Brownstone » Jarida la Brownstone » Albania Yashinda Udhalimu wa Hoxha
Albania Yashinda Udhalimu wa Hoxha

Albania Yashinda Udhalimu wa Hoxha

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Mwaka huu kampuni maarufu ya usafiri ya Marekani ilipanga safari isiyo ya kawaida ya kupanda milima ya Alps ya Albania, ambayo inajulikana mahali hapo kwa jina la kukataza: Milima Iliyolaaniwa. Milima hii ya chokaa huinuka kwa kasi kutoka nyanda za chini, na maoni kutoka kwenye mabonde ya alpine ni ya kuvutia. Haionekani inafaa kuwa uzuri huu wa asili umelaaniwa kwa njia yoyote. Lakini neno hilo lafafanua ipasavyo dikteta wa Kikomunisti asiye na huruma wa Albania, Enver Hoxha, aliyetawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma kuanzia 1943-1984.         

Enzi ya ugaidi iliharibu tabaka la wasomi, ikakatisha tamaa idadi ya watu waliokuwa karibu na njaa, na kuifanya Albania kuwa nchi ya tatu maskini zaidi duniani. Bado ina sifa nzuri vyanzo vya kitaaluma kupunguza ubadhirifu wa Hoxha na kumpongeza kwa kuibadilisha nchi kutoka kwenye uchumi wa viwanda hadi uchumi wa viwanda na kuboresha elimu na matibabu. Inawezekanaje kwamba hatua hizi kubwa zilitafsiriwa ndani ukuaji wa uchumi sifuri na kuiweka nchi katika gereza la wazi ambalo limelinganishwa na Korea Kaskazini?

Nikiwa Albania mwezi uliopita, nilimhoji dereva wa basi na mwandamani wa chakula cha jioni wa kikundi chetu, Reshat, ambaye aliishi miaka 22 chini ya utawala wa Kikomunisti wa Albania. Je, alikubali kwamba mbinu za uchangamfu za Hoxha zilifaa ili kuleta maendeleo kwa taifa lisiloendelea? Je! uzoefu wake ulikuwa sawa na wasifu mkali wa Blendi Fevziu, Enver Hoxha: Ngumi ya chuma ya Albania, au zaidi kulingana na 2016 Mlezi mapitio ya kitabu yaliyodokeza kwamba chuki ya Fevziu dhidi ya Ukomunisti na Hoxha ilipendelea maelezo yake? 

Kulingana na Fevziu, watu walivutiwa na utu wa mvuto wa Hoxha na mvuto wa kimwili. Alikuwa mwanafunzi wa wastani na mwenye maadili duni ya kazi, ambaye alipendelea kushirikiana na kujadili siasa. Baada ya uvamizi wa Waitaliano wa Albania mnamo 1939 na uvamizi wa Wajerumani mnamo 1941, Hoxha alijiunga na Chama cha Wafanyikazi cha Albania wakati wa kuanzishwa kwake. Maafisa wa Chama cha Kikomunisti cha Yugoslavia walitambua ukatili wake na uwezo wa shirika na kuendeleza kazi yake ambayo ilisababisha kupata wadhifa wa Katibu wa Kwanza wa chama akiwa na umri wa miaka 34. 

Hakujulikana kwa uzoefu wake wa ushujaa au mapigano, Hoxha alitanguliza kuangamizwa kwa maadui zake wa kisiasa, huku wapiganaji na vikundi vingine vilivyounganishwa na Kikomunisti vikipigana na kufa wakipinga uvamizi wa Nazi. Pamoja na kuondoka kwa vikosi vya Ujerumani mnamo 1944, aliwekwa mahali pazuri kujaza pengo la nguvu na kuanza mauaji mengi ya wapinzani.

Adhabu kwa ajili ya “makundi yaliyopinduliwa” ambayo yalifanyiza wafanyabiashara, wasomi, wataalamu, na wamiliki wa mashamba yalitia ndani kodi nyingi mno ambazo hazikuwezekana kulipa, na uhalifu ulitokeza vifungo virefu gerezani na kazi ngumu. Magari yote na mali ya kibinafsi ilichukuliwa na kuhamishiwa serikalini. Hapo awali, ardhi iliyochukuliwa iligawiwa tena kwa wakulima, lakini ndani ya mwaka mmoja mali hizi zilikusanywa na kuhamishiwa serikalini, kulingana na Soviet. kolkhoz mfumo.

Wakati Hoxha alipoanza kutawala, historia ya Albania ilikuwa ya uonevu. Waothmaniyya waliiteka mwaka 1478 na kutawala kwa zaidi ya karne nne hadi uhuru ulipotolewa mwaka wa 1912 baada ya Vita vya Balkan. Mwanasiasa mashuhuri alijitangaza kuwa Mfalme Zog mnamo 1928 na akatawala hadi 1939, wakati Waitaliano walipovamia na kisha wakapitisha udhibiti kwa Wanazi mnamo 1941. Matukio haya yalifinyanga nchi ya wakaaji milioni 1.1 wanaoishi katika eneo lenye ukubwa wa Maryland kuwa eneo kubwa la ufalme. kudhibitiwa na nyuki matajiri ambao walitawala tabaka la wakulima wasiojua kusoma na kuandika. 

Hoxha, Stalinist aliyejitolea, alianzisha kikosi cha polisi cha siri, Sigurimi, kilichojumuisha watendaji 200,000 ambao dhamira yao ilikuwa kuhakikisha usalama wa serikali. Mfumo wa ufuatiliaji na kukashifu uliwezesha mtandao mpana wa watoa habari kutengeneza faili ya kibinafsi kwa kila mtu mzima katika Jamhuri ya Watu wa Albania. Kazi ya mikono ya kulazimishwa iliyotolewa chini ya hali mbaya katika maeneo ya mbali ilifanana na gulag ya Soviet. Sigurimi ilisimamia magereza 39 ambapo katika baadhi ya matukio wafungwa 20 waliwekwa katika seli za futi 100 za mraba. 

Adhabu ya pamoja ilitumika kukatisha upinzani dhidi ya chama. Utaratibu wa kisheria haukuwepo, na shutuma zisizojulikana zilikuwa kawaida. Yeyote aliyeshukiwa kuwa na chuki dhidi ya chama alitarajia hukumu fulani, kuadhibiwa kwa kunyongwa au kuhamishwa kwa gulag kwa hadi miaka 30. Wanafamilia wa mhasiriwa waling'olewa na kuhukumiwa kifungo cha maisha cha kudumu katika visiwa vya Albania vilivyokumbwa na malaria. Ubora wa maisha ulishuka hadi kiwango cha kujikimu, bila matarajio ya maendeleo au elimu zaidi. Katika kitabu chake Mimi ni Stalinin, Hoxha alimweleza Stalin kwa maneno makubwa, “Stalin hakuwa mtawala jeuri; hakuwa mnyonge. Alikuwa mtu mwenye kanuni, mwenye haki, asiye na kiburi, na mwenye fadhili, aliyejali watu, makada, na washirika wake.”

Baada ya kifo cha Stalin, Hoxha alikatishwa tamaa na USSR ya Khrushchev, na mwaka wa 1961, alipokuwa akihitaji sana msaada wa kifedha, alianzisha uhusiano na China ya Kikomunisti ya Mao. Albania ilianzisha toleo lake yenyewe la Mapinduzi ya Kitamaduni ya Sino, ambayo yalizidisha kutengwa kwa nchi hiyo na hali ya Hoxha ya chuki dhidi ya wageni. Aliona ulimwengu wenye uadui wenye nia ya kuuteka ufalme mdogo wa Balkan kwa njia za kijeshi. Ujenzi wa bunkers 750,000, makao ya mashambulizi ya anga, na ngome za kijeshi huzungumzia udanganyifu wake.

Mnamo 1968, Hoxha alipata habari zenye kuhuzunisha kutoka kwa balozi wa Ufaransa kwamba mtawa mmoja, Mama Teresa, mwenyeji wa kabila la Albania, aliomba kumtembelea mama yake mgonjwa mwenye umri wa miaka 80, aliyeishi Albania, na kuandamana naye hadi Roma kwa ajili ya matibabu. Ombi la Mama Teresa lilipokea usikivu wa kimataifa na kuungwa mkono na Charles de Gaulle, Jackie Kennedy, na Papa. Huduma za usalama za Hoxha zilishauri dhidi ya ridhaa, zikibainisha kwamba mtawa huyo alikuwa tishio hatari la usalama kwa jamhuri. Ombi hilo lilikataliwa, na ingawa Mama Teresa aliendelea na jitihada zake, alipata habari kuhusu kifo cha mama yake huko Albania mwaka wa 1972.

Hoxha, ambaye baba yake alikuwa imamu, alikandamiza dini kikatili, na mwaka wa 1976 katiba ya nchi hiyo iliitaka Albania kuwa taifa lisiloamini kuwapo kwa Mungu—nchi pekee ulimwenguni iliyopokea jina hilo. Mnamo 1971 Dom Kurti, kasisi, aliuawa kwa kumbatiza mtoto mchanga katika nyumba ya kibinafsi, jambo ambalo lilizua shutuma za kimataifa. Maelfu ya makasisi na maimamu walikamatwa na kufungwa jela kwa muda mrefu. Mapinduzi ya Kitamaduni ya Albania yaliwaorodhesha vijana washupavu kuwatesa watu wa nchi hiyo Bektashi kundi kwa kuwadhalilisha hadharani. Zaidi ya misikiti 2,000, makanisa ya Kikatoliki na Othodoksi, na tekke za Bektashi ziliharibiwa au kuharibiwa.

Tangu mwanzoni mwa utawala wa Hoxha kama kiongozi wa chama, mrithi wake aliyeteuliwa pekee, Hysni Kapo, ndiye aliyeepushwa kunyongwa, jela, au kujiua. Kapo alipata bahati ya kufa kutokana na saratani ya kongosho katika kliniki moja huko Paris mnamo 1979, lakini chaguo la pili la Hoxha kuwa mrithi dhahiri, Mehmet Shehu, mwaminifu mkali na mgumu, alikumbana na hali ya kawaida ya mtindo wa kichekesho wa dikteta. Mnamo mwaka wa 1981 mtoto wa kiume kipenzi wa Shehu alimwarifu baba yake kwamba alikuwa amependana na bingwa wa voliboli mchanga mwenye kuvutia, ambaye baba yake alikuwa profesa wa chuo kikuu na mshiriki wa familia inayopinga Ukomunisti. Bila kushauriana na Hoxha, Shehu alikubali ndoa hiyo. Uzembe huo ulimkasirisha Hoxha, na ndani ya mwezi mmoja Shehu alilaaniwa na kujiua badala ya kukabili kikosi cha kufyatuliwa risasi. 

Kufikia hatua za mwisho za utawala wa Hoxha, nchi iliingia katika kutengwa na ufukara zaidi. Mawimbi yote ya redio na televisheni ya kigeni yalikwama, na mipaka ya nchi ilikuwa na waya wenye miinuko na uzio wa umeme. Askari waliamriwa kupiga risasi ili kuwaua wale wanaojaribu kutoroka. Wale ambao hawakupigwa risasi walihukumiwa kutoka miaka 10 hadi maisha gerezani; ni watu 6,000 tu waliotoroka Albania wakati wa miaka ya Hoxha.

Wakulima waliishi kwa kiasi cha dola 15 kwa mwezi huku wakipokea posho kidogo ya chakula ambayo iliidhinisha familia ya kilo nne moja ya nyama kwa mwezi. Huko mashambani, utapiamlo na magonjwa yanayohusiana nayo yalienea. Chakula cha mahindi na chumvi kidogo, sukari, na mafuta kilizuia njaa. Mali ya kibinafsi na mpango wa mtu binafsi ulikatazwa, na maafisa wa chama walinyima wakulima haki ya kumiliki mifugo. Kufikia 1982 kumiliki kuku ilikuwa marufuku.

Mnamo 1984, Albania isiyo na pesa, licha ya miradi mingi ya kazi za umma na programu za kusoma na kuandika zilizoundwa kufundisha tu nyenzo ambazo serikali iliona zinafaa, iliburudisha uhusiano wa kiuchumi na Ujerumani Magharibi kwa madhumuni ya kupokea msaada kutoka nje. Franz Josef Strauss, waziri mkuu wa Bavaria, alipewa ruhusa ya kusafiri kupitia Albania akielekea Ugiriki. Mwanawe aliandikisha uchunguzi huu, “Tulifika Tirana…Mji ulikuwa kwenye giza kuu. Hakukuwa na magari… Katika maonyesho ya teknolojia ya Kialbania, tuliona Trekta ya Enver Hoxha. Rafiki ambaye alifanya kazi kwa Mercedes-Benz alisema kwamba tulikuwa tukitengeneza hivi miaka ya 1920…” Teknolojia ya Kialbania ilikuwa imesimama kwa zaidi ya miaka 60.

Hoxha alifariki mwaka wa 1984 na mrithi wake Ramiz Alia akatawala kwa miaka mingine mitano hadi utawala ulipopinduliwa. Katika miaka hii 46, karibu wanaume na wanawake 5,500 walinyongwa na 24,000 walihukumiwa vifungo vya hadi miaka 35 ambavyo mara nyingi viliongezwa wakati wa kufungwa. Mipango ya uhamisho wa ndani iliyotumiwa kutekeleza adhabu ya pamoja ilituma wahasiriwa 70,000 kwenye kambi za wafungwa ambapo wengi walikufa kutokana na hali mbaya.

Reshat aliishi katika Albania ya Kikomunisti kuanzia 1967 hadi kuanguka kwake mwaka wa 1989, wakati ambapo hali ya wasiwasi ya Hoxha ilifikia kilele chake na umaskini mkubwa ulipunguza idadi ya watu kukosa tumaini. Kupitia mkalimani na kiongozi mkuu wa kikundi cha wapanda mlima, Mirjeta, alisimulia uzoefu wake binafsi. Alizaliwa mwaka wa 1967, aliishi miaka 22 ya kwanza ya maisha yake chini ya Hoxha na mrithi wake Ramiz Alia. Hoxha alianzisha utawala wa Stalinist wakati huo huo na kupaa kwake madarakani.

Nguvu na vitisho vilizidi idadi ya watu ambao hawakuwa wamepona kutoka kwa miaka mitatu ya uvamizi wa Nazi. Waalbania wengi waliishi nchini humo na walikuwa wakitegemea mifugo. Hoxha aliamuru kwamba familia inaweza kumiliki ng'ombe mmoja au wawili tu, na kufikia miaka ya 1980 hakuna umiliki wa kibinafsi ulioruhusiwa. Mtandao mkubwa wa majasusi ulifuatilia raia kila mara ili kuhakikisha kwamba sheria inafuatwa. Kutoweza kumiliki mifugo kihalali kulimsumbua sana baba na mama yake Reshat, ambao walilea watoto saba. Waliishi kwa kula chumvi, mkate, na mafuta ya zeituni, na kama si unga wa mahindi, familia ingekufa njaa.

Watu waliokata tamaa wana uwezo mkubwa, na Rashat alisema kwamba kondoo na nguruwe walifichwa majumbani ili wasigunduliwe. Katika tukio moja, mama-mkwe wake alificha kondoo katika chumba chake cha kulala. Wenye mamlaka walifika kwa ukaguzi wa kawaida, na wanawake hao walikana ujuzi wowote wa kufuga mifugo haramu. Kabla ya polisi kuondoka kwenye jumba hilo, mjukuu wake wa miaka 3 aliingia chumbani na kusema, "Bibi, kuna kondoo katika chumba chako cha kulala." Polisi huyo alifurahishwa na kutokuwa na hatia kwa mvulana huyo, na nyanya yake alikemewa tu. Wakulima walijulikana kuwalisha nguruwe lita moja ya raki, divai iliyoimarishwa kwa pombe 40% kabla ya ukaguzi ili kuwaweka kimya na kutogunduliwa.

Walimu na wataalamu walilazimika kuacha kazi zao na kufanya kazi kama vibarua duni—sera iliyotekelezwa katika Uchina wa Wamao na huko Kambodia chini ya Pol Pot. Wale walioipinga serikali kwa bidii waliondolewa, na wanafamilia waliadhibiwa mara ya pili. Watoto wa wahalifu wa kisiasa hawakuweza kuhudhuria shule, na familia zilihamishwa kutoka kwa nyumba zao hadi maeneo ya mbali ambako maisha yalikuwa magumu.

Idadi ya watu iliwekwa wazi kwa propaganda zisizo na kikomo kutoka utoto hadi kaburi. Nchi hiyo ilikuwa imetengwa kabisa, na watu waliambiwa kwamba Albania ndiyo nchi yenye kutamanika zaidi ulimwenguni. Nchi zingine zilimezwa na wivu na kuwa tayari kushambulia na kudai hazina ya Albania. Ili kulinda nchi ya asili ilihitaji kuwa macho na kuwa tayari kufa kwa ajili ya Jamhuri ya Watu na kwa ajili ya mungu wa asili, Hoxha.

Sheria za kiholela zilienea katika jamii na kutumika kwa maelezo bora zaidi-mwonekano wa kibinafsi, urefu wa suruali, marufuku ya mifuko; orodha ilikuwa haina mwisho. Haikuwezekana kuwafuatilia, na umma ulijulishwa kwa mdomo. Utekelezaji ulianza kwa kuaibisha hadharani kwa matamshi, ikifuatiwa na arifa zilizoandikwa katika maeneo ya umma. Wakiukaji walitengwa na jamii kwa hofu ya hatia na ushirika. Taarifa ya Beria, “Nionyeshe mtu huyo, nami nitakuonyesha uhalifu,” yatoa muhtasari wa mfumo wa haki ya jinai wa Albania.

Dini ilikatazwa kabisa na mara chache haikufuatwa faraghani kwa kuhofia kulipizwa kisasi. Katika nchi ambayo takriban 60% ya watu walikuwa Waislamu kwa mila, raia walilazimishwa kunywa raki, kula nyama ya nguruwe, au kukiuka mfungo wa mchana wa Ramadhani ili kuwafichua Waislamu wanaoabudu kwa siri.

Vikundi vya vijana vya Kikomunisti vilikuwepo katika shule zote na akifikisha umri wa miaka 18, mtu angeweza kuwa mwanachama wa Chama cha Kikomunisti. Kujiunga haikuwa lazima, lakini wanachama wa chama walipokea upendeleo—kazi bora, saa chache za kazi, na fursa ya watoto wao kuhudhuria shule wanazopendelea. Licha ya manufaa hayo, Reshat inakadiria ni asilimia 30 tu ya wale wanaostahili kuwa wanachama wa chama, ingawa idadi ya wapelelezi na watoa habari hufanya idadi hii kuwa ngumu kubaini.

Reshat na Waalbania wengi kama yeye ni uthibitisho wa ustahimilivu wa watu hao, ambao walipata magumu ya ajabu lakini wakarekebisha kwa mafanikio. Nchi yao inastawi na kutiwa nguvu na uhuru wa kuzungumza na uwezo wa kuishi maisha yao bila kukandamizwa. Waalbania wanapinga sana Ukomunisti na wanachukia pendekezo kwamba kwa njia yoyote kupita kiasi kwa Hoxha kulihalalishwa. Ni matakwa yao ya dhati kwamba ulimwengu ufahamu juu ya dhabihu kubwa za watu wa Albania na umuhimu wa kupinga dhuluma kwa gharama yoyote.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Scott Sturman

    Scott Sturman, MD, rubani wa zamani wa helikopta wa Jeshi la Wanahewa, ni mhitimu wa Darasa la Chuo cha Jeshi la Wanahewa la Merika la 1972, ambapo alihitimu katika uhandisi wa angani. Mwanachama wa Alpha Omega Alpha, alihitimu kutoka Chuo Kikuu cha Arizona School of Health Sciences Center na kufanya mazoezi ya udaktari kwa miaka 35 hadi alipostaafu. Sasa anaishi Reno, Nevada.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone