na barua pepe inasema Wall Street Journal anadhani California ina shida ya makazi. 

Ndani ya nchi, tumekuwa na shida ya watu wasio na makazi. Mgogoro wa gharama ya kodi. Shida ya maji ya sumu. Mgogoro wa kibali wa vyuo vya ndani. Mgogoro wa bajeti ya ndani. Mgogoro wa afya wa overdose ya ndani. (Labda hiyo ni ya kitaifa, kama vile mizozo kadhaa ya wakimbizi.) Mgogoro wa gharama ya makazi. Tatizo la upatikanaji wa nyumba. Mgogoro wa usalama wa chakula. Nadhani nimekosa chache. Je, nijumuishe nishati yangu ya kibinafsi na migogoro ya wakati? 

Pamoja na ya hivi punde - lakini sio ya mwisho - shida ya kiafya, Covid, ulimwengu ulitupwa kwenye jalala kwa kupendelea chochote na kila kitu ambacho kilikuwa cha kipekee - kila kitu SI cha kawaida. Mgogoro endelevu unahitaji aina ya majibu ya homoni, si ya kimantiki, majibu yanayotokana na data. Ulimwengu wakati wa Covid ungependekeza ukae nyumbani ikiwa unahisi mgonjwa. 

Hakikisha unachukua vitamini zako. Kunywa maji. Piga daktari tu ikiwa wewe ni mgonjwa kweli. Na, usijali, daktari wako yuko kila wakati na atakushughulikia kulingana na uzoefu wake.

Nchini Marekani na mataifa mengi ya kitamaduni ya Kimagharibi, ufikiaji wa huduma ya afya ya kiwango cha msingi ulifutwa, na wale madaktari ambao walithubutu kuwa wazi na kufikiri walitishwa na mamlaka. Viungo vya kijamii kati ya wanadamu - angalau viungo vya tatu-dimensional; unaweza kupiga simu kwa Zoom kila wakati - zilivunjika. Laini za ugavi zilivunjwa na kubaki na uwezo mdogo hadi leo kuliko ilivyokuwa kabla ya Covid.

Watu ambao hapo awali walichukuliwa kuwa wenye akili timamu walionekana kuwa wakihifadhi vitu kama karatasi ya chooni, nyama ya makopo, na siagi ya karanga. Tunajua maendeleo ya hotuba yameingiliwa. Kuna uwezekano mkubwa baadhi ya maeneo ya maendeleo ya maono yaliharibika. Neurolojia ya mfumo wa kuona wa binadamu inapoendelea inahitaji uwekaji wa maelezo sahihi ya kuona kwa wakati ufaao wa ukuaji ili kutengeneza na kuimarisha miunganisho ifaayo ya neva. Fikiria juu ya watoto wachanga wanaojaribu kukuza asili uwezo wa kugundua maelezo ya uso wakati nyuso wanazozingirwa zimefunikwa na kuonekana kama dhoruba za kifalme kutoka kwa macho kwenda chini.

Na, tusisahau mauaji katika jumuiya ya wafanyabiashara wadogo. Katika biashara ndogo ndogo, kifo cha biashara ni cha vizazi vingi. Mmiliki wa biashara hupoteza biashara yake, akiba, na mapato. Ikiwa mmiliki wa sasa aliinunua kutoka kwa mmiliki mwingine, mmiliki huyo wa zamani akiuza hupoteza mapato yao ya kustaafu yanayotarajiwa. Biashara nyingi ndogo ndogo zinafadhiliwa na familia, kwa hivyo wanafamilia wanaweza kuwa nje, labda watazalisha uhusiano mbaya. 

Wafanyakazi wametoka. Nimesikia tu kuhusu kampuni ya kukodisha katika mji ambayo ilifunga zaidi ya duka moja la tawi na kuunganishwa kwa duka kuu. Wafanyakazi wamekwenda. Mtu hupoteza kwa kukodisha kwa maeneo mengine. Badala ya uchumi duni, kifo cha biashara ndogo ni uharibifu wa kushuka; uharibifu kwa watu binafsi ambao wanaendesha - waliendesha - biashara ndogo ndogo. Ukubwa wa biashara ni kwamba watu, wanasiasa, na karatasi za ndani…wala…. Tunachoweza kutumainiwa ni pale mtu, wakati fulani anapoendesha gari karibu na eneo lililofungwa, atauliza ikiwa kuna mtu yeyote kwenye gari anakumbuka biashara gani iliyokuwa hapo awali.

Tumefikaje hapa? Iwe ni halisi au imetengenezwa kwa ajili ya athari, wale ambao wanapaswa kujua vya kutosha kukumbatia mambo ya kawaida badala yake waliruka kama mbwa wa labradoodle mwenye njaa anayetarajia chakula cha jioni na kukisia hofu hiyo kwa umma. Idadi ya watu, kwa sehemu kubwa, waliitikia kwa fadhili na kwa kufuata maagizo, wakiungwa mkono na kukunja mikono vizuri. 

Wakati mambo ya kawaida yangeshughulikia mambo na bila shaka yangekuwa na uharibifu mdogo wa dhamana, badala yake, vilio na kusaga meno vilihimizwa, kuwezeshwa, na kutangazwa inavyofaa. Zaidi ya hayo, mbinu nyingine yoyote ilidharauliwa na kufafanuliwa kuwa hatari kiasi cha kuripotiwa kwa mamlaka. 

Kabla ya Covid, sina uhakika tulikuwa na "mamlaka" ya kuripoti watu. Lugha hiyo haifurahishi kwa mtu aliyezama katika mtazamo wa asili wa Amerika kama wazo na jaribio la uhuru. Beatles waliimba "Jambo moja ninaloweza kukuambia ni lazima uwe huru." Mstari huo ungefanya Paul na John kuripoti kwa "mamlaka" kwenye mstari wa ripoti usiojulikana katika jimbo langu. 

Labda kama "mamlaka" walikuwa na vifaa vya kawaida kama miwani; labda basi wangeweza kuona uharibifu kwa jamii, watoto, na biashara ndogo ndogo. Baadhi ya wazazi katika mji wetu wenye watoto walio na umri wa kwenda shule waliona miaka mingi ya shule iliyopotea. Wale ambao wana ngozi katika mchezo wa biashara ndogo wanaona uharibifu huko kwa urahisi zaidi kuliko wengine wanaweza. Kwa wale ambao walikuwa na mapato - mishahara au kustaafu - kuhakikishiwa kwa mtindo fulani, kuona uharibifu unavyotokea ilikuwa vigumu. Wengi wa wale walio na mapato ya uhakika walishangilia hatua za kimabavu waliporuka chini ya vitanda vyao ili kuondokana na shida. Kwa kuwa hawakujua ugumu wa kupata mishahara au kulipia kodi na vifaa, walikuwa na aina ya ulinzi wa kiakili uliojengewa ndani-na-ujinga.

Jibu la kawaida kwa kile kinachouzwa kama shida ingeheshimu, "Niache niishi maisha yangu." Hiyo pia inaweza kuelezea uhuru wa mtu binafsi. Nani angewahi kufikiria tungehitaji kupigana ili tusipoteze maisha ya kawaida? Ninawaambia wagonjwa wangu wanaweza kunipata kila wakati kwa sababu mimi ni mtu asiye na akili. Mimi niko karibu kila wakati. 

Labda kama watu wangekumbatia mambo ya kawaida, biashara hizo ndogo ndogo zingedumu, ukuaji wa kawaida wa neva wa mtoto ungeendelea, masomo yangefanyika kwa mtindo wa kawaida, wa kawaida, na ulimwengu ungepitia shida ya hivi karibuni kama…kawaida, ya kawaida, ya kawaida. . Labda kukumbatia si pendekezo kali vya kutosha. Labda tunapaswa kusherehekea mambo ya kawaida. Tukifanya hivyo, katika mzozo unaofuata, tutakuwa bora zaidi.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Eric Hussey

    Rais wa Wakfu wa Programu ya Upanuzi wa Optometric (msingi wa elimu), Mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya Kongamano la Kimataifa la Optometria ya Kitabia ya 2024, Mwenyekiti wa Bunge la Kaskazini-Magharibi la Optometry, yote chini ya mwavuli wa Wakfu wa Programu ya Upanuzi ya Optometric. Mwanachama wa Jumuiya ya Macho ya Marekani na Madaktari wa Optometric wa Washington.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone