Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Somo Bora la Maisha kwa Kijana ni Kazi 
ajira kwa vijana

Somo Bora la Maisha kwa Kijana ni Kazi 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Wakati wa mzozo wa Covid, watoto walifungiwa shuleni au kuhukumiwa vinginevyo kwa elimu duni ya Zoom kwa hadi miaka miwili. Njia mbadala zilikuwa zipi? Kwa bahati mbaya, tangu Mpango Mpya, serikali ya shirikisho imezuia kwa ukali fursa za vijana za ajira yenye faida. Lakini ushahidi mpya unathibitisha kwamba kuwazuia watoto wasifanye kazi hakuwazuii kutokana na matatizo ya afya ya akili. 

Bado kupendekeza kwamba watoto wachukue kazi kumekuwa na utata katika miaka ya hivi karibuni. Ni rahisi kupata orodha za wataalam juu ya hatari za kuajiriwa kwa vijana. Kituo cha Tiba cha Evolve, mnyororo wa matibabu wa California kwa vijana, kiliorodhesha hivi karibuni uwezekano wa "hasara" za kazi:

  • Kazi zinaweza kuongeza mkazo katika maisha ya mtoto.
  • Kazi zinaweza kuwafichua watoto kwa watu na hali ambazo huenda hawako tayari kuzikabili.
  • Kijana anayefanya kazi anaweza kuhisi kama utoto unaisha hivi karibuni.

Lakini mkazo ni sehemu ya asili ya maisha. Kushughulika na wahusika wa ajabu au wakubwa wasio na adabu kunaweza kufundisha watoto kwa haraka zaidi kuliko wanavyojifunza kutoka kwa mwalimu wa shule ya umma. Na mapema utoto unaisha, vijana wachanga wa mapema wanaweza kupata uhuru - mojawapo ya propellants kubwa ya ukuaji wa kibinafsi. 

Nilipokua katika miaka ya 1970, hakuna kitu kilichokuwa cha asili zaidi kuliko kutafuta pesa chache baada ya shule au wakati wa kiangazi. Nilikuwa nimechoka sana nikiwa shule ya upili na kazi zilinipa mojawapo ya vichocheo vichache vya kisheria ambavyo nilipata katika miaka hiyo. 

Shukrani kwa sheria ya shirikisho ya kazi, nilipigwa marufuku kabisa kufanya kazi isiyo ya kilimo kabla sijafikisha umri wa miaka 16. Kwa misimu miwili ya kiangazi, nilifanya kazi katika bustani ya peach siku tano kwa wiki, karibu saa kumi kwa siku, nikiweka mfukoni $1.40 kwa saa na fuzz zote za peach. Nilichukua nyumbani kwa shingo na mikono yangu. Zaidi ya hayo, hakukuwa na malipo ya ziada ya burudani kwa nyoka niliokutana nao kwenye miti huku ndoo nzito ya peaches ikiyumba kutoka shingoni mwangu. 

Kwa kweli, tamasha hilo lilikuwa maandalizi mazuri kwa kazi yangu ya uandishi wa habari kwa vile nilikuwa nikitukanwa kila mara na msimamizi. Alikuwa Sajenti mstaafu wa Jeshi la Kujenga Taifa kwa miaka 20 ambaye alikuwa akifoka kila mara, akivuta sigara na akikohoa kila mara. Msimamizi hakuwahi kueleza jinsi ya kufanya kazi kwa vile alipendelea kukushutumu vikali baadaye kwa kuifanya vibaya. "Nini-da-kuzimu-una makosa-wewe-Nyekundu?" upesi ukawa uzuiaji wake wa kawaida.

Hakuna mtu aliyefanya kazi katika bustani hiyo aliyepata kupigiwa kura ya “Uwezekano Mkubwa Zaidi wa Kufanikiwa.” Lakini mfanyakazi mwenzangu alinipa maisha ya msukumo wa kifalsafa, zaidi au kidogo. Albert, konda mwenye umri wa miaka 35 ambaye kila mara alipaka nywele zake nyeusi mafuta mgongoni, alikuwa amenusurika katika ajali nyingi zilizosababishwa na whisky kwenye roller coaster ya maisha.

Huko nyuma katika siku hizo, vijana walipigwa marufuku kufikiria vyema kuhusu taasisi zilizotawala maisha yao (kama vile kujiandikisha kijeshi). Albert alikuwa mtu wa ajabu katika uzoefu wangu: mtu mwenye tabia njema ambaye alidhihaki daima. Mwitikio wa Albert kwa karibu kila kitu maishani ulikuwa na misemo miwili: "Hiyo inachoma sana punda wangu!" au “No Shit!”

Baada ya kufikisha miaka 16, nilifanya kazi majira ya kiangazi moja na Idara ya Barabara kuu ya Virginia. Kama kiongozi wa bendera, nilisimamisha msongamano wa magari huku wafanyakazi wa barabara kuu wakiacha kufanya kazi kwa saa. Siku za joto katika sehemu ya nyuma ya kaunti, nyakati fulani madereva walinirushia bia baridi walipokuwa wakipita. Siku hizi, matendo hayo ya rehema yanaweza kuzua mashtaka. Sehemu bora zaidi ya kazi hiyo ilikuwa kutumia msumeno—uzoefu mwingine ambao ulikuja kunisaidia kwa kazi yangu ya baadaye. 

Nilifanya “usafiri wa barabarani” na Bud, dereva wa lori mwenye urafiki na mwenye tumbo la jeli ambaye kila mara alikuwa akitafuna baa wa bei nafuu na mbaya zaidi kuwahi kutengenezwa—Swisher Sweets. Sigara nilizovuta ziligharimu nikeli zaidi ya ile ya Bud, lakini nilijaribu kutotumia hewa karibu naye.

Tulipaswa kuchimba shimo ili kuzika mnyama yeyote aliyekufa kando ya barabara. Hii inaweza kuchukua nusu saa au zaidi. Mbinu ya Bud ilikuwa na ufanisi zaidi. Tulikuwa tukiweka majembe yetu kwa nguvu chini ya mnyama huyo—kungoja hadi hakuna gari lililokuwa likipita—na kisha kuutupa mzoga vichakani. Ilikuwa muhimu kutoruhusu kazi ijaze wakati uliopatikana wa kuvuta sigara.

Nilipewa mgawo wa kuwahudumia wafanyakazi ambao huenda walikuwa watu walegevu zaidi kusini mwa Potomac na mashariki mwa Alleghenies. Kufanya kazi polepole kwa viwango vya kuteleza ilikuwa kanuni yao ya heshima. Yeyote aliyefanya kazi kwa bidii zaidi alionwa kuwa kero, ikiwa si tishio.

Jambo muhimu zaidi nililojifunza kutoka kwa wafanyakazi hao ni jinsi ya kutopiga koleo. Yuk-a-Puk yoyote inaweza kuguna na kuinua nyenzo kutoka Doa A hadi Doa B. Inachukua mazoezi na ujuzi kugeuza shughuli inayofanana na nyumbu kuwa sanaa.

Ili kutosonga kulia, mpini wa koleo unapaswa kukaa juu ya mshipi wa ukanda huku mtu akiegemea mbele kidogo. Ni muhimu usiwe na mikono miwili mifukoni mwako unapoegemea, kwa kuwa hilo linaweza kuzuia watazamaji kutambua “Kazi Inayoendelea.” Jambo kuu ni kuonekana kuwa unahesabu kwa bidii ambapo juhudi zako zinazofuata zitatoa mapato ya juu zaidi kwa kazi hiyo.

Moja ya kazi za wafanyakazi hawa wakati wa kiangazi ilikuwa ni kujenga barabara mpya. Msimamizi msaidizi wa wafanyakazi alikasirika: “Kwa nini serikali ya jimbo inatuamuru tufanye hivi? Biashara za kibinafsi zinaweza kujenga barabara kwa ufanisi zaidi, na kwa bei nafuu, pia. Nilishangazwa na maoni yake, lakini mwishoni mwa majira ya joto nilikubali kwa moyo wote. Idara ya Barabara Kuu haikuweza kupanga kwa ustadi kitu chochote ngumu zaidi kuliko uchoraji wa mistari katikati ya barabara. Hata uwekaji wa alama za mwelekeo wa barabara kuu ulitatizwa mara kwa mara.

Ingawa nilizoea kwa urahisi uchovu wa kazi ya serikali, nilikuwa na msongamano mkubwa siku za Ijumaa usiku nikipakua lori zilizojaa masanduku ya vitabu vya zamani kwenye kiwanda cha kuunganisha vitabu cha ndani. Tamasha hilo lililipa kiwango kidogo, kwa pesa taslimu, ambacho kawaida kilifanya kazi kuongeza mara mbili au tatu mshahara wa Idara ya Barabara kuu.

Kusudi la Idara ya Barabara Kuu lilikuwa kuhifadhi nishati, huku lengo katika shirika la kuunganisha vitabu lilikuwa kuhifadhi wakati—kumaliza upesi iwezekanavyo na kuendelea na uharibifu wa wikendi. Kwa kazi ya serikali, wakati kwa ukawaida ulipata thamani mbaya—kitu cha kuuawa.

Jambo kuu ambalo watoto wanapaswa kujifunza kutoka kwa kazi zao za kwanza ni kutoa thamani ya kutosha ambayo mtu atawalipa mshahara kwa hiari. Nilifanya kazi nyingi katika miaka yangu ya ujana - kupanda nyasi, kukata nyasi, na kuhangaika kwenye tovuti za ujenzi. Nilijua ningehitaji kujilipa maishani na kazi hizo zilinifanya kuwa na mazoea ya kuweka akiba mapema na mara kwa mara.

Lakini kulingana na hekima ya kawaida ya leo, vijana hawapaswi kuwekwa hatarini katika hali yoyote ambayo wanaweza kujidhuru. Maadui wa ajira ya vijana mara chache hukubali jinsi “marekebisho” ya serikali yanaleta madhara zaidi kuliko manufaa. Uzoefu wangu katika idara ya barabara kuu ulinisaidia kutambua haraka hatari za programu za ajira na mafunzo za serikali. 

Programu hizo zimekuwa kushindwa kwa zaidi ya nusu karne. Mnamo 1969, Ofisi ya Mkuu wa Uhasibu (GAO) ilishutumu mipango ya kazi ya majira ya joto ya shirikisho kwa sababu vijana "walirudi nyuma katika mawazo yao ya kile kinachofaa kuhitajika kwa malipo ya malipo."

Mnamo 1979, GAO iliripoti kwamba idadi kubwa ya vijana wa mijini katika mpango huo "walionyeshwa mahali pa kazi ambapo mazoea mazuri ya kazi hayakujifunza au kuimarishwa, au mawazo ya kweli juu ya matarajio katika ulimwengu halisi wa kazi hayakukuzwa." Mnamo 1980, Kikosi Kazi cha Makamu wa Rais Mondale kuhusu Ukosefu wa Ajira kwa Vijana kiliripoti, "Uzoefu wa ajira ya kibinafsi unaonekana kuvutia zaidi kwa waajiri watarajiwa kuliko kazi ya umma" kwa sababu ya tabia mbaya na mitazamo inayochochewa na mipango ya serikali.

"Fanya kazi" na "kazi feki" ni shida kubwa kwa vijana. Lakini matatizo sawa yalipenyeza programu katika zama za Obama. Huko Boston, wafanyikazi wa kazi ya majira ya joto wanaofadhiliwa na serikali walivaa vikaragosi ili kuwasalimu wageni kwenye hifadhi ya maji. Huko Laurel, Maryland, washiriki wa "Kazi za Majira ya joto za Meya" waliweka kwa wakati kama "wasindikizaji wa ujenzi." Huko Washington, DC, watoto walilipwa ili kushughulika na "makazi ya vipepeo shuleni" na walitapakaa barabarani na vipeperushi kuhusu Green Summer Job Corps. Huko Florida, washiriki wa kazi ya majira ya joto waliopewa ruzuku "walifanya mazoezi ya kupeana mikono kwa nguvu ili kuhakikisha kwamba waajiri wanaelewa haraka nia yao nzito ya kufanya kazi," Orlando Sentinel imeripotiwa. Na watu hushangaa kwa nini vijana wengi hawawezi kuelewa maana ya “kazi.” 

Cosseting kids imekuwa mpango wa ajira kwa wafanyakazi wa kijamii lakini janga kwa walengwa wanaofikiriwa. Ushiriki wa nguvu kazi ya vijana (kwa umri wa miaka 16 hadi 19) ilipungua kutoka asilimia 58 mnamo 1979 hadi asilimia 42 mnamo 2004 na takriban asilimia 35 mnamo 2018. Sio kama, badala ya kutafuta kazi, watoto hukaa nyumbani na kusoma Shakespeare, Algebra kuu, au kujifunza kuweka msimbo. 

Vijana walipozidi kujishughulisha na jamii kupitia kazi, matatizo ya afya ya akili yalizidi kuenea. Vituo vya Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa viligundua kwamba katika “miaka 10 iliyotangulia janga hili, hisia za huzuni na kutokuwa na tumaini—pamoja na mawazo na tabia za kujiua—iliongezeka kwa takriban asilimia 40 miongoni mwa vijana.”

Miaka ya ujana yenye shida inazalisha mavuno ya giza kwenye chuo kikuu. Kati ya 2008 na 2019, idadi ya wanafunzi wa shahada ya kwanza waliogunduliwa na wasiwasi iliongezeka kwa asilimia 134, asilimia 106 ya unyogovu, asilimia 57 ya ugonjwa wa bipolar, asilimia 72 ya ADHD, asilimia 67 ya skizofrenia na asilimia 100 ya anorexia, kulingana na Chuo cha Taifa. Tathmini ya Afya.

Viwango hivyo ni mbaya zaidi baada ya janga. Kama vile daktari wa magonjwa ya akili Thomas Szasz alivyoona, "Dawa kubwa zaidi ya kutuliza maumivu, soporific, kichocheo, kutuliza, dawa za kulevya, na kwa kiasi fulani hata antibiotiki - kwa ufupi, kitu cha karibu zaidi tiba ya kweli - inayojulikana kwa sayansi ya matibabu ni kazi. 

Wale wanaohangaishwa na hatari ambazo matineja hukabili kazini wanahitaji kutambua “gharama ya fursa” ya vijana kuendeleza utoto wao na utegemezi wao. Hakika, kuna hatari mahali pa kazi. Lakini kama Thoreau alivyoona kwa hekima, “Mtu hukaa katika hatari nyingi kadiri anavyokimbia.” 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • James Bovard

    James Bovard, 2023 Brownstone Fellow, ni mwandishi na mhadhiri ambaye ufafanuzi wake unalenga mifano ya upotevu, kushindwa, ufisadi, urafiki na matumizi mabaya ya mamlaka serikalini. Yeye ni mwandishi wa safu ya USA Today na ni mchangiaji wa mara kwa mara wa The Hill. Yeye ndiye mwandishi wa vitabu kumi, ikiwa ni pamoja na Last Rights: The Death of American Liberty.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone