Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Jinsi Hadithi Mbili Zinazogongana za Covid Zilivyosambaratisha Jamii
Ulinzi Unaolenga: Jay Bhattacharya, Sunetra Gupta, na Martin Kulldorff

Jinsi Hadithi Mbili Zinazogongana za Covid Zilivyosambaratisha Jamii

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Thadithi ilikwenda hivi: Kuna virusi vinavyozunguka na ni mbaya. Inaua watu ovyo na itaua wengi zaidi. Lazima tupigane nayo kwa kila kitu tulicho nacho. Kufunga biashara, kufunga shule, kughairi matukio yote ya umma, kusalia nyumbani...chochote kitakachochukua, kwa muda mrefu iwezekanavyo. Ni shida ya kisayansi yenye suluhisho la kisayansi. Tunaweza kufanya hivi!

[Hii ni sehemu ya kitabu kipya cha mwandishi Upofu ni 2020, iliyochapishwa na Brownstone.]

Kulikuwa na hadithi nyingine inayochemka chini ya ile ya kwanza. Ilienda hivi: Kuna virusi vinavyozunguka. Ni mbaya na haitabiriki, lakini sio kizuizi cha maonyesho. Tunahitaji kuchukua hatua, lakini hakuna kitu kikubwa kama kuzima jamii au kujificha kwa miaka mingi. Pia: virusi haziendi. Hebu tufanye tuwezavyo kuwalinda wale walio katika hatari zaidi. Sauti nzuri?

[Mhariri: hii ni dondoo kutoka Upofu ni 2020, na Gabrielle Bauer, sasa inapatikana kutoka Brownstone.]

Hadithi ya kwanza ilisafiri mbali na mbali kwa muda mfupi sana. Watu walilipua kwenye habari za usiku na kurushiana kelele kwenye Twitter. Waliitamka hadithi sahihi, hadithi ya haki, hadithi ya kweli. Hadithi ya pili ilisafiri sana chini ya ardhi. Walioirusha hadharani waliambiwa wanyamaze na kufuata sayansi. Ikiwa walileta madhara ya kuifunga jamii, walikumbushwa kwamba askari katika Vita vya Kwanza vya Dunia walikuwa na hali mbaya zaidi. Ikiwa walipinga kuweka mzigo usio na uwiano kwa watoto na vijana, walishtakiwa kwa kutojali wazee. Ikiwa walipumua neno juu ya uhuru wa raia, waliambiwa kwamba wapumbavu hawakuwa na nafasi katika janga.

Hadithi ya kwanza ilikuwa hadithi ya vita: adui asiyeonekana alikuwa amevamia ardhi yetu na ilitubidi kumwaga rasilimali zetu zote ili kuishinda. Kila kitu kingine—maisha ya kijamii, maisha ya kiuchumi, maisha ya kiroho, furaha, haki za binadamu, muziki huo wote—kingeweza kuja baadaye. Hadithi ya pili ilikuwa hadithi ya ikolojia: virusi viliingia na kurekebisha mfumo wetu wa ikolojia. Ilionekana kana kwamba hatukuweza kuiondoa, kwa hivyo ilitubidi kutafuta njia ya kuishi nayo huku tukihifadhi hali ya kijamii.

Hadithi hizo mbili ziliendelea kutokeza sanjari, pengo kati yao likiongezeka kila mwezi uliokuwa ukipita. Chini ya hoja zote kuhusu sayansi kuna tofauti ya kimsingi katika mtazamo wa ulimwengu, maono tofauti ya aina ya ulimwengu inayohitajika ili kudhibiti ubinadamu kupitia janga: Ulimwengu wa kengele au usawa? Ulimwengu ulio na mamlaka kuu zaidi au chaguo la kibinafsi zaidi? Ulimwengu unaoendelea kupigana hadi mwisho wa uchungu au unaobadilika kwa nguvu ya asili?

Kitabu hiki kinahusu watu waliosimulia hadithi ya pili, watu waliosukumwa kuchunguza swali: Je, kunaweza kuwa na njia isiyo kali na yenye uharibifu ya kukabiliana na haya yote? 

Kama mwandishi wa afya na matibabu kwa miaka 28 iliyopita, nina ujuzi wa kimsingi na sayansi ya magonjwa ya kuambukiza na nia ya kudumu ya kujifunza zaidi. Lakini shauku yangu ya msingi, kama mwandishi wa habari na mwanadamu anayechukua zamu yangu kwenye sayari, iko katika upande wa kijamii na kisaikolojia wa janga hili - nguvu ambazo ziliongoza hadithi ya kwanza kuchukua na kuendesha hadithi ya pili chini ya ardhi.

Watu wengi wenye akili wamesimulia hadithi ya pili: wataalamu wa magonjwa, wataalam wa afya ya umma, madaktari, wanasaikolojia, wanasayansi wa utambuzi, wanahistoria, waandishi wa riwaya, wanahisabati, wanasheria, wacheshi na wanamuziki. Ingawa hawakukubaliana kila wakati juu ya mambo mazuri, wote walipingana na mwelekeo wa ulimwengu wa nia moja katika kumaliza virusi na njia zilizochukuliwa haraka kufikia lengo hili.

Nimechagua 46 kati ya watu hawa ili kusaidia kuleta mtazamo wa kutilia shaka wa kufuli. Baadhi yao ni maarufu duniani. Wengine wana wasifu wa chini, lakini maarifa yao mapya na yenye nguvu yanawapa kiburi cha mahali kwenye orodha yangu. Waliangazia njia yangu mwenyewe nilipojikwaa kupitia kufuli na seti ya sheria za Byzantine zilizofuata, nikiwa nimechanganyikiwa na jinsi ulimwengu ulivyokuwa.

Ninawaona kama wataalam wa kweli juu ya janga hili. Waliangalia zaidi ya sayansi na ndani ya moyo wa mwanadamu unaopiga. Waliangalia sera za kufuli kwa jumla, wakizingatia sio tu sura ya curve lakini hali ya afya ya akili na kiroho ya ulimwengu. Kwa kutambua kwamba janga linatupa chaguo mbaya tu, waliuliza maswali magumu kuhusu kusawazisha vipaumbele na madhara.

Maswali kama haya: Je, kanuni ya tahadhari inapaswa kuongoza udhibiti wa janga? Ikiwa ndivyo, kwa muda gani? Je, lengo la kukomesha virusi linapita mambo mengine yote? Je, manufaa ya wote ni yapi, na ni nani anayeweza kuyafafanua? Haki za binadamu zinaanzia wapi na kuishia wapi katika janga? Je, ni lini hatua za serikali zinakuwa za kupita kiasi? Makala katika Financial Times yasema hivi: “Je, ni jambo la hekima au la haki kuweka mipaka mikali juu ya uhuru wa wote bila mipaka inayoonekana?” 

Sasa kwa kuwa miaka mitatu imepita, tunaelewa kuwa virusi hivi havielekei matakwa yetu. Tafiti za kina (zilizofafanuliwa katika sura zinazofuata) zimetilia shaka manufaa ya sera za Covid huku zikithibitisha madhara yake. Tumeingia kwenye vivuli hamsini vya kijivu cha maadili. Tunayo fursa—na wajibu—kutafakari juu ya uchaguzi wa ulimwengu kukimbia na hadithi ya kwanza, licha ya uharibifu ulioileta kwa jamii. 

Ninafikiria hadithi zinazofanana za Covid kama pande mbili kwenye albamu ya vinyl iliyochezwa kwa muda mrefu (ambayo inakuambia kitu kuhusu umri wangu). Upande A ndio hadithi ya kwanza, iliyo na nyimbo zote za kuvutia. Upande B, hadithi ya pili, ina nyimbo za ajabu, zinazopinda sheria ambazo hakuna mtu anataka kucheza kwenye karamu. Upande B una nyimbo zenye hasira, hata zile zisizo na adabu. Haishangazi: wakati kila mtu anaendelea kukuambia nyamaza, huwezi kulaumiwa kwa kupoteza uvumilivu.

Ikiwa timu A ingekubali mapungufu ya kufungia dunia na ugumu wa kupata uwiano sahihi, timu B inaweza kuwa na kinyongo kidogo. Badala yake, watoa maamuzi na wafuasi wao walipuuza maonyo ya mapema ya wakosoaji na kukejeli wasiwasi wao, na hivyo kuchochea upinzani ambao walitarajia kuepuka.

Upande A umekuwa ukitawala mawimbi ya hewa kwa miaka mitatu sasa, nyimbo zake za bellicose zimewekwa kwenye akili zetu. Tulishindwa vita hata hivyo na kuna fujo kubwa ya kusafisha. Upande B unachunguza uharibifu.

Vitabu vingi kuhusu Covid vinaendelea kwa mpangilio, kutoka kwa vifungashio na utoaji wa chanjo kupitia Delta na mawimbi ya Omicron, vikitoa uchambuzi na maarifa katika kila hatua. Kitabu hiki kinachukua mtazamo tofauti, kikiwa na muundo unaoarifiwa na watu na mandhari, badala ya matukio.

Kila sura inaonyesha kiongozi mmoja au zaidi wa fikra wanaokutana kwenye mada mahususi, kama vile hofu, uhuru, maambukizi ya kijamii, maadili ya matibabu, na unyanyasaji wa kitaasisi. Kuna daktari wa magonjwa ya saratani na mtaalam wa afya ya umma Vinay Prasad, ambaye anaeleza kwa nini sayansi—hata sayansi bora sana—haiwezi “kufuatwa.” Profesa wa saikolojia Mattias Desmet anaelezea nguvu za kijamii ambazo zilisababisha Covid groupthink.

Jennifer Sey, ambaye kanuni zake zilimgharimu nafasi ya Mkurugenzi Mtendaji na dola milioni, anatoa wito kwa unyanyasaji wa watoto kwa jina la Covid. Lionel Shriver, mwandishi chumvi wa Tunahitaji Kuzungumza Kuhusu Kevin umaarufu, hutukumbusha kwa nini uhuru ni muhimu, hata katika janga. Zuby, mgombea wangu binafsi wa rapa mwenye ufasaha zaidi duniani, anataja uchungu na madhara ya utamaduni usio na hatari katika tweets zake za uchungu. Viangazi hivi na vingine vilivyoangaziwa katika kitabu hiki vinatusaidia kuelewa nguvu zilizofanyiza masimulizi makuu na mahali ambapo lilipoteza njama hiyo.

Pamoja na walioangaziwa 46, nimechukua kutoka kwa maandishi ya watoa maoni wengine wengi wa Covid ambao uchunguzi wao mkali ulikata kelele. Hata hivyo, orodha yangu ni mbali na kamilifu. Kwa ajili ya kusawazisha mitazamo kutoka kwa taaluma mbalimbali, nimewaacha watu kadhaa ninaowapenda na bila shaka mamia zaidi nisiowafahamu. Chaguo zangu zinaonyesha tu malengo ya kitabu na matukio ya kusikitisha ambayo yaliweka baadhi ya wanafikra pinzani katika njia yangu. 

Ili kudumisha mwelekeo wa kitabu nimejitenga na sehemu ndogo ndogo, haswa asili ya virusi, matibabu ya mapema, na athari za chanjo. Mada hizi zinafaa kuchanganuliwa tofauti na wataalam wa mada, kwa hivyo ninawaachia kwa heshima eneo hili. Na kile wanachopata chini ya kofia, ingawa ni muhimu, haibadilishi hoja za msingi katika kitabu hiki. Pia ninaepuka uvumi kwamba sera za kufuli zilikuwa sehemu ya jaribio la kijamii lililokusudiwa, nikiwa sina mwelekeo wa kuhusisha ubaya ambao upumbavu wa kibinadamu unaweza kuelezea kwa urahisi (ambayo haisemi kwamba ubaya haukutokea njiani).

Iwapo itahitajika kusemwa, kitabu hicho hakipunguzi idadi ya watu walioambukizwa virusi hivyo au huzuni ya watu waliopoteza wapendwa wao kutokana na ugonjwa huo. Inasema tu kwamba njia iliyochaguliwa, Njia ya Upande A, ilikiuka mkataba wa kijamii unaosimamia demokrasia huria na ilikuja kwa gharama kubwa isiyokubalika. Ikiwa kuna mada kuu inayopitia kitabu, ni hii haswa. Hata kama kufuli kuchelewesha kuenea, kwa gharama gani? Hata kama kufungwa kwa shule kumesababisha tatizo la maambukizi, kwa gharama gani? Hata kama mamlaka yaliongeza uzingatiaji, kwa gharama gani? Kwa maana hii, kitabu hiki kinahusu zaidi falsafa na saikolojia ya binadamu kuliko sayansi - kuhusu biashara ambayo lazima izingatiwe wakati wa mzozo, lakini ilifutwa na Covid. 

Kitabu hicho pia kinataja dhana kwamba wakosoaji wa kufuli "hawachukulii virusi kwa uzito" au "hawajali." Wazo hili liliingiza simulizi kutoka mwanzo, na kusababisha mikurupuko kadhaa ya kimantiki. Katika chemchemi ya 2020, niliposhiriki wasiwasi wangu juu ya kufuli na rafiki wa zamani, maneno yaliyofuata kutoka kinywani mwake yalikuwa: "Kwa hivyo unafikiria Covid ni uwongo?" Miaka miwili baadaye, mwenzangu alinipa dole gumba kwa kumkaribisha mwanamke kutoka Ukraini iliyokumbwa na vita, lakini bila ya kuongeza kuwa "sikutarajia kutoka kwa mtu mwenye shaka wa kufuli." (Ninampa pointi kwa uaminifu, ikiwa hakuna kitu kingine.)

Unaweza kuchukua virusi kwa uzito na kupinga kufuli. Unaweza kuheshimu afya ya umma na kulaani kusimamishwa kwa uhuru wa kimsingi wa raia wakati wa janga. Unaweza kuamini katika kuokoa maisha na katika kulinda vitu vinavyofanya maisha kuwa ya thamani. Unaweza kuwajali wazee wa siku hizi na kuhisi sana kuwaweka watoto kwanza. Sio hili au lile, bali hili na lile.

Janga hili ni hadithi ya pamoja na mkusanyiko wa hadithi za mtu binafsi. Una hadithi yako na mimi nina yangu. Hadithi yangu mwenyewe ilianza katika jiji la Brazili la Florianópolis, linalojulikana kwa wenyeji kama Floripa. Niliishi huko kwa miezi mitano mnamo 2018 na nikarudi miaka miwili baadaye ili kuungana tena na marafiki ambao nilikuwa nimepata huko. (Ni rahisi sana kupata marafiki nchini Brazili, hata kama una zaidi ya miaka 60 na una mishipa ya varicose.)

Machi ulikuwa mwezi mzuri wa kutembelea jiji la kisiwa, kuashiria mwisho wa mvua za kiangazi na kurudi nyuma kwa uvamizi wa watalii. Nilikuwa na ratiba ngumu: Mkahawa wa Basílico na Vinício siku ya Jumatatu, ufuo wa Daniela pamoja na Fabiana siku ya Jumanne, safari ya kikundi kwenye njia ya Naufragados siku ya Jumatano, takriban kila siku ya mwezi iliyojaa fuo na njia na watu, watu, watu. 

Ndani ya siku tatu baada ya kuwasili kwangu, Brazili ilitangaza hali ya hatari na Floripa akaanza kujikunja. Moja baada ya nyingine, hangouts nilizopenda zilifungwa: Café Cultura, pamoja na sofa zake kubwa na madirisha yenye urefu kamili, Gato Mamado, mahali pangu pa kwenda. feijao, Etiquetta Off, ambapo nilijifurahisha na tamaa zangu za sartorial… Fukwe, bustani, shule, zote zilianguka kama domino, watu wa kijamii zaidi ulimwenguni sasa wametenganishwa.

Rafiki yangu Tereza, ambaye alikuwa amenitambulisha ayahuasca miaka miwili mapema, alijitolea kuniweka nyumbani kwake kwa mwezi uliofuata, katikati ya sungura na mbwa wake na lodges mbalimbali za Wabuddha na vegan. Ningekuwa nikisema uwongo ikiwa ningesema sikujaribiwa. Lakini Waziri Mkuu Trudeau na mume wangu walikuwa wakinihimiza nirudi nyumbani, na kwa jinsi nilivyoipenda Brazili sikuweza kuhatarisha kukwama huko. Nilipanda ndege hadi São Paulo, ambako nilitumia muda wa saa 48 nikingojea ndege iliyofuata ya kwenda Toronto.

Hatimaye nilipofika nyumbani na kuufungua mlango wa mbele, Drew alinisalimia huku mkono wake wa kulia akiwa ameunyoosha mbele yake, mkono wake ukinitazama kama ishara ya kusimama. "Samahani hatuwezi kukumbatiana," alisema, akiogopa kusafiri usoni mwake. Alionyesha kwenye ngazi za chini. "Tuonane baada ya wiki mbili." 

Hakukuwa na mwanga mwingi wa asili kwenye basement, lakini nilikuwa na kompyuta yangu, ambayo iliniweka sawa na memes za wakati huo. Kaa nyumbani, okoa maisha. Sote tuko pamoja. Usiwe Covidiot. Weka umbali wako wa kijamii. Kawaida ya zamani imepita. Ilijisikia ngeni na isiyo na neema na "mbali" kwangu, ingawa bado sikuweza kuweka kidole changu kwa nini. Kwa kupuuza mashaka yangu, nilipiga bango "kaa nyumbani, okoa maisha" kwenye ukurasa wangu wa Facebook, chini ya picha yangu ya jalada. Saa chache baadaye niliishusha, sikuweza kujifanya moyo wangu uko katika hili.

Kila baada ya muda fulani nilikuwa nikipanda orofa ili kupata chakula na kumkuta Drew akiosha matunda na mboga, moja baada ya nyingine. Lysol kwenye kaunta ya jikoni, Lysol kwenye barabara ya ukumbi, taulo za karatasi kila mahali. “Miguu sita,” alikuwa akigugumia huku akisugua.

Siku kumi na nne za kuwekwa karantini zilikuja na kwenda, na nikaungana tena na Drew kwenye meza ya kulia. Kwa uso wake, vizuizi havikubadilisha maisha yangu sana. Niliendelea kufanya kazi nyumbani, kama nilivyofanya kwa miaka 25 iliyopita, nikiandika makala za afya, habari za mgonjwa, majarida ya matibabu, na karatasi nyeupe. Wateja wangu wote walitaka nyenzo kuhusu Covid-Covid na kisukari, Covid na arthritis, Covid na afya ya akili - kwa hivyo biashara ilikuwa ya haraka.

Hata hivyo, tamaduni mpya inayozunguka virusi ilinisumbua sana: watembea kwa miguu wakiruka kama mtu mwingine alipita, viti vya hifadhi vilivyofungwa, aibu, kupigwa risasi, hofu ... Moyo wangu uliumia kwa vijana, ikiwa ni pamoja na yangu. mtoto wa kiume na wa kike katika vyumba vyao vya studio, ghafla walizuiliwa kutoka kwa shughuli za ziada na tafrija ambazo zilifanya maisha ya chuo kikuu kuvumiliwa kwao. Watu walisema yote ni sehemu ya mkataba wa kijamii, tulichopaswa kufanya ili kulindana. Lakini ikiwa tunaelewa mkataba wa kijamii kujumuisha kujihusisha na jamii, sheria mpya pia zilikuwa zikivunja mkataba huo kwa njia kubwa.

Kaa salama, uwe salama, watu walinung'unika wao kwa wao, kama vile "sifa na iwe" ndani Tale ya Mhudumu. Wiki mbili za ulimwengu huu mpya wa ajabu, hata miezi miwili, niliweza kutazama. Lakini miezi miwili ilikuwa inageuka kuwa mwisho wa mwaka. Au labda mwaka baada ya hapo. Muda mrefu kama inachukua. Kweli? Hakuna uchanganuzi wa faida ya gharama? Hakuna mjadala wa mikakati mbadala? Je, haujali matokeo zaidi ya kizuizi cha virusi? 

Watu waliniambia nibadilike, lakini tayari nilijua jinsi ya kufanya hivyo. Kupoteza kazi, kudorora kwa kifedha, ugonjwa katika familia—kama watu wengi, niliweka mguu mmoja mbele ya mwingine na kupitia. Kiambatisho kilichokosekana hapa kilikuwa ni kukubali, si kubadilika.

Niliunganishwa na daktari wa magonjwa ya akili wa shule ya zamani ambaye aliamini katika mazungumzo zaidi ya maagizo, na tukapanga vipindi vya mtandaoni naye. Nilimwita Dr. Zoom, ingawa alikuwa mwanafalsafa zaidi kuliko daktari. Jitihada yetu ya pamoja ya kuelewa kukata tamaa kwangu ilitupeleka kupitia Plato na Foucault, elimu ya deontolojia na matumizi, tatizo la toroli na mtanziko wa mashua ya kuokoa maisha iliyosongamana. (Asante, walipa kodi wa Kanada. Ninamaanisha hivyo kwa dhati.) 

Na kisha, polepole, nilipata kabila langu: wanasayansi na wataalam wa afya ya umma na maprofesa wa falsafa na watu wa kawaida wenye imani ya pamoja kwamba ulimwengu ulikuwa umepoteza akili. Maelfu na maelfu yao, kote duniani. Baadhi yao waliishi katika jiji langu. Nilipanga mkutano, ambao ulikua katika kundi la watu 100 tuliloliita "Maswali ya Kufungia Maswali huko Toronto," au Q-LIT. Tulikutana kwenye bustani, kwenye ukumbi wa mikahawa, ufukweni, na kati ya mikutano tulibaki tumeunganishwa kupitia gumzo la WhatsApp ambalo halikuwahi kulala. Tiba ya Zoom ina nafasi yake, lakini hakuna uponyaji zaidi kuliko kujifunza kuwa hauko peke yako.

Kwa wale ambao wamesafiri kwa njia kama hiyo, natumai kitabu hiki kinatoa hali hiyo hiyo ya uthibitisho. Lakini pia nimeiandika kwa ajili ya watu wa Upande wa A, kwa wale ambao walishikilia kwa dhati masimulizi hayo na kukata tamaa kwa wakosoaji. Popote unapoangukia kwenye wigo wa mitazamo, ninakualika usome kitabu kwa akili ya kudadisi. Ikiwa hakuna kitu kingine, utakutana na wanafikra wa kuvutia na wa asili. Na ikiwa sauti zao zitakusaidia kuelewa Upande B, hata kidogo, sote tunashinda.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Gabrielle Bauer

    Gabrielle Bauer ni mwandishi wa afya na matibabu wa Toronto ambaye ameshinda tuzo sita za kitaifa kwa uandishi wa habari wa jarida lake. Ameandika vitabu vitatu: Tokyo, My Everest, mshindi mwenza wa Tuzo ya Kitabu cha Kanada-Japan, Waltzing The Tango, mshindi wa mwisho katika tuzo ya ubunifu ya Edna Staebler, na hivi majuzi, kitabu cha janga la BLINDSIGHT IS 2020, kilichochapishwa na Brownstone. Taasisi mnamo 2023

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone