Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Mfumo wa Kuelewa Viini vya magonjwa, Umefafanuliwa na Sunetra Gupta

Mfumo wa Kuelewa Viini vya magonjwa, Umefafanuliwa na Sunetra Gupta

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mapema mwaka jana, ilionekana wazi kwamba ujuzi kuhusu virusi na jamii - tunahitaji haraka kufikiria tofauti kuhusu somo hili - ingebaki kuwa ya malipo kwa muda. Itakuwa vigumu kuandika kuhusu sera mbaya bila uwezo fulani wa kukabiliana na hofu ya magonjwa. 

Hii ilikuwa kwa sababu chumba cha kushawishi cha kufuli kilitegemea mabishano kwa vitisho. Wanajua kuhusu virusi. Huna. Wanajua afya ya umma. Huna. Wana mifano sahihi na ngumu. Huna. Wana uteuzi wa vyuo vikuu na nyadhifa za madaraka. Huna. 

Watu ambao kwa kawaida wangependelea ukuu wa uhuru, mali, na sheria walinyamaza, kana kwamba walikuwa na akili nyingi kupita kiasi. Umma, kwa kukosa maarifa pia, walikubali kufuli. Wanasiasa hao waliingiwa na hofu, wakatupa kila kitu walichofikiri wanakijua kuhusu utawala bora. 

Mengi ya sababu hii, ilinigusa, ilikuwa kisingizio cha ajabu, ngumu, cha kushangaza, kinachoonekana kuwa kisicho na kifani cha kufanya mambo mabaya kwa jamii na uchumi wetu. Pathojeni ilikuwa ya kuogofya sana, kwa hiyo walisema, kwamba hakuna chochote kuhusu mila ya Marekani inayohusika. Tungelazimika kwenda Njia ya Uchina

Nani angesema vinginevyo? Watu hawa wanaoitwa "epidemiologists" wakawa mabwana wetu wapya. Kazi yetu ilikuwa kuwasilisha. 

Kwa kweli, sayansi haipaswi kuwa hivi. Ikiwa utaboresha maisha kama tunavyojua, haipaswi kuwa tu kwa madai ya nguvu na wataalam. Lazima kuwe na sababu inayoeleweka, kitu ambacho mtu yeyote anaweza kuelewa kwa kweli. Ikiwa sera ambazo wanasayansi wanataka kutekeleza ni nzuri, hakuna sababu hawawezi kuonyesha hilo kwa umma.

Kuna uhusiano gani kati ya kufuli na kupunguza magonjwa? Iko wapi historia halisi wakati wa kufanya hivi kufikia lengo? Na je, hii kweli ni kijidudu bila mfano? Inakuwaje kwamba hatujawahi kufanya kitu kama hiki hapo awali licha ya uwepo wa mara kwa mara wa vimelea katika maisha yetu? 

Ilibidi nijue. Kwa hivyo nilianza safari ndefu ya kujifunza juu ya historia ya magonjwa ya milipuko, biolojia ya seli za virusi na mwingiliano wao na idadi ya watu, uhusiano kati ya milipuko na usawa wa mwisho wa janga, kinga ya mifugo na chanjo, na sifa zingine zote. ya magonjwa ya kuambukiza ambayo yamejadiliwa sana mwaka huu. Kuchukua somo la kutisha kama kufuli, na licha ya ukosefu wangu wa mafunzo rasmi katika uwanja huo, nilihisi kana kwamba nilihitaji maarifa na kwamba nilikuwa na wajibu wa kupitisha nilichojifunza kwa wengine.

Nimepoteza hesabu ya idadi ya vitabu ambavyo nimesoma, ikiwa ni pamoja na hata vitabu vya kiada vya shule ya matibabu kuhusu virusi (ni kauli mbiu iliyoje!) pamoja na karatasi nyingi, pamoja na pengine saa mia moja za mihadhara mtandaoni. Haikuwa kupoteza muda. Imekuwa tukio la kiakili. Nimekuja kuchukulia epidemiolojia kama ya kuvutia kama uchumi, haswa kwa kuwa taaluma hizi mbili zimeunganishwa. 

Kati ya vile vyote ambavyo nimesoma, nimemaliza hivi punde tu kitabu kimoja ambacho ni cha pekee, na ninachotamani ningekisoma mwaka mmoja na nusu uliopita. Ni ya kipaji, ya kielimu, sahihi, ya kusisimua hadi kufikia hatua ya kuwa na maono, na yenye uwezo wa kubadilisha kabisa mtazamo wa mtu kuelekea viini vya magonjwa na mpangilio wa kijamii. Ni kazi ya fikra. Ikiwezekana kuunganisha pamoja sayansi ngumu, ushairi, epidemiology, na sosholojia, ni kitabu hiki. Sio risala kubwa lakini karibu na insha iliyopanuliwa. Kila sentensi ina maana. Kuisoma hakukufanya moyo wangu kwenda mbio tu bali pia kulifanya fikira zangu ziende mbio sana. Ni ya kuvutia na nzuri. 

Mwandishi ni mtaalam wa nadharia wa magonjwa ya Chuo Kikuu cha Oxford Sunetra Gupta, mmoja wa waliotia saini Azimio Kuu la Barrington. Kichwa cha kitabu nakiona kuwa cha kusikitisha kwa sababu kinasikika kama kliniki badala ya fasihi: Pandemics: Hofu Zetu na Ukweli. Pengine ilipaswa kuitwa Sayansi na Sosholojia ya Magonjwa ya Kuambukiza or Pathojeni katika Somo Moja. 

Kitabu hiki kiliandikwa mwaka wa 2013. Sina hakika ni nani aliyekiagiza, lakini ninaweza kukisia motisha ya utunzi wake. Tayari kulikuwa na hofu angani kwamba janga lilikuwa linakuja. Ilikuwa imepita karibu karne moja tangu ile mbaya ya mwisho, na wataalam walikuwa karibu. Bill Gates tayari alikuwa akifanya mazungumzo ya TED akionya kwamba tishio kubwa litakalofuata halitaegemezwa kijeshi bali linatokana na ulimwengu wa vijidudu. 

Paranoia hii ilizaliwa katika sehemu ya mawazo ya watu na vita vya digital na virusi vya kompyuta. Mfano wa harddrive ya kompyuta na mfumo wa uendeshaji, na mwili wa binadamu, ulikuwa rahisi kutengeneza. Tulikuwa tumetumia rasilimali nyingi kulinda mifumo yetu ya kidijitali dhidi ya uvamizi. Hakika tunapaswa kufanya vivyo hivyo kwa miili yetu wenyewe. 

Dk. Gupta, ninashuku, aliandika kitabu hiki ili kuwafahamisha wasomaji hali ya kawaida ya vimelea vya magonjwa, na kueleza ni kwa nini hakuna uwezekano kwamba ugonjwa mpya kabisa na mbaya utakuja ili kufuta sehemu kubwa za wanadamu. Alikuwa na sababu thabiti za kutilia shaka kwamba kulikuwa na kesi ya hofu. Katika uzoefu wote wa kibinadamu, kuchukua vijidudu na kupunguza tishio lao kulifanyika kwa hatua za kando kuelekea matibabu bora, matibabu, usafi wa mazingira bora, chanjo, na, zaidi ya yote, udhihirisho. Mengi ya maandishi haya yanahusu kufichuliwa - si kama jambo baya lakini kama udukuzi wa kulinda mwili wa binadamu dhidi ya matokeo mabaya. 

Kwa virusi vya kompyuta, njia ya kukabiliana nao ni kuwazuia. Mifumo yetu ya uendeshaji lazima ibaki safi kabisa na isiyo na vimelea vyote vya magonjwa. Ili mashine ifanye kazi vizuri, kumbukumbu yake lazima iwe safi na isiyo wazi. Mfiduo mmoja unaweza kumaanisha upotezaji wa data, wizi wa utambulisho, na hata kifo cha mashine. 

Licha ya kile Bill Gates anaonekana kuamini, miili yetu haiko sawa. Mfiduo wa aina nyepesi za vijidudu hufanya kazi kutulinda dhidi ya aina kali zaidi. Kumbukumbu ya seli ya mwili wetu inafunzwa kupitia uzoefu, si kwa kuzuia wadudu wote lakini kwa kujumuisha uwezo wa kupigana nao katika biolojia yetu. Hiki ndicho kiini cha jinsi chanjo zinavyofanya kazi, lakini zaidi ya hayo, ni jinsi mfumo wetu wote wa kinga unavyofanya kazi. Kufuatilia ajenda ya mfiduo sifuri ni njia ya maafa na kifo. Hatukubadilika hivyo na hatuwezi kuishi hivi. Hakika tutakufa tukishika njia. 

Ninasita kuweka maneno yoyote kinywani mwa Profesa Gupta lakini nitajaribu kufupisha somo moja kuu la kitabu hiki. Viini vya magonjwa vitakuwa nasi kila wakati, fomu zao zikibadilika kila wakati, na kwa hivyo ulinzi bora tulio nao dhidi ya matokeo mabaya kutoka kwa yale yanayotishia ni kinga zinazojengwa kwa kuathiriwa na aina zisizo kali zaidi. Yeye huchunguza wazo hili kwa kina sana, hulitumia kwa magonjwa ya milipuko ya zamani, na huchunguza athari za siku zijazo. 

Kwa kielelezo, fikiria uchunguzi wake wa kuvutia kuhusu homa ya ndege ya Avian. "Inasemekana," anaandika, "kwamba hakuna hata mmoja wa wahasiriwa wa homa ya ndege ambayo husababisha magonjwa mengi ni wa fani ambazo zinakabiliwa zaidi na homa ya ndege - wauzaji wa kuku na wasafishaji wa maziwa ya nguruwe. Inawezekana kwamba mfiduo wao wa mara kwa mara wa virusi duni vya ndege kumewapa ulinzi fulani dhidi ya kifo kutoka kwa lahaja ya pathogenic sana.

Na hii inazungumza juu ya asili ya kina ya chanjo ya ndui:

Chanjo ya ndui ilijaribiwa kwa mara ya kwanza kwa mtoto wa bustani ya Edward Jenner mwaka wa 1796, muda mrefu kabla ya 'nadharia ya vijidudu' kuthibitishwa kwa uthabiti kama dhana ya kisayansi inayoeleweka. Jenner alikuwa, miaka kadhaa iliyopita, alilazwa kwa Jumuiya ya Kifalme huko London kwa sababu ya kazi yake ya semina kwenye cuckoos. Wakati fulani, aliamua kujaribu ikiwa hadithi ya wake wazee ya kulinda ndui dhidi ya ndui inaweza kuwa sababu ya rangi nzuri ya wahudumu wa maziwa wa Gloucestershire ambao walimletea ngano na nyasi zake kila asubuhi. Kwa hiyo alimshawishi James Phipps, mtoto wa kiume wa mtunza bustani wake mwenye umri wa miaka minane, kuchanjwa usaha kutoka kwa malengelenge ya ndui ambayo alikuwa amepata kutoka kwa muuza maziwa wa eneo hilo. Jina lake lilikuwa Sarah, na ng'ombe ambaye alipata maambukizi ya virusi aliitwa Blossom. Haya yote yalifanyika katika Rectory ya kawaida ya Kijojiajia huko Gloucestershire, ambayo mtu anaweza kutembelea leo, ili kuchukua ndani ya mambo ya ndani ya kupendeza na vile vile utulivu wa bustani ndogo ambapo Hekalu la Jenner la kupendeza la Vaccinia bado linachukua mahali pazuri. Wakati James mchanga 'alipokabiliwa na changamoto' ya ndui (neno la kitaalamu la kumwambukiza mtu kimakusudi) baada ya kupata nafuu kutokana na malaise kidogo ya ndui, hakupata dalili zozote za kitambo za ndui. Wala, katika tukio lingine lolote lililofuata 'alipojaribiwa' tena, hakuonyesha mambo yoyote ya ugonjwa huo mbaya.

Matumizi ya kanuni hii ya jumla ni pana. Kwa nini homa ya Kihispania ilikuwa mbaya sana dhidi ya vijana huku ikiwaacha haswa wazee? Anakisia kwamba kumekuwa na kizazi kizima cha vijana ambao hawakuwa na mfiduo wa mafua. Rekodi zinaonyesha kuwa kwa miaka 20 iliyopita, hakukuwa na milipuko mikubwa ya homa, kwa hivyo wakati hii ilipotokea kufuatia Vita Kuu, ilikuwa ya kikatili haswa dhidi ya wale walio na kinga dhaifu, ambao wengi wao walikuwa kati ya miaka 20 na 40. Kinyume chake, wazee walikuwa wameathiriwa na homa mapema maishani mwao ambayo iliwajaza kinga ya asili kutoka kwa ugonjwa huu hatari zaidi.

Je, hii ina maana kwamba kwa kila kisababishi magonjwa kipya tunaweza na lazima tutarajie kifo kilichoenea kabla ya madhara yake kupunguzwa? Hapana kabisa. Pamoja na vimelea vingi vya magonjwa, kuna uhusiano mbaya kati ya ukali na kuenea. Virusi vilivyo na utendaji usiovutia huua mwenyeji wao haraka na hivyo hasambazi - Ebola ndiyo kesi ya kawaida hapa. "Kuua mwenyeji sio matokeo ya kuhitajika zaidi kwa pathojeni," anaandika. "Kwa maneno ya kiikolojia, hufanya aina ya uharibifu wa makazi. Wanapoua wenyeji wao, vimelea vya magonjwa pia hujiua, na hii ni msiba isipokuwa vizazi vyao tayari vimeenea kwa mwenyeji mwingine.

Virusi wajanja zaidi hupunguza ukali na hivyo wanaweza kuenea kwa upana zaidi kupitia idadi ya watu - baridi ya kawaida itakuwa mfano mzuri. "Kwa kutokuwa na uharibifu kidogo, mdudu anaweza pia kuongeza nafasi zake za maambukizi," anaelezea. Nguvu inayovutia inategemea hali zingine kama vile kutochelewa - kipindi ambacho mtu aliyeambukizwa haoni dalili zozote na hivyo anaweza kueneza ugonjwa huo. Kwa hivyo hatuko katika nafasi ya kuweka kanuni zisizobadilika za virusi; lazima turidhike na mielekeo ya jumla ambayo imekuja kuzingatiwa na sayansi katika kipindi cha karne nyingi. 

Kulingana na uchunguzi huu, tunaweza kuainisha mwelekeo wa jumla wa mzunguko wa maisha wa virusi vipya: 

Kwa pathojeni, mwenyeji ni rasilimali; kwa hivyo, kwa kuua mwenyeji wake au kumpa kinga, pathojeni inakula rasilimali zake. Walakini, kifo kilichoenea sio lazima kabla ya idadi ya vimelea kuporomoka na kufa - kutakuja wakati katika mwendo wa asili wa kila janga wakati mwenyeji asiye na kinga itakuwa ngumu sana kupatikana, na maambukizo mengi yatakuwa yameondolewa kabla ya ugonjwa huo. nimepata nafasi ya kusambaza. Hii ni kwa sababu msongamano wa wenyeji wanaoathiriwa utakuwa umepungua, ama kwa sababu sasa hawana kinga au wamekufa. Na hivyo janga litaanza kupungua na hatimaye litajiteketeza. Mara baada ya ugonjwa huo kukimbia, idadi ya mwenyeji inaweza kuanza kupona na kujaribu kurudi kwenye msongamano wake wa awali. Baada ya muda, idadi ya watu wanaoweza kuathiriwa katika idadi ya watu inakuwa juu vya kutosha kwa ugonjwa huo kurudi tena, lakini - isipokuwa ugonjwa hautarudia idadi ya watu kwa muda mrefu sana - janga la pili litakuwa dogo kila wakati, na mara ya tatu. , ndogo bado. Hii ni kwa sababu idadi kubwa ya watu bado watakuwa na kinga kila wakati janga lingine linapotokea. Hatimaye, usawa unafikiwa ambapo wakala wa kuambukiza huua idadi isiyobadilika ya watu kila mwaka, ambayo ni sehemu ndogo sana ya kile angeweza kufikia katika 'udongo mbichi'. Katika hatua hii, ugonjwa huo unasemekana kuwa ni 'endemic' badala ya janga.

Kwa hakika, kufikia usawa huu wa janga haimaanishi kuwa virusi sio tishio tena. Virusi vinapokutana na kizazi au kabila au eneo ambalo kumbukumbu ya kinga haijatayarishwa, inaweza kuwa mbaya tena. Mapambano kati yetu na wadudu hayana mwisho lakini miili yetu imetupatia faida kubwa, mradi tu tuwe na busara juu ya usimamizi wake wa kibaolojia. 

Kama uchunguzi mwingine wa kuvutia, anakisia kwamba teknolojia ya usafiri imesababisha kufichuliwa kwa vimelea vya magonjwa katika karne ya 20 kuliko ilivyowahi kutokea katika historia. Hili linaweza kuwa lilitoa mchango mkubwa katika upanuzi wa kushangaza wa muda wa maisha katika kipindi cha karne ya 20, kwa ujumla kutoka miaka 48 hadi miaka 78. Labda tumezoea kutoa mikopo kwa lishe bora na dawa bora lakini maelezo haya rahisi yanapuuza mchango mkubwa wa mifumo ya kinga iliyofunzwa vyema kote ulimwenguni. Nitasema hapa: Ninaona ufahamu huu kuwa wa kustaajabisha. 

Siwezi kupinga kumpa maelezo yake wazi ya “kabati” mbalimbali ambazo kila kisababishi magonjwa huwa nazo. Fikiria kila moja inakuja na kabati lililojaa nguo na vificho, huku kila vazi likiwakilisha aina au lahaja. Baadhi ya vimelea huja na mkusanyiko mkubwa. Malaria ni mfano. Daima inabadilika na kubadilika, na kwa hivyo inakuwa ngumu sana kuifukuza na hatimaye kuiharibu kwa chanjo. Kwa miongo mingi wanasayansi walidhani kwamba wangeweza kuidhibiti lakini haikuwa hivyo. Ni kweli pia kwa virusi vya mafua, ambayo "yana sare tofauti kwa kila msimu. Picha ndogo ya idadi ya virusi huwapata wakiwa wamevalia sawa, lakini baada ya muda hubadilika - kwa tamasha - kutoka kwa mavazi moja hadi nyingine, na kusababisha milipuko mpya mfululizo. Ndiyo maana chanjo ya mafua haifanyi kazi kila mwaka hadi mwaka; wanasayansi wanapaswa kufanya makadirio yao bora zaidi juu ya aina na mtindo wa mavazi ambayo aina ya mwaka huu itavaa. 

Mfano wa virusi na WARDROBE isiyovutia ni surua. Ina sare moja tu kwa hivyo iliwezekana kutambua na hatimaye kudhibiti hadi ukamilifu na chanjo. 

Sasa rudi kwenye swali la asili lililoendesha uandishi wa kitabu hiki. Je, kuna uwezekano gani kwamba tutapata pathojeni hatari ambayo inafuta sehemu kubwa za ubinadamu kupitia kuenea kusikodhibitiwa kwa namna ambayo miili yetu haiwezi kustahimili? Yeye huzungumza sio kwa ukamilifu, lakini kwa uwezekano. Jibu lake ni: kuna uwezekano mkubwa sana kutokana na hali iliyopo ya usafiri wa kimataifa na udhihirisho mpana usio na kikomo, ambayo yote anayachukulia kuwa chanya badala ya hasi.

Uzoefu wetu wa baadaye na SARS-CoV-2 unathibitisha uchunguzi wake. Mdudu huyo haukusumbua Uchina na nchi zinazoizunguka karibu kama vile ilifanya huko Uropa na Amerika kwa sehemu kutokana na kuenea kwa 2003 kwa mtangulizi wake SARS-CoV-1, kwa sababu kinga zilikuwa zimejilimbikiza katika idadi ya watu walio wazi vya kutosha kutoa nguvu kubwa. kipimo cha ulinzi. Wasifu wa kinga wa watu hao ukawa tofauti sana na wetu kutokana na uzoefu huu wa awali. Utafiti uliopo inaunga mkono hii

Kwa hakika, watu wengi leo wanasema kwamba Covid-19 ndio virusi vya muuaji ambavyo vilitabiriwa na Bill Gates na wengine miaka 15 iliyopita. Kwa hakika anaamini kuwa hiyo ni kweli, na Dk. Fauci anakubali. Kwa kweli, bado tunasubiri ufafanuzi juu ya swali hilo. Kuna mambo kadhaa ambayo yanaweza kusema kuwa uzoefu wetu na Covid-19 unathibitisha uchunguzi wa Gupta. Umri wa wastani wa kifo kutokana na pathojeni hii ni 80 - ambayo katika nchi nyingi kwa kweli ni ya juu kuliko wastani wa maisha. Kuhusu uhusiano wa kinyume kati ya maambukizi na ukali, makadirio ya hivi karibuni ya kimataifa ya uwiano wa vifo vya maambukizi yanaweka ugonjwa huo karibu zaidi na homa kuliko ilivyoaminika mwanzoni mwa ugonjwa huo.

Katika kutathmini ukali, tunapaswa kuangalia matokeo mabaya, na tusishtushwe na kesi kama zinavyosawazishwa na vipimo vya PCR. Hakuna swali kwamba imeenea lakini ni muuaji? Inabeba kiwango cha kuishi cha 99.9% kwa ujumla na kiwango cha vifo (IFR) kwa walio chini ya umri wa miaka 70 kwa 0.03%. Ikiwa tungeishi muda mrefu tu kama tulivyoishi mwaka wa 1918 (miaka 56), ugonjwa huu haungetambuliwa. 

Kuna kejeli ya ajabu katika hilo: uimara wa mifumo yetu ya kinga imetupatia maisha marefu sana, ambayo hutufanya tuwe rahisi kushambuliwa na wadudu kadri mfumo wetu wa kinga unavyochakaa karibu na mwisho wa maisha. Hilo pia linazua tatizo kubwa la kuainisha sababu ya kifo, ambayo ni sanaa sawa na sayansi. CDC inaripoti kuwa 94% kamili ya watu walioainishwa kama walikufa kutoka kwa SARS-CoV-2 walikuwa na shida mbili au zaidi za kiafya kando na kidudu kinachohusika. 

Kadhalika, asilimia 78 ya visa vikali nchini Marekani walikuwa na uzito kupita kiasi au wanene kupita kiasi, jambo ambalo linafaa kuhimiza kutafakari kuhusu mtindo wa maisha wa Marekani badala ya kuhitimisha kuwa ugonjwa huo ni hatari sana. Itachukua miaka mingi kabla ya kupata ufafanuzi juu ya swali ambalo kila mtu alikuwa akiuliza mwanzoni mwa 2020: hii itakuwa kali kiasi gani? Inawezekana, kwa kuzingatia machafuko yote juu ya data na idadi ya watu, kwamba jibu la mwisho litakuwa: sio sana. 

Umuhimu mkuu wa kitabu hiki cha kusisimua ni kuleta si hofu juu ya vimelea vya magonjwa bali hekima ya kutuliza. Sisi tolewa pamoja nao. Tunawaelewa zaidi kuliko hapo awali. Uzoefu wetu wa maisha umetupatia ujasiri wa ajabu. Katika dansi hatari ya asili kati ya miili yetu na wadudu, tunafurahia faida kubwa sasa kuliko hapo awali katika historia. 

Hiyo si kusema kwamba hakuna kipengele cha kutisha cha kitabu hiki. Niliacha maandishi si kwa hofu ya ugonjwa lakini kwa hofu tofauti, ile ya mfumo wa kinga wa kutojua. Wakati virusi huua kwa ufanisi zaidi ni wakati wanapata mwenyeji ambaye hajafunzwa kabisa kuwachukua. Huo ndio utisho ambao unapaswa kutuweka tu usiku. 

Hakuna mahali kitabu kinajadili kufuli kama vile. Sio kitabu cha siasa. Lakini tunajua haswa ambapo mwandishi anasimama juu ya swali shukrani kwa mahojiano yake mengi na maandishi katika kipindi cha janga hili. Anawaona kuwa mbaya, sio tu kwa sababu hawafanyi chochote kupunguza virusi, na sio tu kwa sababu wanaleta uharibifu mkubwa wa dhamana, lakini pia kwa sababu wanatupeleka katika mwelekeo tofauti wa tunakopaswa kwenda. 

Tunachohitaji kukabiliana na pathojeni mpya ni ukuta wa kimataifa wa kinga ambayo inatokana na kuishi na vijidudu visivyokimbia kutoka kwao, kujificha ndani ya nyumba zetu, kulazimisha mzigo wa kinga ya mifugo kwa wafanyikazi "muhimu" huku sisi wengine tukifurahiya vijidudu vyetu. -Wakazi wa nyumbani bila malipo wanaotazama sinema na kuzungumza na wanadamu wengine kupitia video pekee, huku wakijificha kila tunapokuwa hadharani. 

Baada ya kusoma kitabu hiki, nimefurahishwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote juu ya hatari za kiafya ambazo huletwa na mazoea ya kuogopa, kujificha, kujitenga, kusafisha, kuficha uso, kufuatilia na kujifanya kufuatilia, kuwanyanyapaa wagonjwa, na kutibu viini vya magonjwa kama wachambuzi. kuharibu kabla ya kufika kwetu badala ya kuwa washirika wasiochoka katika biashara ya kuishi. 

Kwa nini katika karne ya 21 watu wengi wamechagua kusahau yale tuliyojifunza katika kipindi cha karne ya 20 ni siri ya kweli. Kwa bahati nzuri, kitabu hiki kinatoa njia nzuri ya kurudi ili kurejesha hisia zetu na kufuata mbinu ya kisayansi zaidi ya magonjwa ya milipuko katika siku zijazo.

Imechapishwa kutoka AIRER



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone