Brownstone » Jarida la Brownstone » Vyombo vya habari » Mwandishi wa BBC wa Habari za Kuharibu Hali ya Hewa Amshambulia Mkulima Mkenya
Mwandishi wa BBC wa Habari za Kuharibu Hali ya Hewa Amshambulia Mkulima Mkenya

Mwandishi wa BBC wa Habari za Kuharibu Hali ya Hewa Amshambulia Mkulima Mkenya

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mnamo tarehe 15 Juni 2024, ripota wa BBC kuhusu masuala ya hali ya hewa Marco Silva alichapisha a piga kipande kuhusu mkulima wa Kenya Jusper Machogu, yenye kichwa "Jinsi mkulima wa Kenya alivyokuwa bingwa wa kukataa mabadiliko ya hali ya hewa." Mwandishi anadai kuwa Bw Machogu, mkulima mwenye umri wa miaka 29 na maelfu ya wafuasi wa X kwa kampeni yake ya "Fossil Fuels for Africa," ana maoni hatari yanayokana mabadiliko ya hali ya hewa. 

Binafsi simfahamu Bw Machogu, na nina hakika kwamba hahitaji utetezi. Nilikua sina umeme na mimi alielezea hivi karibuni jinsi nilivyohoji simulizi rasmi ya hali ya hewa. Naona inachukiza sana kwamba mwanahabari mkuu anayeketi katika Greater London, akitumia teknolojia za kisasa za kila siku zinazoendeshwa na nishati ya mafuta, katika nchi ambayo ilitajirika kutokana na nishati ya kisukuku (na uporaji kutoka Kenya), aandike kipande hicho cha dharau kwenye moja ya vyombo vikubwa vya habari duniani kuhusu kijana anayeonekana kuwa na ujuzi, bidii, na shauku ya kutumikia jamii na watu wake. Pia ninapata kipande hiki chini ya Viwango vya uhariri vya BBC ambayo ni pamoja na maadili kama vile ukweli, haki, usahihi na kutopendelea.

Mwandishi alichagua kufanya ad hominem mashambulizi dhidi ya Bw Machogu katika sehemu nzima. Ni ujinga kwa mwandishi wa habari wa kampuni ya utangazaji ya kimataifa yenye makao yake makuu katika mojawapo ya maeneo tajiri zaidi duniani kuandika taarifa kama hizi: “Katika mitandao ya kijamii, yeye (Bw Machogu) amekuwa akijulikana kama mshika bendera wa nishati ya mafuta barani Afrika, lakini ni zaidi ya kampeni yake inayoonekana," "umaarufu mpya wa Bw Machogu," na "Bw Machogu alianza kutuma madai ya uwongo na ya kupotosha kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa mwishoni mwa 2021, baada ya kufanya "utafiti" wake mwenyewe kuhusu mada hiyo.

Ni wazi kwamba, mwandishi haonekani kufikiria kuwa Bw Machogu ana haki ya kufanya utafiti wake mwenyewe na kutuma ujumbe kwenye Twitter kuhusu hilo. Sielewi kwa nini mwandishi wa BBC anaweza kuwa na uhuru wa kujieleza lakini mkulima wa Kenya hawezi.

Je, kuna ubaya gani kwa Bw Machogu kuchapisha kuhusu “maudhui ya mkulima” kama vile “kupalilia shamba lake, kupanda vitunguu saumu au kuchuma maparachichi” katika kijiji cha Kisii (kusini-magharibi mwa Kenya)? Je, sisi si katika enzi ya washawishi wa mitandao ya kijamii, ya wale wengi wanaotengeneza video kuhusu maisha yao, mazoezi yao, bustani zao, wanyama wao wa kipenzi, au likizo na mikutano yao ya kigeni? 

Je, kuna ubaya gani kutumia "hashtag #ClimateScam" mara mia? Je, BBC inaamini kwamba wanapaswa kuidhinisha lebo za reli? Kuna ubaya gani kwa machapisho kwenye "Hakuna shida ya hali ya hewa?" Ikiwa mwandishi angetumia kutopendelea zaidi, angeweza kuwaongoza watazamaji wake ulimwenguni Azimio juu ya "Hakuna dharura ya hali ya hewa" iliyotiwa saini na karibu 2,000 wanasayansi na wataalamu (mimi mwenyewe pia), ikiwa ni pamoja na washindi wawili wa Nobel (John F. Clauser, Ivar Giaever) na wasomi wa hali ya juu (Guus Berkhout, Richard Lindzen, Patrick Moore, Ian Plimer, nk). 

Mwandishi angeweza hata kukiri kwamba lengo la Bw Machogu ni kupunguza umaskini katika nchi yake yenye njaa ya nishati, kama inavyoonekana katika filamu hiyo bora. Hali ya Hewa: Filamu (Ukweli Baridi), iliyotengenezwa na mkurugenzi wa Uingereza Martin Durkin na inapatikana katika lugha 30 shukrani kwa watu waliojitolea. Badala yake, hakutoa kiungo cha filamu hiyo na akaeleza kama "wahudumu wa filamu kutoka Uingereza walisafiri hadi Kisii kumhoji (Bw Machogu) kwa filamu mpya iliyoelezea mabadiliko ya hali ya hewa kama "tisho la mazingira."  

Kando na dondoo zilizotolewa na ujumbe wa Twitter wa Bw Machogu, iliripotiwa kuwa Bw Machogu hakuwa na tatizo la kuchangisha kiasi fulani cha pesa ili kuboresha hali yake na kusaidia baadhi ya watu walio karibu naye. Michango inaonekana kuwa ya hiari, kama vile tunavyofanya mara kwa mara kwa mashirika ya kutoa misaada, vikundi, na makanisa, ya kiasi (zaidi ya $9,000) na inayotumika vizuri. Labda kulinganisha na mapato ya mwandishi wa habari kuhusu hali ya hewa kungeweza kutoa muktadha muhimu.

Inashangaza sana kwamba BBC ina wasiwasi kuhusu kiasi kidogo kinachodaiwa kutoka kwa "watu walio na uhusiano na tasnia ya mafuta na vikundi vinavyojulikana kwa kukuza kukataa mabadiliko ya hali ya hewa." Je! Utafutaji wa haraka kwenye tovuti ya Gates Foundation inaonyesha mamilioni katika miaka kumi iliyopita. 

Je! Unajua kwanini watu hawa ndio shida? Tunajifunza katika kipande hicho kwamba Bw Machogu hutangamana mtandaoni na wale "wanaoendeleza nadharia za njama mtandaoni - sio tu kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, lakini pia kuhusu chanjo, Covid-19, au vita nchini Ukraine." Mambo yote, inaonekana, ambapo kutokubaliana na mstari rasmi wa serikali ya Uingereza kunapaswa kuepukwa na kukandamizwa, hata hivyo misimamo hiyo inapatikana kuwa ya uwongo. 

Kwa kuhukumu “vibaya” tweet ya Bw Machogu “Mabadiliko ya hali ya hewa mara nyingi ni ya asili. Hali ya hewa ya joto ni nzuri kwa maisha,” mwandishi anaonyesha kuwa yeye ndiye anayechanganya sayansi na mafundisho ya kidini. Hali ya hewa huathiriwa na anuwai ya mambo ya asili na ya anthropogenic. Kwa kubainisha maudhui ya mtandao wa kijamii ya Bw Machogu kama "kukanusha mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na binadamu," ripota huyo wa habari kuhusu hali ya hewa anaeneza moja kwa moja habari potofu kwa sababu Bw Machogu hakatai sababu za kianthropogenic za mabadiliko ya hali ya hewa.

BBC hakika inaweza kufanya vizuri zaidi kuliko hii. Badala yake, ilichagua kukuza na kutekeleza uandishi wa habari za utetezi (yaani propaganda), ikionyesha kutoheshimu hadhira yake. Mwanahabari huyu wa BBC anapaswa kusoma tena miongozo yake ya uhariri, au afanye jambo lingine muhimu zaidi. 

Kwa Bw Machogu, bravo kwa akili na ujasiri wako! Kweli, umekosa fursa ya kufanya kazi na ibada ya hali ya hewa, kwa mfano kama a Mshauri wa Umoja wa Mataifa kuhusu Hali ya Hewa kwa Vijana. Kipande cha habari cha BBC kimekuonyesha jinsi njia hiyo ilivyo ya kusikitisha. Utajiri wa watu wako na uanze kukaribia utajiri ambao wakoloni wao waliupata kwa kuchimba, kuchimba, na kuchoma makaa ya mawe na mafuta huko Uingereza!



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Thi Thuy Van Dinh

    Dkt. Thi Thuy Van Dinh (LLM, PhD) alifanya kazi kuhusu sheria za kimataifa katika Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Madawa ya Kulevya na Uhalifu na Ofisi ya Kamishna Mkuu wa Haki za Kibinadamu. Baadaye, alisimamia ushirikiano wa mashirika ya kimataifa kwa Intellectual Ventures Global Good Fund na akaongoza juhudi za maendeleo ya teknolojia ya afya ya mazingira kwa mipangilio ya rasilimali za chini.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone