Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Je, Bado Tunaweza Kumwamini Daktari?
mwamini daktari

Je, Bado Tunaweza Kumwamini Daktari?

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Nilipokuwa mtu mzima, nilijifunza kumwamini daktari wangu. Wazazi wangu hawakusema hivyo kwa uwazi; Niliweza kuona katika matendo yao. 

Nilikuwa hospitalini mara nyingi nikikua, wakati mwingine kwa sababu mbaya sana. Nina ndugu na dada wanane, na mimi ni mmoja wa wazee, kwa hiyo nilihudhuria mara nyingi mama yangu alipojifungua. Pia nilikuwepo wakati kaka yangu alipopasua kichwa chake kwa ukucha wa nyundo, na bila shaka, nilikuwa pale kwa mishono na mifupa iliyovunjika niliteseka mwenyewe.

Kila tulipoingia hospitalini, tulifanya hivyo kwa heshima na taadhima kuu. Madaktari na wauguzi walipokuwa wakihangaika huku na huko kwa sura ya kuvutia na yenye kuamuru, baba yangu angestaajabia teknolojia na ustadi unaohitajika kuiongoza yote kwa ajili ya kuboresha ubinadamu. 

Chochote maoni, chochote utambuzi, wazazi wangu bila kufuata ushauri wa daktari na dawa, kwa barua.

Kwa ufupi, madaktari na wauguzi walipaswa kuaminiwa, wakati mwingine na maisha yetu.

Kinyume chake, wazazi wangu hawakushughulikia shughuli nyingine za kitaaluma kwa njia sawa. Baba yangu alitegemea mafundi wa magari nyakati fulani, lakini alifanya hivyo kwa huzuni. Sikuzote alikuwa na shaka kwamba utambuzi huo haukuwa sahihi, na kwamba utafiti wake wa kibinafsi kuhusu suala hilo ulithibitishwa kabla ya kukubali hitimisho. Tulikuwa na miongozo kadhaa ya duka kwenye rafu zetu kwenye karakana.

Kadhalika, wakandarasi wa ujenzi walitiliwa shaka. Jifanye mwenyewe ulikuwepo kama chaguo halali.

Lakini swali daktari? Kamwe.

Nikiwa na afya njema katika miaka ya ishirini, sikufunga safari kwenda hospitali katika miaka ya 80, na haikuwa hadi mwishoni mwa miaka ya 90 ambapo ufahamu wangu wa dawa uliibuka tena. Baba yangu aliyekuwa mzee alikuwa amepatwa na mshtuko wa moyo, na kwa kuwa alikuwa mnene kupita kiasi na shinikizo la damu, aliagizwa dawa nyingi. Alimwamini daktari, na alichukua vidonge vyake kama alivyoagizwa.

Katika matukio machache, alipewa dawa zake kadhaa kwa ajili ya madhara mapya yaliyogunduliwa, na zikabadilishwa haraka na nyingine. Hili lilikuwa jambo la upole tu. Lakini basi katika miaka ya 2000 tulianza kusikia kuhusu kushindwa kwa dawa nyingi za dawa, baadhi janga kwa hivyo. 

Madaktari walionekana kuamini makampuni ya dawa, na tuliamini madaktari. Mamilioni ya watu waliteseka na wengi walikufa kwa sababu hiyo. 

Je, madaktari walitilia shaka bidhaa za dawa kabla ya kuwaandikia wagonjwa wao? Nina hakika wengi walifanya, lakini kwa bahati mbaya, inaonekana wengi zaidi hawakufanya hivyo. 

Baba yangu hatimaye alikufa mnamo 2010 kutokana na mshtuko wake wa tatu wa moyo. Stenti za upasuaji zilirefusha maisha yake. Lakini je, dawa hizo zilirefusha maisha yake? Haiko wazi. 

Songa mbele hadi leo. 

Nilienda kuchunguzwa msimu wa kuchipua, na muuguzi akaniuliza ikiwa ningependa kupata chanjo ya Covid. Ikiwa nilikuwa na maswali nilipaswa kumuuliza daktari atakapofika. Kwa hiyo nilifanya. Niliuliza kwa kutafuta, “Je, una hisia gani kuhusu chanjo pamoja na yote yaliyotokea na yote tuliyopata mwaka uliopita?” 

"Kweli," alijibu kwa uso ulionyooka, "kutoka kwa karatasi zote za utafiti wa matibabu ambazo nimesoma, chanjo ni salama na nzuri." 

Nilikaa kimya kimya. Kwa kiwango cha chini, anapaswa kujua angalau sivyo tumia neno hilo. 

Mbona tena tunavaa vinyago tukiwa kwa daktari? Hazifanyi kazi. 

Kisha kuna barua pepe zisizoisha kutoka kwa mtoa huduma wangu wa afya zinazotangaza chanjo kwa kila mtu: watu wazima, watoto, walioathirika au la, magonjwa ya maradhi au la. Hakuna marejeleo ya wanaoweza kufuzu. Kila mtu anapaswa kuipata. 

Hawakuwa makini?

Hapa ndipo kichwa changu kilipo. 

Katika miaka kumi iliyopita, gharama za huduma za afya zimeongezeka kwa kasi, karibu tripling. Ndiyo, afya ya familia yangu ndiyo jambo muhimu zaidi kwangu. Lakini sasa nauliza ushauri ninaoupata.

Kama baba yangu aliye na mechanics ya gari, sasa, kila wakati ninapopata ushauri au maagizo kutoka kwa daktari, lazima niitafute mwenyewe. Hii inapita zaidi ya maoni ya pili. Na huenda zaidi ya kile kinachowezekana katika kesi ya matatizo ya gari au matatizo ya ujenzi. Kwa shida hizo, ikiwa nina bahati ya wastani, nitapata mtu kwenye Mtandao ambaye alifanya ukarabati huo na kufuata ushauri wao.

Dawa za kulevya? Si rahisi sana. Taarifa ziko kwenye mtandao, lakini mara nyingi zinapingana, na wakati mwingine hakuna kitu kinacholingana na kile daktari wako alisema. Kisha kuna idadi kubwa ya dawa zinazopatikana.

Fanya mwenyewe? Haiwezekani. Je, unaiamini serikali kwa polisi kwa makampuni ya dawa? Haiwezekani. Tumeona kujamiiana huko. 

Kuna suluhisho moja tu. Ni jibu sawa na ilivyokuwa kwa baba yangu: mwamini daktari wako.

Ujumbe rahisi kwa madaktari na wauguzi: Maisha yetu huwa bora tunapokuamini. Lakini sasa hivi, wengi wetu tunasitasita; tumechomwa na upuuzi wa Covid katika miaka mitatu iliyopita. Wapendwa wetu wameteseka, na hatuoni akili ya kawaida kutoka kwa taasisi ya matibabu.

Wengi wenu mlisimama katika miaka mitatu iliyopita, mkiweka kazi zenu kwenye mstari kwa ajili ya ukweli na afya ya wagonjwa wenu. Asante. 

Wengi wenu mmepunguza kiwango cha chini, mmekuza ujumbe wa shirika lenu la matibabu, hata kama mlikuwa na mashaka. Labda uliiamini sana serikali na Big Pharma. 

Haya ndiyo tunayohitaji kutoka kwako:

  • Kuzingatia muhimu kwa bidhaa za dawa - huwezi kukubali tu neno la kampuni inayouza bidhaa, au FDA.
  • Mawasiliano ya wazi na ya wazi na wagonjwa wako - ikiwa hujui kitu, sema hivyo. Ikiwa huamini kitu, sema kwa sauti zaidi.
  • Kuzingatia muhimu kwa shirika lako la matibabu - sote tunajua wana ujumbe wanaotaka kuutangaza. Lazima ujitenge ili kudumisha uadilifu wa matibabu.
  • Zaidi ya yote, mtendee mgonjwa wako kama mtu binafsi - hakuna matibabu ya jumla, sawa kwa kila mtu. Kila mtu ni wa kipekee, na inategemea wewe kwa matibabu yanayolenga umoja.

Maisha yetu yote ni bora ikiwa tunaweza kuwaamini madaktari wetu. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone