Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Uoshaji ubongo dhidi ya Fikra Muhimu nchini Japani
bongo japan

Uoshaji ubongo dhidi ya Fikra Muhimu nchini Japani

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mnamo Machi 2012, nilipokuwa nikishiriki katika mkutano huko Prague, nilitembelea Makumbusho ya Ukomunisti hapo. Waliuza aina moja ya zawadi iliyoundwa kutoka kwa mabango ya zamani ya propaganda na maneno yalibadilishwa na maoni ya kejeli kuhusu ukweli wa maisha chini ya ukomunisti. Nilinunua sumaku ya jokofu na mwanamke anayetabasamu akiwa ameshikilia kipande cha nguo chini ya maneno “Hungeweza kununua sabuni ya kufulia, lakini ungeweza kuosha ubongo wako.”

Wakati huo sikuwahi kufikiria kuwa mwishowe ningeshuhudia ukiukwaji wa ubongo moja kwa moja. Nilifikiri kwamba ingenilazimu kutembelea Korea Kaskazini ili kuona umati wa watu waliokuwa wakichangamkia mawazo. Walakini, serikali nyingi katika ulimwengu wa kidemokrasia, ambazo zilishindwa kukomesha kuenea kwa COVID, zilifanikiwa vizuri sana kuwapa akili raia wao wengi. Wale walioepuka uchawi wake walitumia mawazo yenye mashaka kwenye propaganda na hofu.

Kama vile Korea Kaskazini au Ulaya Mashariki chini ya Ukomunisti, hivi majuzi uoshaji ubongo unaojumuisha wote nchini Japani ulizalisha miwani mingi ya Alice-in-Wonderland. Jambo lililonishtua zaidi lilikuwa Hokkaido Marathon. Maelfu ya wakimbiaji waliokuwa wamejifunika nyuso zao walikimbia kupita nyumba yetu huko Sapporo, huku umbali wa futi chache maelfu ya watazamaji waliojifunika nyuso zao wakiwashangilia. Labda si wengi waliona upumbavu wa wazi na kutokwenda sawa kwa walichokuwa wakifanya.

Kwa bahati nzuri, angalau vyuo vikuu vya Kijapani na serikali bado hawajatumia amri za kuchukiza za jab, ingawa kampuni nyingi zimekuwa zikiwashinikiza wafanyikazi wao kupata risasi. Mwanamume mmoja ninayemjua alisafiri kwa ndege hadi Tokyo kushiriki katika hafla ya chanjo kubwa kwa wafanyikazi wa kampuni yake. Wakati wa usaili wa kuajiriwa wanafunzi wangu wanaohitimu wameulizwa ikiwa wamechanjwa au la. 

Kwa kushinikizwa kufuata sheria, wanafunzi wengi wachanga na wengine walipatwa na homa kali, kuumwa na kichwa, na dalili nyinginezo kutokana na kupigwa risasi, na kuhitaji kutokuwepo mara kwa mara kwenye madarasa yangu. Kwa hakika katika umri wao walikuwa katika hatari ya kweli zaidi kutokana na kupigwa risasi kuliko walivyokuwa wamewahi kuwa kutoka kwa COVID, lakini shinikizo la kutia hofu na kufuatana mara nyingi lilifagilia mbali masuala mengine yote ya usalama.

Wengi zaidi katika vikundi vyote vya umri nchini Japani walinaswa na hofu iliyosababishwa na maafisa wa serikali, vyombo vya habari vya kawaida, na jumuiya ya matibabu. Kwa miaka mitatu sasa barakoa zimekuwa zikivaliwa kila mahali, pamoja na njia za mlima na mbuga za umma. Kuenea kwa matumizi ya kuoshea akili hapa kumenivunja moyo sana, kwani nimetumia muda wangu mwingi na juhudi katika miaka thelathini iliyopita kufundisha, kutafiti, na. kuandika kuhusu elimu muhimu ya kufikiri nchini Japani.

Muda mrefu uliopita, nilisadikishwa juu ya hitaji kubwa la kuingiza fikra makini miongoni mwa wanafunzi hapa. Kama jumuiya ya kimapokeo inayoendeshwa na maridhiano na uongozi, Japani ina hitaji maalum la aina hii ya elimu, ukweli ambao mara nyingi unakubaliwa na Wajapani wenyewe. Kwa bahati mbaya, katika miaka ya hivi karibuni ushawishi unaokua wa usahihi wa kisiasa na mienendo kama vile usasa imedhoofisha dhamira ya kukuza mijadala yenye mantiki katika elimu nchini Japani na kwingineko.

Mawazo muhimu yamefafanuliwa kwa njia mbalimbali, lakini ufafanuzi bora zaidi ni njia tofauti za kusema wazo moja, ambalo linatumia uamuzi wa busara katika kutathmini madai na habari. Robert Ennis inafafanua kuwa “mawazo ya kiakisi yenye kufaa ambayo yanalenga kile cha kuamini au kufanya.” Kwa ufupi zaidi, Harvey Siegel anaiita "kusukumwa ipasavyo na sababu" (badala ya hisia, kauli mbiu, madai yasiyo na msingi, nk). Katika kitabu chake Sababu ya Kuelimisha, Siegel anaongoza sababu kadhaa za kukazia kufikiri kwa makini katika elimu, kutia ndani “heshima kwa wanafunzi kama watu.” Kivitendo hili linamaanisha “kutambua na kuheshimu haki ya mwanafunzi ya kuhoji, kupinga, na kudai sababu na uhalali wa kile kinachofundishwa.” Siegel anatofautisha mbinu hii na kuwadanganya, kuwashinikiza, na kuwafunza wanafunzi, jambo ambalo haliwatendei kwa heshima. 

Ni wazi, heshima ndogo kwa wanafunzi kama watu inaonekana katika vyuo vikuu na kulazimisha wanafunzi kupata sindano hatari na zisizo za lazima juu ya kutoridhishwa kwao binafsi. Matibabu ya dharau ya William Spruance katika Shule ya Sheria ya Georgetown kwa upinzani wake wa kuridhisha bila shaka ni jambo la kawaida katika taasisi nyingi. Wala maafisa wengi na madaktari wanaosukuma mamlaka ya chanjo hawakuonyesha heshima yoyote kwa watu sugu, wenye kutilia shaka, kama Aaron Kheriaty anavyoonyesha katika Tabia Mpya.

Kwa kuongezea, kama Richard Paul na wengine wameeleza, kufikiri kwa makini sio tu umilisi wa mbinu za kimantiki bali pia ni mtazamo wa akili, unaojumuisha unyenyekevu wa kiakili. Kama mfano mmoja, tunaweza kuona Dkt. John Campbell maarufu wa YouTube, ambaye alibadilisha msimamo wake kuhusu chanjo za mRNA kutokana na ushahidi. 

Kinyume cha ncha kali cha kufikiri kwa makini—kuosha ubongo—imefafanuliwa kwa maneno yasiyo ya kubembeleza sana. Daktari wa akili wa Uholanzi Meerloo anauita “ubakaji wa akili,” kama vile mwanasosholojia Mfaransa anavyofanya Jacques Ellul, ambaye anauita “ubakaji wa kisaikolojia.” Vivyo hivyo, katika kitabu chake cha classic Uoshaji ubongo: Hadithi ya Wanaume Walioipinga, Edward Hunter huliita “shambulio la akili,” ambalo yeye hushutumu kuwa “uovu mwingi zaidi kuliko mshenzi yeyote anayetumia dawa za kulevya, njozi, na mafumbo.” Anafafanua uogaji wa akili mkali uliotumika kwa POWs nyingi za Amerika na Uingereza wakati wa Vita vya Korea.

Mbinu mbalimbali zinazojulikana sana zikiunganishwa ili kuvunja upinzani wao na kufinyanga kufikiri kwao—kutia ndani kukosa usingizi, kuwarubuni kwa propaganda, kuwadhulumu kimwili, kuwatenga na wafungwa wenzao na vyanzo vingine vya habari, na kuwatia hatia kwa kukosa ushirikiano na kudhaniwa kuwa wafungwa. "wahalifu wa vita." Kwa ujumla zaidi, Hunter anafafanua mbinu za uvujaji wa akili kama "shinikizo, ikiwa ni pamoja na kukamatwa au kuzuiliwa nyumbani, kutengwa na vyanzo vya nje vya habari, kuhojiwa, madai yasiyo na mwisho na ya kurudiwa na timu za wafanyikazi wa kisaikolojia."

Kwa kiasi kidogo wakati wa hofu ya COVID, wengi walipata hila kama hizo kwa njia ya udhibiti, kurudiwa kwa mantra kama vile "Peke Yake Pamoja," na uonevu wasioshirikiana. Katika kipindi kirefu cha 2021 na 2022, mtu hangeweza kutembea chini ya ardhi au mfumo wa chini ya ardhi wa jiji la Sapporo bila kushambuliwa mara kwa mara na mawaidha ya mfumo wa PA ya "kuvaa barakoa" na kuhifadhi "umbali wa kijamii" (neno la Kiingereza lilitumika bila tafsiri. ) Hivi majuzi mashambulio haya ya mara kwa mara kwenye masikio na akili ya mtu hatimaye yalimalizika.

Je, uoshaji wa ubongo ni mzuri kweli, hata katika jamii zilizo huru kiasi? Ni dhahiri, ndivyo ilivyo. Watu wengi nchini Japani wamekuwa wakipata chanjo kwa uwajibikaji na kuwasihi wengine kufanya vivyo hivyo, licha ya kukabiliwa na kutofaulu kwao dhidi ya maambukizi na athari mbaya.

Kwa bahati mbaya, utumiaji wa uoshaji ubongo kama huo unaweza kuwa na athari ya muda mrefu kwa uwezo wa kiakili wa wahasiriwa wake. Katika kitabu chake Jumuiya ya Kiteknolojia Jacques Ellul alitabiri mwelekeo ulioenea sana kuelekea upotovu wa pamoja, ambamo “kitivo muhimu kimekandamizwa na kuundwa kwa tamaa ya pamoja . . . [hii hutokeza] kutoweza kwa mwanadamu kutofautisha ukweli na uwongo, mtu binafsi na mkusanyiko.”

Je, watu wanawezaje kupinga nguvu ya uwongo? Kikitoa tumaini, kitabu cha Hunter huangazia uzoefu wenye kutia moyo wa wale waliofaulu kupinga uvurugaji wa mawazo. Watu kama hao waliweza kudumisha uwazi wa akili na imani kali huku wakitazama udanganyifu na tabia ya kikatili ya watekaji wao kwa mashaka. Mmoja wao alisema, "Ukweli kwamba walitumia nguvu kutoa maoni yao ilimaanisha kuwa walikuwa wakidanganya."

Watu kama hao mara nyingi hawakuwa wa kisasa sana. Wamarekani weusi wengi maskini POWs na imani ya kina kidini walikuwa miongoni mwa zaidi kishujaa na defiant, licha ya ukweli kwamba watekaji wao alijaribu kukata rufaa kwa uzoefu wao wa dhuluma ya rangi katika Marekani kupata yao kwa kuisaliti nchi yao. Badala yake, waliomba na kuimba nyimbo. 

Hakika, Hunter anaona, "Bila imani, mtu alikuwa udongo laini katika mikono ya Reds. Sikusikia kesi yoyote ambapo mtu asiye na hatia aliweza kupinga upotoshaji wa akili. Siku hizi tunaweza pia kuwa na shukrani kwa ajili ya mashujaa wengi (na hata Watu Fulani) wenye imani kali, ambao kwa wazi hawajatengenezwa kwa “udongo laini.”



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone