Brownstone » Jarida la Brownstone » Serikali » Unaendelea Kutumia Neno 'Authoritarian'
Unaendelea Kutumia Neno 'Authoritarian'

Unaendelea Kutumia Neno 'Authoritarian'

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Unajua neno "mamlaka." Unafikiri unajua maana yake. 

Baba wa kimabavu, bosi, au serikali inasema: njia yangu au barabara kuu. Ni maagizo ya kubweka milele na huona kufuata kama jibu la shida zote za wanadamu. Hakuna nafasi ya kutokuwa na uhakika, kukabiliana na wakati na mahali, au mazungumzo. Inatawala kwa maagizo ya kibinafsi huku haivumilii upinzani wowote. 

Kuwa kimabavu ni kutokuwa na utu, kutawala kwa kulazimishwa kiholela na bila kubadilika. Inaweza pia kumaanisha kutawaliwa na mashine bila kujali gharama. 

Inaonekana kama urasimu wa kawaida wa serikali, sivyo? Hakika. Fikiria Idara ya Magari. Fikiria Shirika la Ulinzi wa Mazingira na Idara ya Nishati ambayo hivi sasa inatoa maagizo ambayo yataishia katika uwezo wa mashine yako ya kuosha kusafisha nguo zako na gari lako kwenda mbali. 

Wamekuwa wakitufanyia hivi kwa miongo mingi, kwa au bila idhini ya Congress au rais. Mashirika hayo yamekuwa yakishindwa kudhibitiwa kihalisi kwa maana kwamba hakuna anayeweza kuyadhibiti. 

Jamii yoyote inayosimamiwa na urasimu mkubwa na intrusive mitambo ni lazima kimabavu. Serikali ambayo si ya kimabavu lazima iwe na mipaka ya ukubwa, upeo, na anuwai ya mamlaka. 

Wacha tuseme una kiongozi wa kisiasa ambaye mara kwa mara ametoa wito mdogo katika njia ya utawala wa kimabavu na urasimu. Anakusudia kutumia mamlaka yoyote aliyonayo kuzuia utawala unaojitawala unaofanywa na warasimu wa kiutawala na kuwatiisha zaidi kwa matakwa ya wananchi, ambao kwa hakika wanapaswa kuwa wasimamizi wa utawala wanamoishi. 

Kiongozi wa namna hii hataitwa mbabe. Angeitwa kinyume chake, mkombozi ambaye anajaribu kubomoa miundo ya kimamlaka. 

Ikiwa yote yaliyo hapo juu yana maana kwako, jaribu kuelewa habari hii hadithi katika New York Times. Ni kuhusu juhudi zinazoongezeka kwa upande wa wanaharakati wengi kupinga muhula wa pili wa Donald Trump. 

Hadithi inasema: "Iwapo Bw. Trump atarejea mamlakani, anapanga waziwazi kuleta mabadiliko makubwa - mengi yenye hisia za kimabavu" ikiwa ni pamoja na "kurahisisha kuwafuta kazi watumishi wa umma."

Hadithi hiyo inaongeza haraka kwamba anakusudia kuchukua nafasi ya wafanyikazi waliofukuzwa na "waaminifu." Labda. Lakini fikiria njia mbadala. Rais anatakiwa kuwa msimamizi wa watendaji milioni 2 pamoja na warasimu ambao wameajiriwa na mashirika 400 zaidi katika tawi la mtendaji - lakini sio lazima kutekeleza sera za rais aliyechaguliwa. Kwa kweli wanaweza kumpuuza kabisa. 

Je, hii inaendana vipi na demokrasia au uhuru? Sio. Hakuna chochote katika Katiba kuhusu jeshi kubwa la watendaji wa serikali ambao hutawala nyuma ya pazia ambalo haliwezi kufikiwa au kudhibitiwa na wawakilishi waliochaguliwa. 

Jaribio la kurudi nyuma, kudhibiti, na vinginevyo kufanya kitu kuhusu tatizo hili si la kimabavu. Ni kinyume chake. Hata kama "waaminifu" wangechukua nafasi ya wafanyikazi walioachishwa kazi, hilo lingekuwa uboreshaji wa mfumo wa serikali ambao watu hawana udhibiti hata kidogo. 

Miaka miwili katika muhula wa kwanza wa Trump, utawala ulikuja kubaini kuwa hili lilikuwa tatizo. Utawala ulikusudia mabadiliko makubwa katika sera katika maeneo kadhaa. Walichopata ni upinzani mkali kutoka kwa watu ambao waliamini wao na sio rais aliyechaguliwa ndiye anayeongoza. Katika miaka miwili iliyofuata, wao ilifanya juhudi nyingi angalau kutatua tatizo hili: yaani, rais anapaswa kuwa msimamizi wa serikali ambayo iko chini ya mamlaka yake. 

Hii ina maana tu. Fikiria wewe ni Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni. Unagundua kwamba mgawanyiko mkuu unaoendesha kampuni haujali chochote kuhusu kile unachosema na hauwezi kufukuzwa kazi hata kama unadai, na bado unawajibika kibinafsi kwa kila kitu ambacho mgawanyiko huu hufanya. Utafanya nini?

Sio "kimabavu" kumvua madaraka au kujaribu kupata udhibiti juu ya yale ambayo unawajibika kwayo, kitaaluma au kisiasa. Hiyo ndiyo yote ambayo watu wa Trump wanapendekeza. Hiki si kingine bali ni mfumo wa Kikatiba: tunatakiwa kuwa na serikali na kwa ajili ya watu. Hiyo ina maana kwamba watu huchagua msimamizi wa tawi la mtendaji. Kwa uchache, mshindi wa uchaguzi anahitaji kuwa na ushawishi fulani juu ya kile ambacho mashirika katika tawi la mtendaji hufanya. 

Na kwa kupendekeza hili na kujaribu kulifanikisha, Trump anaitwa mtu wa kimabavu. Jitayarishe: hii itasemwa mara milioni kati ya sasa na Novemba na inayofuata. Je, vyombo vya habari vya kawaida vinaweza kubadilisha tu maana ya neno hili? Wanaweza lakini pia kuna kila sababu ya kurudisha nyuma na kutoruhusu kutokea. 

Lugha ni muundo wa mwanadamu. Kadiri jamii inavyochangamka na inayosonga kwa kasi ndivyo lugha inavyobadilika. Hilo linaweza kuwa jambo la ajabu. Kwa kweli, mojawapo ya vitabu ninavyopenda kusoma ndani ya saa za kazi ni HL Mencken's Lugha ya Marekani, iliyoandikwa na fikra huyu wakati alidhibitiwa vinginevyo kwa maoni yake wakati wa vita. 

Ni masimulizi ya kustaajabisha ya mageuzi ya matumizi ya Marekani, yaliyochapishwa mwaka wa 1919, lakini yanafaa kwa njia isiyo ya kawaida hata leo, yanatumika kwa idadi inayopungua ya watu ambao bado wanaweza kuunda sentensi thabiti. 

Linapokuja suala la msamiati, kuna shule mbili za mawazo zinazozungumza kwa upana: prescriptivist na descriptivist. Mtazamo wa prescriptivist ni kwamba maneno yana maana zilizopachikwa ambazo unaweza kufuata kutoka kwa lugha zingine na zinapaswa kutumika kama ilivyokusudiwa. Mtazamo wa ufafanuzi unaona lugha kama tajriba hai zaidi, chombo cha matumizi ya kufanya mawasiliano yawezekane, ambapo kila kitu huenda. 

Kama Waamerika, mara nyingi tunakubali mtazamo wa maelezo lakini hii inaweza kwenda mbali sana. Maneno hayawezi kumaanisha chochote kihalisi, sembuse kinyume. Lakini hiki ndicho hasa kinachotokea. Ni sawa na neno "demokrasia," ambalo linapaswa kumaanisha chaguo la watu, sio chochote ambacho wasomi wanatupenda. Ikiwa Trump ndiye chaguo, na iwe hivyo. Huko ndiko kufichuliwa kwa demokrasia. 

Ikiwa tunataka rais awe Mkurugenzi Mtendaji wa tawi la mtendaji wa serikali - na hayo ni maelezo mazuri ya Katiba ya Marekani inaanzisha - basi utawala unapaswa kuwa na mamlaka hayo ya usimamizi. Ikiwa hupendi, ichukue na Waanzilishi. 

Tena, jamii yoyote inayosimamiwa na urasimu mkubwa na intrusive mitambo ni lazima kimabavu. Serikali ambayo si ya kimabavu lazima iwe na mipaka ya ukubwa, upeo, na anuwai ya mamlaka. 

Rais yeyote anayechukua hatua ya kuzuia mamlaka na kufikia mamlaka holela si mtu wa kimabavu, bali anayetaka kurudisha mamlaka kwa wananchi. Mtu kama huyo angekuwa mkombozi, hata kama kila mtu angesema vinginevyo. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone