Brownstone » Jarida la Taasisi ya Brownstone » Udanganyifu wa Asili wa Dawa ya Kisasa
udanganyifu wa asili

Udanganyifu wa Asili wa Dawa ya Kisasa

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

In kipande cha awali, tulieleza kwa nini wasomi wamevutiwa na ufashisti, na jinsi ushawishi huu ulivyosababisha "wataalamu" wengi katika sekta ya elimu kuendana na masimulizi ya udhibiti wa covid. Sasa tunaelekeza macho yetu kwenye tasnia ya matibabu na mawazo ya watu ambao inawahudumia.

Tuseme daktari aliyeimarika anaketi chini ili kutafakari kwa unyoofu kazi yake ndefu. Katika kazi hii atakuwa ametoa ushauri na maagizo kwa maelfu ya wagonjwa, na bila shaka atakuwa amefanya makosa ambayo yalileta matokeo makubwa. 

Labda mgonjwa mmoja alipatwa na wazimu kwa sababu ya kutumia dawa za kupindukia na tembe za tezi ambazo daktari alipuuza kuzirudisha kabla haijachelewa. Mwingine alikufa kwa sababu alifikiri kimakosa kansa inayokua kwa lipoma isiyo na afya (kinundu cha mafuta kilicho chini ya ngozi). Mwingine alikufa baada ya kupatwa na matatizo kutokana na vipimo visivyo vya lazima alivyoagiza ili tu kumfanya mgonjwa huyo afurahi.

Wawili walikuwa walemavu wa kudumu kutokana na kuagizwa vidonge ambavyo hawakuvihitaji na hiyo ilikuwa na madhara makubwa. Wanne walizoea tembe za opioid alizoagiza kwa ajili ya mfadhaiko mdogo, hatimaye kupoteza kazi zao na ndoa zao. Wengine kumi walipata wasiwasi mwingi baada ya "kujulishwa kikamilifu" juu ya magonjwa yote ya kigeni ambayo wanaweza kuwa nayo.

Sababu za makosa yake kwa miaka, daktari huyu mwaminifu angekumbuka, tofauti. Wakati fulani alikuwa amechoka sana asiweze kuzingatia. Nyakati nyingine alihisi huruma sana kwa mgonjwa mwenye ugonjwa wa neva, akakubali kuagiza dawa isiyo ya lazima waliyoomba. Wakati fulani alikula kiapo chake cha “kibali alichopewa” kwa uzito kupita kiasi. Wakati mwingine hakujua la kufanya kwa sababu hakuwa ameendelea na maarifa ya hivi punde ya kisayansi katika eneo fulani, na kwa hivyo akafikiria kwamba haikuwa sawa. Wakati fulani alichukia mgonjwa sana ili afanye bidii. Kwa kifupi: alikuwa binadamu wa kawaida, asiyeweza kushindwa.

Je, familia za wagonjwa walioathiriwa na makosa yake, na taaluma ya sheria, wangefanya nini kwa daktari huyo mwaminifu, ikiwa angeshiriki mawazo yake? 

Wangemtupa kwa mbwa mwitu. 

Suti za uzembe wa matibabu zingefilisi. Angepoteza leseni yake ya matibabu, nafasi yake ya kijamii, na pengine uhuru wake. Maisha yake yangeisha hata kama kiwango chake cha makosa kwa kila mgonjwa hakikuwa cha juu kuliko cha daktari wa kawaida. Hakuna rehema ambayo ingetokana na kuelekeza kwenye maisha mengi yaliyookolewa na miito yake mingi ya hukumu nzuri. Kukiri makosa ya mauti kungemhukumu bila kujali.

Kwa hivyo, lazima aseme uwongo. Ni lazima ajifanye kuwa hajawahi kufanya makosa yoyote katika maisha yake ya kitaaluma, alikuwa juu ya sayansi mpya kila wakati, na alimpa bora zaidi katika kila mashauriano ya dakika 10 aliyowahi kufanya. 

Adhabu ya kumiliki makosa ya kibinadamu inamzuia kuwa mwaminifu. Sisi, kama jamii, tunalazimisha ukosefu huu wa uaminifu juu yake. Sheria zetu za uzembe wa kimatibabu na uwajibikaji zinadhania kiwango cha ukamilifu ndani yake na katika sanaa yake ya uponyaji ambayo si ya kweli, na kwa hivyo sheria hizo zenyewe ni muhimu.

Nini huenda kwa daktari huenda kwa hospitali, nyumba ya uuguzi, mtaalamu, muuguzi, na mwakilishi wa sekta ya dawa: kukiri kwa ubinadamu wao wenyewe na hivyo makosa mengi ya mauti wanayofanya mara kwa mara ni nje ya swali. Ni lazima waendelee kusema uwongo kuhusu makosa yao ili kuhifadhi maisha yanayoonekana kuwa ya kawaida. Hii ilikuwa kweli muda mrefu kabla ya covid kuja.

Uongo wa pamoja huzuia sayansi

Tatizo hili limetambulika vyema kwa miongo kadhaa katika fasihi. A Makala ya ukaguzi wa 2001 ilikadiria kuwa 6% ya "vifo vya wagonjwa wanaotoa huduma ... labda au kwa hakika kuzuilika." A kuripoti iliyochapishwa mwaka uliotangulia, yenye mada ifaayo “To Err is Human,” ilikadiria kwamba makosa ya kitiba yalikuwa 5th chanzo kikuu cha kifo. Walakini, kwa ufahamu wetu, hakuna nchi ambayo makosa ya matibabu yameripotiwa kuhusika na vifo vya watu katika takwimu za vifo zinazotolewa na mashirika ya kitaifa ya takwimu (km, na ABS ya Australia) Hii ina maana kwa uwazi kwamba mfumo mzima ambao kwayo tunapima chanzo cha kifo katika zama hizi umeathirika.

Kutokana na hali hii kubwa ya mafuta iliyopachikwa ndani ya mifumo yetu ya vipimo vya matibabu, kimsingi haiwezekani kurekebisha mfumo wa matibabu ili kuepuka makosa kwa njia ya gharama nafuu. Ikiwa hakuna mtu anayeweza kumiliki makosa, basi inakuwa vigumu kutathmini jinsi mabadiliko fulani (kwa mfano, taratibu au itifaki zinazofuatwa na madaktari) 'yameboresha' mambo. Baada ya yote, hakuna makosa yaliyofanywa hapo awali, kwa hivyo hakuna uboreshaji unaowezekana! 

Kwa hivyo mtu analazimika kupapasa-papasa gizani kwa ajili ya maboresho yanayowezekana badala ya kuwa na uwezo wa kufanya masomo ya kisayansi. Kwa njia hii, inashangaza, kujifanya kuwa Hakuna-Medical-Mistakes hufanya utafiti wa mazoezi ya matibabu kuwa usio wa kisayansi. Takwimu juu ya vifo vinavyotolewa na mfumo lazima ziwe za kughushi, kwa maumivu ya kifo cha kifedha na kijamii. 

Vikwazo kwa dhana ya suluhisho pekee 

Majadiliano mengi kuhusu tatizo hili katika duru za matibabu yamezalisha michakato kadhaa ya muda ili kuondoa hali mbaya zaidi, kama vile kuwa na vikao vya uaminifu ndani ya hospitali ambapo madaktari wanaohusika katika kesi wanaweza kujadili kile kilichotokea hadi kifo na nini kinaweza kuboreshwa kusonga mbele. Licha ya kazi hizi nzuri katika ngazi ya mtaa, hakuna suluhu la wazi la jumla, kwa sababu hakuna mtu binafsi au kitaaluma anayeweza kumudu makosa ya kimatibabu kurekodiwa rasmi.

Suluhisho pekee la kweli la mfumo mzima ni kwa jamii kustareheshwa waziwazi na wazo kwamba watu wanauawa kwa sababu ya makosa, uvivu kidogo, huruma potofu, akili ya kawaida badala ya ya ubinadamu, na vipengele vingine vya hali ya binadamu. Ili kuepuka udanganyifu kwa kiwango kikubwa, jamii ingelazimika kujifunza kukubali 'uzembe mkubwa wa kitiba' wa mara kwa mara ambao hakuna mtu anayelipa gharama hiyo.

Kwa nini suluhisho hilo haliwezekani? Kwa nini hakuna jamii tunayoifahamu inayoruhusu kwa uwazi "wastani wa akili" kama kisingizio halali cha kuua mtu kupitia simu za uamuzi mbaya wa matibabu? Kwa nini jamii hazitambui kwamba “kutokuwa na mwelekeo” na “kuwashwa watu wengine” ni sababu za kawaida kabisa za kufanya makosa ya mara kwa mara ambayo, kwa upande wa wataalamu wa kitiba, yanaweza kusababisha vifo? Kwa nini uaminifu unaadhibiwa sana?

Kisingizio cha kawaida cha kudumisha uwongo wa Hakuna-Makosa ya Kimatibabu ni kwamba kuadhibu makosa ya wazi ni njia ya kulazimisha matabibu kuzingatia na sio kuwa wavivu au wasiozingatia. Kuna hatua yenye tija kwa athari hiyo ya motisha, lakini kikomo kigumu cha udhaifu wa mwanadamu hakiwezi kusahaulika. 

Sababu isiyoeleweka sana ya kuendelea kwa uwongo ni kwamba kujifanya kuwa dawa kamilifu hutengeneza msingi wa mtindo mzuri wa biashara kwa taaluma ya matibabu, ambayo hupata kucheza kadi ya "sisi ni Übermensch", na taaluma ya sheria, ambayo. kisha hutoa pesa kutokana na kutolingana kati ya ukweli usio kamili na picha ya Hakuna-Makosa ya Matibabu. 

Sababu nyingine, ambayo pia haihusiani na kitu chochote chenye tija, ni kwamba idadi ya watu kwa ujumla inaweza kuathiriwa na hadithi kwamba wataishi na afya njema milele ikiwa tu watakohoa dola za kutosha. Sote tunapenda kuamini kwamba tutaishi milele na kwamba tatizo lolote la afya linaweza kutatuliwa. Pia tunapenda kuamini kwamba tukiteseka kutokana na makosa ya wengine, haiwezi kuwa kwa sababu ya bahati mbaya bali lazima inatokana na uovu unaohitaji kuadhibiwa. Usahili wa kuvutia wa dhana ya 'wema dhidi ya uovu' huweka nje jukumu lolote la kasoro za kibinadamu.

Hatutaki kusikia kwamba uvivu wa wengine unaweza kutuua na kwamba familia zetu zikubali hilo, kwa sababu uvivu kidogo hauepukiki. Hatutaki kusikia kwamba kugombana kwetu kunaweza kusababisha madaktari kutupa tembe ambazo ni mbaya kwetu. Kwa hiyo, hatusikii kamwe mambo haya, kwa sababu madaktari hawatuambii kamwe.

Kwa kifupi, tunataka kudanganywa, na kwa wastani hatujakomaa vya kutosha kusikia kuhusu mapungufu yetu au ya wale tunaowategemea. Wanasiasa, wanasheria, na huduma za afya wameshughulikia hili kwa muda, na leo wanakidhi tu hamu yetu ya kudanganywa.

Kwa kuzingatia uelekevu huu ulioenea, haifai kushangaa kwamba makundi mengi ya madaktari na wasimamizi wa afya walidanganya kupitia meno yao katika enzi ya covid. Kwa nini ustaajabu kwamba wanaficha athari mbaya za chanjo na kuzidisha umuhimu wa kufuli na vinyago? Je, uwongo huu una tofauti gani kwa namna yoyote na uwongo ambao 'tumelazimisha' kuuondoa katika miongo iliyopita? Hakika sisi tumeyapata yale tuliyowadai kwa jembe.

Je, maisha yanaweza kuwa mazuri sana?

Je, ni hivyo hivyo kwa sekta nyingine sasa, na je, uongo umeenea zaidi sasa kuliko, tuseme, miaka 100 iliyopita?

Katika siku za hivi karibuni za uwongo wa kitaasisi, makala ya mtandaoni kujadili sheria ya uzembe wa kimatibabu inabainisha kuwa "madai ya fidia kwa uzembe wa matibabu dhidi ya madaktari na wataalamu yalikuwa nadra sana kabla ya karne ya 20. Kwa sababu ya maendeleo kadhaa na kesi muhimu katika sheria, madai ya uzembe wa matibabu na sheria ya majeraha ya kibinafsi inayozunguka uzembe wa matibabu yalibadilika na kuwa sheria zilizopo leo. Kwa maneno mengine, shinikizo la kusema uwongo linalotokana na sheria zetu, na hasa sheria zetu za uzembe, zimeongezeka katika kipindi cha miaka 100 iliyopita. 

Vipi kuhusu sekta nyingine? Je, mtengenezaji wa gari la kisasa anaweza kuwa mwaminifu kuhusu jukumu lake katika kutokamilika na kusababisha ajali mbaya? Je, mhasibu mtaalamu leo ​​anaweza kuwa na kosa katika akaunti ya kila mwaka ya kampuni ambayo ilisababisha kufilisika? Je, mkulima wa kisasa anaweza kumiliki kwa bahati mbaya kutumia dawa nyingi za kuua wadudu ambazo zilisababisha athari mbaya ya mzio kwa watumiaji? Je, mvuvi anaweza kumiliki spishi inayolindwa?

Majibu huanzia 'hapana' hadi 'haifai sana.' Kama ilivyo kwa dawa, sababu ya kukandamiza ukweli wa silika katika kila kesi inakuja chini ya tishio la kesi na mkusanyiko wa jumla wa hadithi zinazoenezwa na jamii: hadithi za ushauri kamili wa kitaaluma, mashine kamili, na chakula kamili. Kukiri makosa ni gharama kubwa sana. 'Caveat emptor' (mnunuzi tahadhari!) ametoka kwenye utamaduni.

Kwa nini mabadiliko? 

Nchini Marekani mtu anashawishika kulaumu taaluma ya sheria, lakini kwa kweli hiyo itakuwa sawa na kumlaumu paka kwa kula nyama ya nguruwe iliyoachwa nje ya friji. Nchi zisizo na idadi kubwa ya mawakili wa kesi, kama vile Japani na Korea Kusini, hazina kategoria ya 'kosa la kimatibabu' katika visababishi vya vifo vilivyoripotiwa, tunavyojua. Sababu basi lazima iwe ya jumla zaidi, inayohusiana na hali ya pamoja ya binadamu katika zama za kisasa.

Tunaamini kwamba mabadiliko hayo hatimaye ni matokeo ya idadi ya watu kuzoea kufanya kazi vizuri sana. Magari mbovu sasa ni nadra sana. Chakula nyingi ni cha kuaminika sana. Ushauri wa kitaalamu mara nyingi ni sahihi. Ikiwa tunapata ubora kwa asilimia 99 ya wakati, ni binadamu tu kufunga macho yetu kwa kutowezekana kwa kupata mambo sawa kwa asilimia 100 na kujiingiza katika fantasia ya utulivu ya ukamilifu. Je, “hatustahili ukamilifu?” Kwa nini "kuvumilia chochote kidogo?" Nakala ya uuzaji inajiandika yenyewe. 

Hadithi ya ukamilifu inavutia sana kwamba kwa muda mrefu vikundi vitabadilika bila shaka kusukuma hadithi hiyo ili kupata pesa au kupata huruma zetu. Wanasheria na wanasiasa wamelazimika.

Ikionekana katika mwanga huu, sehemu ya njia ya kuelekea kwenye hofu kuu ya covid na muendelezo wake imekuwa kwamba kumiliki kutokamilika kumetoweka kutoka kwa utamaduni wetu. Maisha ni mazuri sana. Kumiliki makosa, au hata madai yaliyotiwa chumvi ya ufanisi, sio jambo lililofanywa. Inaonekana kwa kiwango cha chini kama udhaifu, na mbaya zaidi dhima ya kisheria. 

Nani wa kulaumiwa kwa utamaduni huo? Wasukuma binafsi wa hadithi, au umma, au hata asili ya binadamu? Je, tumlaumu Obama kwa kutoa ahadi isiyowezekana kwamba "Ndiyo, tunaweza" kuondokana na umaskini na njaa duniani, au tunapaswa kuwalaumu mamilioni ya wapiga kura wenye shauku waliojitokeza kwa idadi kubwa kwenye sanduku la kura ili kutuza ujinga kama huo. ahadi? Je, tumlaumu Trump kwa kutoifanya 'Marekani kuwa kubwa tena' au 'kuchafua kinamasi,' au tuwalaumu mamilioni waliofikiri angefanya mambo haya na kumtuza kwa kauli mbiu zake za uuzaji?

Wapi kutafuta ukweli

Jibu ni dhahiri na linatutazama wengi wetu kwenye kioo. Ni jibu la kukatisha tamaa, lakini sio la kuhuzunisha kama jibu la kama tunaweza kuona mabadiliko makubwa katika maisha yetu. Kwa maana ni katika hali zipi kwa kweli tutakomaa zaidi katika siku zijazo, tukilea watoto wetu kwa ufahamu wa kina wa kutokamilika kwa kibinadamu na uhitaji wa kuvumilia makosa mabaya kama 'moja tu ya mambo hayo?' Tu uzoefu wa maumivu kwa kiwango kikubwa unaweza kuonekana kuwa na uwezo wa kuweka upya utamaduni wetu kwa ule unaoangazia uvumilivu mzuri wa makosa ambayo huua idadi kubwa yetu kila mwaka. 

Tukiangalia katika historia na tamaduni, mifano ya mitazamo bora zaidi kuhusu makosa ya kibinadamu inahusiana na matukio ya hivi majuzi ya taabu, utumwa, vurugu, au chanzo kingine cha hatari kubwa kwa maisha. Mtazamo wa "Usijali, uwe na furaha" wa Karibea uliibuka kutokana na historia ya maumivu na hasara inayohusishwa na utumwa wa enzi za Ukoloni. 

Kukubalika bila masharti kwa udhaifu wa kibinadamu unaoonyeshwa katika Ukristo kuliibuka wakati wa jeuri kubwa dhidi ya Wakristo katika Milki ya Kirumi. Tamaduni kadhaa za Kihispania nchini Marekani leo zinafundisha mtazamo tulivu wa "Que sera, sera" kuelekea maisha na misukosuko yake yote, na ziko chini ya hadithi za vizazi za uhamiaji, hatari na hasara.

Utamaduni mkubwa wa Magharibi wa zama za kisasa hautaacha udanganyifu wake uliokita mizizi bila kwanza kupitia mabadiliko mabaya na marefu ambayo tunakumbushwa kwa ukali kwamba maisha ni hatari na wanadamu si wakamilifu. Inawezekana kuwa athari za muda mrefu za chanjo ya covid zitasaidia kutukumbusha hili. Bora tunaloweza kutumainia kwa muda mrefu zaidi ni kubuni taasisi zetu ili kuongoza idadi ya watu hatua kwa hatua katika mawazo ya faraja na mapungufu ya kibinadamu.

Kutoroka kutoka kwa bahari ya uwongo ambayo sasa tunajikuta kunahitaji, kama hatua ya kwanza, visiwa vya ugunduzi wa ukweli na kusema ukweli. Vyuo vikuu vilikuwa visiwa hivyo vya kujitolea kwa ukweli, lakini vyuo vikuu vya leo vimetekwa kabisa na tasnia ya udanganyifu. Tunahitaji mpya, ambapo wanafunzi hawawezi kujificha kutokana na ukweli wa makosa na gharama kubwa ya kujifanya kinyume.

Wakati huo huo, tunapaswa kusikiliza kwa makini zaidi kwa wale katika jamii yetu ambao wameweza kuhifadhi faraja yao na hali mbaya ya ubinadamu. Kweli, sera.



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

Waandishi

  • Paul Frijters

    Paul Frijters, Msomi Mwandamizi katika Taasisi ya Brownstone, ni Profesa wa Uchumi wa Ustawi katika Idara ya Sera ya Jamii katika Shule ya London ya Uchumi, Uingereza. Anabobea katika utumiaji wa uchumi mdogo, pamoja na kazi, furaha, na uchumi wa afya mwandishi mwenza wa Hofu Kubwa ya Covid.

    Angalia machapisho yote
  • Gigi Foster

    Gigi Foster, Msomi Mwandamizi katika Taasisi ya Brownstone, ni Profesa wa Uchumi katika Chuo Kikuu cha New South Wales, Australia. Utafiti wake unashughulikia nyanja mbalimbali ikijumuisha elimu, ushawishi wa kijamii, rushwa, majaribio ya maabara, matumizi ya muda, uchumi wa tabia, na sera ya Australia. Yeye ni mwandishi mwenza wa Hofu Kubwa ya Covid.

    Angalia machapisho yote
  • Michael Baker

    Michael Baker ana BA (Uchumi) kutoka Chuo Kikuu cha Australia Magharibi. Yeye ni mshauri wa kujitegemea wa kiuchumi na mwandishi wa habari wa kujitegemea na historia katika utafiti wa sera.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone