Brownstone » Jarida la Brownstone » historia » Maumivu ni ya haraka
Maumivu ni ya haraka

Maumivu ni ya haraka

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Imekuwa muda mrefu, najua.

Inaniuma kwamba sijaandika, kwamba sijaweza kukusanya nguvu, umakini, au moyo wa kuweka kalamu kwenye karatasi na kueleza chochote, lakini ninafanya hivyo sasa kwa sababu ya maumivu. Kama sisi sote tunavyojua, maisha hayatabiriki na yanaweza kuwa chungu, wakati mwingine kufurahiya kadri tuwezavyo. Nilipata hasara ya kuhuzunisha katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita na wakati huo ulikuwa wa uchungu sana, hisia inayonisukuma kuandika sasa ni uchungu wa kushuhudia na kuishi katika upotovu wa maadili na kuvunjika kabisa kwa jamii yetu.

Bado ninakumbuka msisimko niliopata nikiwa mtoto mnamo 1976 nikisherehekea miaka mia mbili ya taifa letu. Tulicheza michezo katika ujirani, tukawasha fataki barabarani baada ya giza kuingia, na ladha za ice cream kama vile Valley Forge Fudge kwenye duka mashuhuri la Baskin Robbins. Tulijisikia fahari kuishi katika taifa huru lililodumu kwa miaka 200. Ilikuwa ya kufurahisha na ya kusisimua. Tuliishi katika jumuiya zenye furaha, tukiwa na matumaini kuhusu wakati ujao. Sidai kuwa ilikuwa enzi fulani ya halcyon, kwa vile tu hatukugawanyika sana kama tulivyo leo.

Najua wanadamu wana mwelekeo mkubwa wa kutafakari miaka iliyopita kupitia lenzi zenye rangi ya waridi, lakini ukweli huo licha ya kuwa, kuna shaka sifuri kwamba mwelekeo wa jamii yetu umebadilika katika miongo michache iliyopita. Siku hizi watu wanatenda kwa njia ambayo haijafikiriwa hadi sasa, labda ni wakati wa kujaribu kuelekeza jamii yetu kwenye nafasi nzuri zaidi ya kitamaduni.

Baba yangu alikufa bila kutarajiwa mnamo Januari 3, 2023, na sio kwa njia isiyotarajiwa. Nadhani aliumia moyoni kwa sababu alikuwa amefanyiwa upasuaji wa moyo mwezi Desemba na hakupata nafuu jinsi alivyotarajia. Alikuwa na umri wa karibu miaka 85 lakini akitazamia kurejea kwenye kunyanyua vyuma, kufanya mazoezi ya mwili, na kupanda mlima, baadhi ya shughuli zake alizozipenda sana. Ninajua hilo linasikika kuwa la ajabu kwa mzee wa miaka 85 lakini si jambo la kawaida tunapoishi au katika familia yetu - alikuwa mwanamume aliyefaa na alifanya yote hayo hadi miaka yake ya mapema ya 80. Kwa hiyo, nilipopigiwa simu ya kwenda hospitali, nilifikiri ningemwona na kumfariji baada ya mshtuko wa moyo, lakini tayari alikuwa ameshaondoka. Ilikuwa ya kushangaza sana mwanzo wa mwaka. 

Lakini haikuishia hapo. Katika miezi iliyofuata, marafiki wengine kadhaa wapendwa wa muda mrefu pia walikufa. Ilionekana kama pigo jipya kila mwezi au miwili na kutokana na yale ambayo sote tumepitia katika miaka michache iliyopita ilichukua muda kuchakata na kuchimbua kwa hivyo nilielekeza nguvu zangu katika kuongoza Hazina ya Ulinzi wa Uhuru wa Afya, kesi zetu na wateja wetu. .  

Na hiyo inanileta kwenye uchungu wa yote.

Ninaishi katika jumuiya ndogo huko Idaho na nina kwa muda mwingi wa maisha yangu. Daima imekuwa jumuiya iliyounganishwa kwa usawa. Iwapo mtu atapatwa na ajali mbaya kama vile kufa katika maporomoko ya theluji au ajali ya gari au kupata saratani, jamii hukusanyika karibu na mtu huyo au familia ili kumsaidia kwa kuchangisha fedha, kusaidia, na mengine mengi. Hii ilikuwa siku zote - hadi mzozo wa Covid.

Kabla ya Covid, watumishi wetu wa umma kwa ujumla walijaribu kufanya jambo sahihi na wengine, lakini wakati Covid mania ilipoanza, dira ya maadili ya karibu wote ilionekana kuzama chini ya mafuriko ya hofu iliyokuwa ikimiminwa juu yetu kila siku na badala yake waliiga mfano kamili wa utii kwa mamlaka kwa wakati halisi.

Licha ya kufahamishwa na watu wengi wa jamii yetu kwamba masks haifanyi chochote, kwamba hatari za Covid zinazidishwa sana, kwamba umbali wa kijamii na upuuzi huu wote ulikuwa huo - upuuzi, kwa bidii (kwa upofu?) waligeukia matamshi ya Anthony Fauci na CDC haijalishi haina mantiki kiasi gani, inapingana, au haina msingi wa kisayansi. Jambo la kuhuzunisha zaidi ni kwamba baadhi ya hawa wanaojiita watumishi wa umma bado hawajui makosa na wepesi wao kwani bado wanaonyesha nia ya kumiliki na kutumia mamlaka ya dharura kwa ajili ya "mgogoro" ujao licha ya mapungufu yao yote na uharibifu wote walionao. iliyosababishwa. Ninashangaa ni nini kinachowaongoza kuamini watafanya kazi bora zaidi wakati ujao wakati hawakuwa na fikra muhimu mara hii ya mwisho.

Uzoefu wote wa Covid umekuwa mgumu kutosha kumeza, lakini kile kilichotokea mwezi uliopita ndicho kilicholeta maumivu ya kweli kwangu. Uchaguzi wa mchujo wa Idaho ulifanyika Mei 21 na baadhi ya kinyang'anyiro hicho kilikuwa na ushindani mkali kwa upande wa Republican na Democrat. Ingawa sina shida na watu kubishana juu ya maswala au kujadili tofauti za maoni, nina shida na watu kueneza uwongo, watu wasiojulikana kuandika vipande vya kashfa na kusambaza, na wanasiasa wanasema chochote wanachoamini kuwa hadhira inataka kusikia tu. sema kinyume kabisa na hadhira nyingine wiki moja baadaye, ili kupata kura. Mambo haya yote yalitokea hapa katika jumuiya yangu ndogo katika wiki kadhaa zilizopita.

Najua mambo ya aina hii hutokea katika miji mikubwa, majimbo makubwa, na katika ngazi ya kitaifa zaidi ya vile ambavyo ningejali kujua au kuelewa, lakini yanapotokea katika jumuiya ndogo, hilo limekuwa kimbilio kutoka kwa ulimwengu. huko nje, inauma zaidi. Kujifunza kwamba mtu fulani niliyeamini kuwa ni mwanachama mwadilifu wa jumuiya yetu inadaiwa aliandika kipande cha kashfa kisichojulikana kilichojaa uwongo mbaya baada ya uwongo, na kukisambaza ili kumchagua mtu, kunanishtua tu akili yangu. Kujua kwamba mtu mwingine alisambaza maelezo ambayo yalionekana kufasiriwa kimakosa lakini haoni jukumu la kusahihisha rekodi - ambayo yenyewe inapendekeza usambazaji wa awali ulikuwa wa makusudi - ni jambo ambalo siwezi kuelewa.

Ni watu wa aina gani wanaotenda kwa udanganyifu, uasherati, na njia zisizo za kiadili kama hizo? Ikiwa ningesambaza habari zisizo sahihi kuhusu mtu bila kukusudia, singeweza kulala isipokuwa ningesahihisha rekodi hiyo na wale wote ambao niliwatumia habari hiyo mara ya kwanza. Lakini inaonekana kwamba katika ulimwengu huu mpya wenye ujasiri tunaishi, chochote kinakwenda - angalau kwa baadhi. Ni vita vya wazi, bila risasi. Nadhani ni kama msemo unavyoenda - yote ni sawa katika vita - lakini kwangu, mantiki hii haikubaliki.

Ikiwa kuna msukosuko ndani ya hali hii, ni kwamba kushuhudia aina hii ya upotovu wa kimaadili karibu kumenitia moyo sio tu kueleza huzuni yangu katika hali hii ya kusikitisha, lakini pia kueleza kwa nini sitanyamaza kamwe kuhusu aina hii. tabia na kwa nini natumai kila mtu ninayemjua ataungana nami katika kuikemea hadharani. Tusipowaita, kuwafichua, na kuwashutumu wale wanaosema uwongo, kupaka matope na kudanganya, tabia hiyo haitaendelea tu, itastawi. Hatuachi vitendo vya upotovu kwa kuvifumbia macho na ulinganifu wa kimaadili unaoikumba jamii yetu utaharakisha tu kuporomoka kwetu. Ingawa sote tuna mitazamo yetu wenyewe, baadhi ya ukweli si wa kulinganishwa - kudanganya na kudanganya ni makosa bila kujali jinsi tunavyozihalalisha. Na jumuiya inayokubali tabia mbaya hatimaye itaanguka. 

Mwisho wa siku, yote tuliyo nayo ni nani tulivyo katika mahusiano yetu katika matendo yetu, na mioyoni mwetu. Kwangu mimi, kanuni zinazoongoza maishani zinafanya jambo sahihi kwa kadiri ya uwezo wangu katika hali zote na kufanya niwezavyo katika chochote ninachoweza kufanya. Kama binadamu, wakati mwingine hukosa alama, na hiyo ni sehemu tu ya maisha, lakini kushindwa huku ni fursa ya kujiboresha kuwa watu bora zaidi tunaweza kuwa. Changamoto halisi ni jinsi tunavyoitikia tunapokosea, kwangu kanuni elekezi inayofuata inanielekeza kumiliki mapungufu yangu, kuyaomba radhi, na kurekebisha kila inapowezekana.

Nadhani njia pekee ya sisi kuendelea na kustawi katika ulimwengu huu wenye ubishi na usio na maadili, ni kukumbatia maisha ya kiadili. Ni lazima tujitahidi kila siku kutenda kutoka mahali pazuri, kuongozwa na maadili na maadili, na kujibu kusudi la juu zaidi. Hii haimaanishi kuepuka migogoro au kupinduka ili kuwa na adabu; badala yake inadai tuwe na ujasiri wa kuwakabili wengine tunapowashuhudia wakitenda kinyume na maadili na njia zisizo za kimaadili. Inamaanisha kufanya sauti zetu zisikike, hata kama tunaweza kupata kutoalikwa kwenye karamu au kutengwa kwenye miduara fulani ya kijamii. Inamaanisha kusimama na kuwajibika kwa kile tunachosema na kufanya na jinsi tunavyoishi maisha yetu.

Hatuwezi kukaa kimya kuhusu makosa yote tunayoyaona duniani - na simaanishi kutokubaliana kuhusu sera au siasa, namaanisha vitendo ambavyo ni potofu waziwazi kama vile wizi na uhalifu mwingine, uwongo na udanganyifu, ufisadi na ukosefu wa uaminifu kwa ujumla. . Ingawa huenda tusiwe na sauti katika kiwango kikubwa cha kitaifa au kimataifa, tuna ushawishi katika jumuiya na miji yetu ya ndani - ambapo ni muhimu zaidi. Kwa kweli, hii haifurahishi ikiwa sio ya kutisha kabisa kwetu kwa sababu jamii zetu ni mahali tunapojulikana na ambapo maneno na matendo yetu yana uwezo mkubwa wa kuathiri maisha yetu ya kila siku.

Niamini, najua hili moja kwa moja kwani nimepoteza urafiki wengi tangu nizungumzie hatari zisizopingika za chanjo na debacle ya Covid. Lakini kuchukua misimamo hii na kuishi kwa uadilifu na kile ninachojua kuwa ni kweli kumenipa nguvu ya ndani ambayo sikuwahi kutambua nilikuwa nayo huku nikiondoa hofu yoyote kuhusiana na maoni ya watu kunihusu kwa sababu tunapotoka mahali pa uadilifu huku tukidai uaminifu na adabu. , inatuwezesha na kuwapokonya wengine silaha kwa wakati mmoja.

Hebu tuchukue msukumo fulani kutoka kwa Mapinduzi ya Marekani wakati wachache walisimamia kile ambacho ni sawa, haki, na haki - ingawa msimamo huo ulihatarisha kukata urafiki na mahusiano. Nafsi hizo shupavu zilitujalia mfumo bora zaidi kuliko hapo awali lakini mfumo huo unadai nyuzi za maadili ambayo inamaanisha sio tu nia ya kutenda kiadili katika maisha yetu bali kuwawajibisha wengine pia. Mwangaza wa jua, kama wanasema, ni dawa bora ya kuua vijidudu. Kwa hivyo, wafichue wahalifu. Anzisha orodha ya barua pepe za eneo lako na ushiriki ukweli, onyesha uhalali, fichua ufisadi. Ongea kuhusu hadithi na kashfa ambazo vyombo vya habari vya ndani haviripoti. 

Kwa nini tufanye hivi? Ni rahisi sana; kwa sababu gharama ya kutoshughulikia mambo yetu kwa njia hii inamaanisha uharibifu wa mfumo wa kijamii wa jamii yetu, mwisho wa jamii zetu, na mwisho wa nchi yetu. Inamaanisha mwisho wa kimsingi kila kitu tunachokithamini. Ina maana kwamba wale wanaoishi kwa njia za Machiavellian watashinda siku. Na hilo si jambo ninalotaka kwa ajili yangu, familia yangu, au vizazi vijavyo. Kusahihisha meli hii kunahitaji kujitolea kwetu sote kufanya jambo sahihi, kutarajia yale yale ya wengine, na kuwajibishana tunaposhindwa. Kitu chochote pungufu ya hii kitaruhusu uozo unaoambukiza unaoambukiza nchi yetu kustawi na kwa sababu hiyo, ndoto yoyote ya jamii yenye heshima itatoweka. 

Kusema kweli, mazungumzo haya yote ya kuchukua msimamo si tu kuhusu kujidhabihu; kuna sababu za ubinafsi za kukumbatia njia hii pia, kwa sababu kuishi maisha ya maadili kunahisi vizuri. Kuwa mwaminifu, haki, na unyoofu hutoa hisia ya ustawi, utulivu, furaha, msukumo, matumaini, na maana kwa maisha yetu. Kuomba msamaha kwa makosa na kushindwa kwetu hurahisisha mioyo yetu na kuwafundisha wengine njia ya unyenyekevu na uwajibikaji kwa matendo yetu. Njia hii hufanya moyo wa mtu kuvimba na roho kuimba. Humfanya mtu ahisi kwamba vita hivi kati ya wema na uovu, ukweli na udanganyifu, heshima na uasherati, adabu na uharibifu vitaishia kwa ushindi kwa sisi tunaotaka mema.

Je, nini kingetokea ikiwa sote tungeapa kupitisha kanuni ya heshima ili kuongoza kila wakati katika maisha yetu? Je, ikiwa tuliapa kusema ukweli, kutenda kwa uadilifu, na kuwawajibisha wengine wanapokiuka kanuni za jamii? Je, ikiwa pia tuliapa kufuata maadili haya kwa njia nzuri, yenye heshima, tukitafuta kufichua ukosefu wa uaminifu si kwa kuwaaibisha na kuwafedhehesha wakosaji, bali kuimarisha mfumo wa kijamii wa jumuiya zetu? Je, hatungeweka wazi kwamba mwenendo huu hautapewa robo katika jamii zetu?

Tunaweza kulia meli hii. Kwa kweli tunaweza, mtu mmoja kwa wakati mmoja.

Imechapishwa tena kutoka kwa mwandishi Kijani kidogo



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Leslie Manookian

    Leslie Manookian, MBA, MLC Hom ni rais na mwanzilishi wa Mfuko wa Ulinzi wa Uhuru wa Afya. Yeye ni mtendaji wa zamani wa biashara aliyefanikiwa wa Wall Street. Kazi yake ya kifedha ilimpeleka kutoka New York hadi London na Goldman Sachs. Baadaye alikua Mkurugenzi wa Alliance Capital huko London inayoendesha Biashara zao za Usimamizi wa Kwingineko ya Ukuaji wa Ulaya na Utafiti.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone