Brownstone » Makala ya Taasisi ya Brownstone » Mizizi ya Kiakili ya Techno-Primitivism 
techno-primitivism

Mizizi ya Kiakili ya Techno-Primitivism 

SHIRIKI | CHAPISHA | EMAIL

Shambulio dhidi ya biashara la miaka michache iliyopita - kumaanisha sio biashara kubwa zaidi zilizounganishwa kisiasa lakini ndogo zinazoakisi maisha mahiri ya kibiashara - limechukua sura za kushangaza sana. Tangu New York Times alisema njia ya mbele ilikuwa "kwenda Zama za Kati," wasomi wamekuwa wakijaribu hivyo. Lakini hali hii ya zama za kati haijagharimu Data Kubwa, Pharma, Ag, au Media. Hugusa zaidi bidhaa na huduma zinazoathiri uhuru wetu wa kununua, kufanya biashara, kusafiri, kushirikiana na kudhibiti maisha yetu wenyewe. 

Kilichoanza kwa kufuli kilibadilika kuwa aina elfu. Hiyo inaendelea na hasira mpya za kila siku. Labda sio bahati nasibu. 

Pia bado tunajaribu kujua nini kilitokea. Fikiria udhibiti wa nguo kwa namna ya amri za mask. Inageuka kuwa walikuwa wanaenda tu. Maombi ya FOIA yana umebaini barua pepe kutoka Novemba 2020 ambapo maafisa wa Taasisi za Kitaifa za Afya walijadili kulazimisha kila Mmarekani kuvaa vipumuaji vya N95 kwa "kupata udhibiti na kuzima" Covid, kana kwamba hilo linawezekana. Ikiwa sote tungeacha kupumua tu, hatungepata magonjwa ya kupumua! 

Haikuwa kweli kuhusu huduma za afya. Ilikuwa ni kuhusu matumizi ya mamlaka juu ya idadi ya watu wote na wasomi wadogo kwa jina la sayansi. 

Kisha ikabadilika na kuwa risasi, ambayo serikali ilitufanya tupitie ndoano na gongo, dawa ya majaribio ambayo hatukuhitaji na ambayo ilithibitishwa kuwa sio salama na yenye ufanisi. 

Tangu enzi hizo, mambo mengine ya ajabu yameibuliwa: kampeni ya kula mende, kukomesha mafuta, kukomesha oveni za pizza zinazochoma kuni, kuweka oveni na magari yanayotumia umeme wote, kuacha viyoyozi, kumiliki chochote na kufurahishwa na matumizi yako ya kidijitali. na hata kuzuia jua, huku wakijishughulisha na kila kitu kama vile kujifanya wanaume wanaweza kupata mimba.  

Majiji mengi yanasambaratika, yameachwa na wakaaji matajiri na kumezwa na uhalifu. 

Yote ni wazimu lakini labda kuna wimbo wa sababu za haya yote?

Mnamo Agosti 2020, Anthony Fauci na mwandishi mwenza wake wa muda mrefu waliandika kipande ndani Kiini hilo lilitaka “mabadiliko makubwa ambayo yanaweza kuchukua miongo kadhaa kufikiwa: kujenga upya miundomsingi ya kuwepo kwa wanadamu, kutoka miji hadi nyumba hadi mahali pa kazi, hadi mifumo ya maji na mifereji ya maji taka, hadi kumbi za burudani na mikusanyiko.”

Walitaka utaftaji wa kijamii milele lakini huo ulikuwa mwanzo wake tu. Walifikiria kuvunjwa kwa miji, matukio mengi ya kijamii, mwisho wa safari za kimataifa na kwa kweli kusafiri wote, hakuna tena kumiliki wanyama wa kipenzi, mwisho wa wanyama wa kufugwa, na ulimwengu wa ajabu usio na pathogenic ambao walifikiri ulikuwepo miaka 12,000 iliyopita. 

Hatuwezi kurudi nyuma, walisema, lakini tunaweza "angalau kutumia masomo kutoka nyakati hizo kugeuza usasa katika mwelekeo salama."

Hapo tunayo. Hifadhi huduma "muhimu" (na watu) lakini uondoe kila kitu kingine. Kufungiwa kulikuwa tu kesi ya majaribio ya mfumo mpya wa kijamii. Sio ubepari. Sio ujamaa kama tulivyoelewa. Inahisi kama ushirika kati ya vita lakini kwa msokoto. Biashara kubwa zinazopata neema si tasnia nzito bali teknolojia ya kidijitali iliyoundwa ili kuishi kwa kutumia data iliyofutwa na kueneza ulimwengu kwa miale ya jua na upepo. 

Ruhusu kwamba hakuna jipya chini ya jua. Utopiani mpya huu wa ajabu unatoka wapi? 

Miaka mitatu iliyopita, mimi na Matt Kibbe tulikumbuka kwamba mnamo 1952, FA Hayek aliandika kile kilichokuwa Kupambana na Mapinduzi ya Sayansi. Wazo ni kwamba mwishoni mwa karne ya 18 na mwanzoni mwa karne ya 19, dhana mpya ya sayansi ilizaliwa, ambayo ilibadilisha ufahamu wa hapo awali. Sayansi haikuwa mchakato wa ugunduzi kwa utafiti lakini hali ya mwisho iliyoratibiwa inayojulikana na kueleweka tu na wasomi. Wasomi hawa wangelazimisha maoni yake kwa kila mtu mwingine. Hayek aliita hii "matumizi mabaya ya akili" kwa sababu sababu ya kweli inaahirisha kutokuwa na uhakika na ugunduzi wakati sayansi kama itikadi ni ya kiburi na inafikiria inajua kile kisichojulikana. 

Sikuwa na wakati wa kukisoma tena kitabu hicho lakini Kibbe alipata. Nilimuuliza ikiwa Hayek alisema jambo lolote ambalo liligusa matatizo yetu ya sasa. Jibu lake: “Kitabu hiki kinaeleza kila kitu.”

Hilo ni pendekezo kabisa. Kwa hivyo nikaingia ndani. Ndiyo, nilikuwa nimekisoma miaka iliyopita lakini kila kitabu cha nyakati za awali kina hisia na ujumbe tofauti katika nyakati za baada ya muda. 

Ni kweli ya kisayansi. Hayek anachunguza kwa undani sana wanafikra wa mwanzoni mwa karne ya 19 - warithi na waliogeuza Mwangaza wa awali wa Kifaransa - na asili yake katika maandishi na ushawishi wa Henri Saint-Simon (1760-1825). 

Kwa hiyo nikaenda hatua moja zaidi na kuyachimbua maandishi ya mwanafikra huyu wa ajabu. Leo anaitwa mjamaa lakini hakujiita hivyo. Hakika, maandishi ya baadaye sana ya Karl Marx, ambayo yalichanganya lahaja za Kihegelia katika nadharia ya ujamaa huku yakiwashutumu watu kama Saint-Simon hayapati mizizi yao mingi hapa. (Tamaduni ya Hegelian ya takwimu za kushoto na kulia I jadili hapa.)

Kwa ufupi, Saint-Simon ni msomi lakini sio kwa njia ya kihafidhina. Aliota ulimwengu usio na upendeleo wa kuzaliwa au utajiri wa kurithi. Utawala wa aristocracy unaweza kulaaniwa kwa yote aliyojali. Alifikiria ulimwengu wa kile alichokiita sifa lakini haikuwa sifa kwa njia ya bidii na biashara kama hiyo. Ulikuwa ni ulimwengu unaoendeshwa na wajanja au savants ambao wana vipawa vya kiakili visivyo vya kawaida. Wangejumuisha wasimamizi na watawala wa jamii. 

Mfumo wake wa serikali alioupenda zaidi ungekuwa na wanaume 21: “wanahisabati watatu, matabibu watatu, wanakemia watatu, wanafiziolojia watatu, watu watatu wa herufi, wachoraji watatu, wanamuziki watatu.” 

Baraza la 21! Nina hakika wangeelewana vizuri na wasiwe mafisadi hata kidogo. Na bila shaka watakuwa wema! 

Tungejua watu hawa ni akina nani kwa kuweka kura kwenye kaburi la mungu chaguo la Isaac Newton Saint-Simon) na hatimaye makubaliano kuhusu baraza la wasomi yangechaguliwa. Hawangekuwa serikali kama hiyo, angalau sio kama inavyoeleweka jadi, lakini wapangaji wasomi ambao wangetumia akili kuunda jamii nzima kwa njia sawa na ambayo wanasayansi wanaelewa na kuunda ulimwengu wa asili. 

Unaona, kwa njia yake ya kufikiri, hii ni busara zaidi kuliko kuwa na aristocracy ya urithi katika malipo. Na wanaume hawa kwa upande wao wangetumia busara zao katika kutumikia jamii, ambayo ingetiwa msukumo mkubwa nayo, kama vile MSNBC inavyoshangiliwa sana kwa Dk. Fauci na marafiki zake. Saint-Simon aliandika: 

“Watu wenye akili watapata ujira unao wastahiki wao na nyinyi; zawadi hii itawaweka katika nafasi pekee inayoweza kuwapa njia ya kukupa huduma zote wanazoweza kuzipata; hii itakuwa tamaa ya roho zenye nguvu zaidi; itawaelekeza kutoka kwa vitu vyenye madhara kwa utulivu wako. Kwa hatua hii, mwishowe, utawapa viongozi kwa wale wanaofanya kazi kwa maendeleo ya ufahamu wako, utawekeza viongozi hawa kwa kuzingatia sana, na utaweka nguvu kubwa ya pesa katika tabia zao."

Kwa hivyo basi: wasomi wanapata nguvu isiyo na kikomo na pesa isiyo na kikomo na kila mtu atatamani kutenda kama watu hawa na matarajio haya yataboresha jamii nzima. Inanikumbusha mfumo wa kabla ya kisasa nchini China ambapo wanafunzi bora tu ndio wangeweza kuingia katika darasa la Wamandarin, ambao walikuwa ngazi 9 za viongozi wa juu katika serikali ya Imperial China. Hakika, Saint-Simon aliwaalika wafuasi wake "kujihesabu kama magavana wa utendaji wa akili ya mwanadamu."

Aliwazia “nguvu za kiroho mikononi mwa wasaliti; nguvu za muda mikononi mwa wenye nazo; mamlaka ya kuteua wale walioitwa kutimiza majukumu ya wakuu wakuu wa wanadamu, mikononi mwa kila mtu.” 

Saint-Simon aliishi maisha ambayo yalizunguka kati ya utajiri na umaskini, na akajuta kwamba hali hiyo ingempata mtu yeyote wa fikra zake. Kwa hivyo aliandaa pamoja siasa ambayo ingemlinda yeye na wenzake kutokana na misukosuko ya soko. Alitaka tabaka la kudumu la warasimu ambao wangetengwa kabisa na ulimwengu wa kiliberali ambao ulikuwa umesherehekewa tu robo karne mapema na kama Adam Smith. 

Maandishi yake yaliwatia moyo Auguste Comte na Charles Fourier, ambao walikubali kwamba sayansi inapaswa kuchukua vazi la uongozi katika mpangilio wa kijamii. Mtazamo mkubwa ambao Engels na Marx walitoa kwa hili ilikuwa kuubatiza uongozi kama safu ya mbele ambayo ilielewa kweli shida ya babakabwela. Walishiriki kwa pamoja na Saint-Simon usomi wake muhimu, ambao bila shaka uligusa mbio. 

Katika kifungu kimoja cha kuchukiza sana, Saint-Simon anaandika hivi: “fundisha kwamba Wazungu ni watoto wa Abeli; kufundisha kwamba Asia na Afrika wanakaliwa na uzao wa Kaini. Tazama waafrika hawa walivyo na umwagaji damu; kumbuka uvivu wa Waasia; baada ya jitihada zao za kwanza, watu hawa wachafu hawajajitahidi tena kuukaribia uwezo wangu wa kuona mbele.”

Huu ndio msingi wa kile Hayek alichoita kupinga mapinduzi ya sayansi. Haikuwa sayansi bali sayansi ambamo uhuru kwa kila mtu ni jehanamu, werevu wa kunyakua udhibiti ulikuwa mpito, na utawala wa kudumu wa washenzi ili kuunda akili ya mwanadamu ulikuwa mbinguni duniani. 

Kitabu bora ambacho nimeona ambacho kinanasa kiini cha ndoto hii ni cha Thomas Harrington Uhaini wa Wataalam. Wanageuka kuwa si watu wasiojitolea au waangalizi stadi wa jamii bali waoga wapotovu ambao hutawala kwa ukatili unaochochewa na kazi na kukataa kukiri wakati “sayansi” yao inapotokeza kinyume cha lengo lao lililotajwa.

"Sayansi" kama itikadi ni kinyume cha sayansi kama inavyoeleweka jadi. Haifai kuwa uainishaji na uanzishwaji wa tabaka la wasomi wa wasimamizi wa kijamii bali ni uchunguzi wa unyenyekevu wa hali halisi zote za kuvutia zinazofanya ulimwengu unaotuzunguka kufanya kazi. Sio juu ya kulazimisha lakini udadisi, na sio juu ya kanuni na nguvu lakini ukweli na mwaliko wa kuangalia kwa undani zaidi. 

Saint-Simon alisherehekea sayansi lakini akawa anti-Voltaire. Badala ya kuachilia akili ya mwanadamu, yeye na wafuasi wake walijiwazia kuwa magavana wake. Anthony Fauci kweli ni mrithi kati ya wengi, na mnyama wa ajabu wa techno-primitivism ni monster wa uumbaji wao ambao sasa unatishia ustaarabu yenyewe. Kuweka kila mtu kwenye kipumulio cha N95 ili kuzima ugonjwa ni mwanzo tu. Lengo halisi ni kuwa “watawala wa kudumu wa utendaji wa akili ya mwanadamu.”



Imechapishwa chini ya a Ushirikiano wa ubunifu wa Commons 4.0 Leseni ya Kimataifa
Kwa machapisho mapya, tafadhali rudisha kiungo cha kisheria hadi cha asili Taasisi ya Brownstone Makala na Mwandishi.

mwandishi

  • Jeffrey A. Tucker

    Jeffrey Tucker ni Mwanzilishi, Mwandishi, na Rais katika Taasisi ya Brownstone. Yeye pia ni Mwandishi Mwandamizi wa Uchumi wa Epoch Times, mwandishi wa vitabu 10, vikiwemo Maisha Baada ya Kufungiwa, na maelfu mengi ya makala katika magazeti ya kitaaluma na maarufu. Anazungumza sana juu ya mada za uchumi, teknolojia, falsafa ya kijamii, na utamaduni.

    Angalia machapisho yote

Changia Leo

Usaidizi wako wa kifedha wa Taasisi ya Brownstone unaenda kusaidia waandishi, wanasheria, wanasayansi, wachumi, na watu wengine wenye ujasiri ambao wamesafishwa kitaaluma na kuhamishwa wakati wa misukosuko ya nyakati zetu. Unaweza kusaidia kupata ukweli kupitia kazi yao inayoendelea.

Jiandikishe kwa Brownstone kwa Habari Zaidi

Endelea Kujua na Taasisi ya Brownstone