Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Asili na Uendeshaji wa Jimbo la Utawala la Marekani 
serikali ya utawala

Asili na Uendeshaji wa Jimbo la Utawala la Marekani 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mnamo Julai 2, 1881, miezi minne tu baada ya muhula wa kwanza wa Rais James A. Garfield, wakili mwenye hasira kutoka Illinois aitwaye Charles J. Guiteau alimpiga risasi Garfield kwenye kiwiliwili kwenye kituo cha gari moshi cha Baltimore, Maryland. Guiteau alikuwa na nia. Alikasirika kwa sababu aliamini, kutokana na kazi yake ya kampeni, kwamba Garfield angempa kazi katika utawala mpya. Lakini hakuna aliyekuja. Ilikuwa kisasi. Garfield alikufa kwa majeraha miezi kadhaa baadaye. 

Lilikuwa jambo la kushangaza. Congress mara moja ilianza kufanya kazi kutafuta jinsi ya kuzuia mauaji yajayo. Walikuwa na nadharia kwamba walihitaji kukomesha mfumo wa upendeleo serikalini ili watu wasije wakakasirika na kumpiga risasi rais. Sio nadharia nzuri sana lakini hivi ndivyo siasa inavyofanya kazi. Matokeo yake yalikuwa Sheria ya Pendleton ambayo ilianzisha utumishi wa kudumu wa serikali. Rais mpya, Chester Arthur alitia saini muswada huo mwaka wa 1883. Ilifanyika: hali ya utawala ilizaliwa. 

Kile ambacho Congress haikuelewa wakati huo ni kwamba walikuwa wamebadilisha kimsingi mfumo wa serikali ya Amerika. Katiba haitoi mahali popote kwa tabaka la kudumu la wakubwa wa utawala ambao Bunge linaweza kutoa mamlaka yake. Haikusema popote kwamba kutakuwa na mashine kitaalam chini ya tawi la Mtendaji ambayo rais hawezi kudhibiti. Sheria ya Pendleton iliunda safu mpya ya kuwekwa kwa takwimu ambayo haikuwa chini ya udhibiti wa kidemokrasia tena. 

Haikuwa mbaya sana mwanzoni lakini ikaja Fed, ushuru wa mapato, na Vita Kuu. Urasimu ulipanuka katika wigo na madaraka. Kila muongo mambo yalizidi kuwa mabaya zaidi. Vita Baridi vilitia mizizi tata ya kijeshi-viwanda, na Jumuiya Kuu ikajenga hali kubwa ya ustawi wa raia inayodhibiti. Kwa hivyo iliendelea hadi leo wakati haijulikani hata wanasiasa waliochaguliwa ni muhimu sana. 

Kama mfano mmoja tu, mara tu Donald Trump alipogundua kuwa alikuwa amedanganywa na Anthony Fauci, Trump alifikiria kumfukuza kazi. Kisha ujumbe ukaja: hawezi. Sheria hairuhusu hilo. Trump hakika alishangaa kusikia hivyo. Lazima alijiuliza: Je! Inawezekana sana. Hali hiyo hiyo inahusu mamilioni ya wafanyakazi wa shirikisho, kati ya milioni 2 na 9, kutegemea ni nani mtu anataka kujumuisha kama sehemu ya serikali ya utawala. 

Je, Mabadiliko Yanawezekana?

Hekima ya kawaida ni kwamba Novemba italeta mabadiliko makubwa katika mazingira ya kisiasa huko Washington. Miaka miwili baada ya hapo, urais utabadilika kutoka chama kimoja hadi kingine. Inadhihirika wazi kuwa utawala huu na chama kinachowakilisha labda ni wa kuchekesha. Ni suala la kusubiri tu uchaguzi ujao. 

Asante wema kwa demokrasia, sivyo? Swali sahihi la kuuliza ni ikiwa itabadilisha chochote. Wewe sio mbishi ikiwa una shaka kuwa mengi yatabadilika. Tatizo limeingia kwenye muundo wa serikali leo, ambao sio kama vile waundaji wa Katiba walivyofikiria kuwa. 

Wazo la demokrasia ni kwamba wananchi wanaongoza kupitia wawakilishi wao waliowachagua. Kinyume chake kitakuwa, kwa mfano, tabaka kubwa na la kudumu la watendaji wa serikali, ambao hawazingatii maoni ya umma, uchaguzi, au viongozi waliochaguliwa na uteuzi wao. 

Inasikitisha kusema, lakini ndivyo hivyo mfumo tulionao leo. 

Watawala Wako Halisi 

Miaka miwili iliyopita imetupa somo la kutia moyo kuhusu nani anaendesha nchi kweli. Ni mashirika ya ngazi ya mtendaji ambayo hayajibu chochote au mtu yeyote, isipokuwa labda nguvu za mamlaka za sekta ya kibinafsi ambazo zina milango inayozunguka na kurudi. Wateule wa kisiasa waligusa mashirika makuu kama vile CDC au HHS au chochote ambacho kimsingi hakina umuhimu, wachumba ambao wasimamizi wa taaluma wanawacheka ikiwa wanawazingatia hata kidogo. 

Miaka iliyopita, niliishi katika baadhi ya kondomu karibu na Beltway na majirani zangu wote walikuwa wafanyikazi wa mashirika ya serikali. Unaipa jina: Usafiri, Kazi, Kilimo, Makazi, chochote. Walikuwa wahasiriwa na walijua. Mishahara yao ilitegemea sifa za karatasi na maisha marefu. Hakukuwa na jinsi wangeweza kufukuzwa kazi, pungufu ya kitu kisichowezekana. 

Naively, nilijaribu mapema kuzungumzia masuala ya siasa. Wangeweza kunitazama kwa nyuso tupu. Nilifikiri wakati huo kwamba lazima walikuwa na maoni yenye nguvu lakini walizuiwa kwa namna fulani kuzungumzia jambo hilo. 

Baadaye, nilikuja kugundua jambo la kufurahisha zaidi: hawakujali hata kidogo. Kuzungumza nao kuhusu siasa ilikuwa kama kuzungumza nami kuhusu timu za magongo nchini Ufini. Sio somo linaloathiri maisha yangu. Ndivyo ilivyo kwa watu hawa: hawaathiriwi kabisa na mabadiliko yoyote ya kisiasa. Wanaijua. Wanajivunia. 

Picha kwenye Ukuta 

Wakati huohuo, kwa sababu zisizo za kawaida, nilijikuta nikitumia majuma kadhaa katika ofisi za Idara ya Nyumba na Maendeleo ya Miji. Nilikuwa nikifanya utafiti na nilikuwa na ufikiaji kamili wa rekodi zote, nyuma wakati kitu kama hicho kiliwezekana kwa raia wa kawaida. Ilikuwa ni wakati ambapo mkurugenzi wa zamani aliyeteuliwa kisiasa wa HUD alikuwa akitoka na mpya alikuwa akiingia. 

Nilikuwa nikifanya kazi kwa utulivu niliposikia mfululizo wa kishindo kikubwa cha vioo kwenye barabara ya ukumbi. Nilitoa kichwa changu nje na kutazama. Jamaa mmoja alikuwa akitembea huku akipeperusha picha za mzee huyo kutoka ukutani na kuziacha zianguke chini. Saa moja baadaye, kijana mmoja alikuja na ufagio na kufagia fujo. Saa moja baada ya hapo, kijana mmoja alikuja na kupachika picha mpya za kijana huyo ukutani. 

Wakati wa msukosuko huo wote wa kelele, hakuna mfanyakazi mwingine wa shirika hilo aliyeonyesha udadisi hata kidogo kuhusu kile kilichokuwa kikitendeka. Walikuwa wameona hii mara kadhaa na hawakujali. Kuangalia nyuma, ni dhahiri kwamba tukio hili linahitimisha. Urasimu wa kudumu hauathiriwi kabisa na mabadiliko yoyote ya mapambo katika siasa. 

Wacha tuseme kwamba watu milioni 2 wanamiliki serikali ya kudumu ya utawala, bila kujumuisha vitu kama vile wafanyikazi wa kijeshi na wa posta. Uteuzi wa kisiasa aliopewa rais mpya ni takriban 4,000 na huja na kuondoka. Siasa ni kifo; urasimu hauwezi kufa. 

Ili kuwa na uhakika, Republican wanaweza kufanya kitu kuhusu tatizo hili lakini watafanya? Takriban kila kiongozi aliyechaguliwa ana jambo la kuficha. Wasipofanya hivyo, vyombo vya habari vinaweza kutengeneza kitu. Hivi ndivyo serikali ya utawala inavyoweka tabaka la kisiasa katika mstari, kama tulivyoona wakati wa miaka ya Trump. 

Tusiwe wajinga kuhusu matarajio ya mabadiliko. Itahitaji zaidi ya kuchagua tu tabaka jipya la watawala wanaodhaniwa kupitia mchakato wa kidemokrasia. Watawala wa kweli ni werevu sana kujishughulisha na shughuli za uchaguzi. Hizo zimeundwa ili kuweka akili zetu busy na imani kwamba demokrasia bado iko na kwa hivyo ni wapiga kura, sio serikali, ambayo inawajibika kwa matokeo. 

Hadi watu wabainishe mchezo huu, mabadiliko ya kweli bado yatachukua muda mrefu sana. Wakati huo huo, mzozo wa kiuchumi unaoibuka utafungua hali ya kiutawala kuliko hapo awali. 



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone